ഞാന്‍ ഞാനെന്ന ഭാവം ആപത്തിലേക്ക് നയിക്കും (എഡിറ്റോറിയല്‍)

നമ്മളെ പിന്തുണയ്ക്കുകയും നിലനിർത്തുകയും ചെയ്യുന്ന ഒരു പ്രകൃതിദത്തവും സാമൂഹികവുമായ ജീവിതത്തിന്റെ ഭാഗമാണ് നമ്മള്‍. നമ്മൾ പ്രകൃതിയുമായി ബന്ധപ്പെട്ടിരിക്കുന്നു, നമ്മെ ജീവനോടെ നിലനിർത്താൻ ആവശ്യമായ കാര്യങ്ങൾക്കായി അതിനെ ആശ്രയിക്കുന്നു. നമ്മള്‍ നമ്മുടെ കുടുംബവുമായും സുഹൃത്തുക്കളുമായും നമ്മുടെ കമ്മ്യൂണിറ്റിയുമായും ബന്ധപ്പെട്ടിരിക്കുന്നു. നാം പല തരത്തിൽ മറ്റുള്ളവരെ ആശ്രയിക്കുന്നു, അവരും നമ്മെ ആശ്രയിച്ചിരിക്കുന്നു. നമുക്ക് മറ്റുള്ളവരെ വേണം; മറ്റുള്ളവർക്ക് നമ്മളേയും വേണം.

നമ്മുടെ കുടുംബത്തെയും സുഹൃത്തുക്കളെയും നമ്മള്‍ വിലമതിക്കുന്നു. അവർ നമ്മുടെ നല്ല സമയവും മോശം സമയവും പങ്കിടുന്നു. നമുക്ക് സഹായം ആവശ്യമുള്ളപ്പോൾ – സങ്കടപ്പെടുമ്പോഴോ, പരിക്കേൽക്കുമ്പോഴോ, അല്ലെങ്കിൽ സ്വന്തമായി കാര്യങ്ങൾ ചെയ്യാൻ കഴിയാതെ വരുമ്പോഴോ – അവർ നമ്മളെ പരിപാലിക്കുകയും പിന്തുണയ്ക്കുകയും ചെയ്യുന്നു. ജ്ഞാനികളായ ആളുകൾ എല്ലായ്പ്പോഴും സൗഹൃദത്തെ മനുഷ്യന്റെ സന്തോഷത്തിന് വളരെ പ്രാധാന്യം നല്‍കുന്നു. സുഹൃത്തുക്കളില്ലാതെ നമ്മൾ നമ്മളില്‍ തന്നെ ഒതുങ്ങി നിന്നാല്‍ ജീവിതം കൂടുതൽ ബുദ്ധിമുട്ടുള്ളതും ആസ്വാദ്യകരമല്ലാത്തതുമായിത്തീരും.

അതിനാൽ, നമ്മുടെ സന്തോഷവും മറ്റുള്ളവരുടെ സന്തോഷവും ബന്ധപ്പെട്ടിരിക്കുന്നു. മറ്റുള്ളവരുടെ സന്തോഷത്തിന് നാം സംഭാവന നൽകുമ്പോൾ, നമുക്കും സന്തോഷമുണ്ടാകും. മറ്റുള്ളവർക്ക് ഉപകാരപ്രദമായ കാര്യങ്ങൾ ചെയ്യുമ്പോൾ നമുക്ക് പ്രയോജനം ലഭിക്കും. നമ്മുടെ ബന്ധത്തെക്കുറിച്ചുള്ള അവബോധത്തിൽ നിന്ന് ഒഴുകുന്ന ചിന്തകളും വാക്കുകളും പ്രവൃത്തികളും നമുക്കും മറ്റുള്ളവർക്കും സന്തോഷത്തിന് സഹായകമാകുന്നു.

മറ്റുള്ളവരോട് നല്ല മനസ്സോടെ പ്രവർത്തിക്കാൻ നമ്മെ പ്രേരിപ്പിക്കുന്ന ഒരു പോസിറ്റീവ് വികാരമാണ് ബന്ധമുള്ളതായി തോന്നുന്നത്. വേർപിരിയലോ ഒറ്റയ്ക്കോ ആണെന്ന് തോന്നുന്നത് ഒരു അസന്തുഷ്ടമായ വികാരമാണ്. മനുഷ്യർ സാമൂഹിക ജീവികളാണ് – നമ്മൾ അവരുടേതാണെന്ന് തോന്നാൻ നമ്മള്‍ ആഗ്രഹിക്കുന്നു.

എന്നാല്‍, സഹജമായ ഗോത്രവർഗത്തിന് അപ്പുറത്തേക്ക് പോകാനും നമ്മുടെ വിശാലമായ സാർവത്രിക പരസ്പര ബന്ധവും പരസ്പരാശ്രിതത്വവും മനസ്സിലാക്കാനും അഭിനന്ദിക്കാനും എല്ലാ ജീവികളുമായും ബന്ധവും നല്ല മനസ്സും വളർത്തിയെടുക്കേണ്ടതിന്റെ ആവശ്യകത കാണുന്നതിന് നമ്മുടെ യുക്തിയും ബുദ്ധിയും ഉപയോഗിക്കേണ്ടതുണ്ട്. ഈ വിശാലമായ ബന്ധം അനുഭവിക്കുകയും ആസ്വദിക്കുകയും ചെയ്യുന്നത് നമ്മുടെ ജീവിതത്തെ വിപുലീകരിക്കുന്നു. ജീവിതത്തെ അർഥപൂർണമായി കാണുന്നതിനുള്ള വിശാലമായ സന്ദർഭവും ഇത് പ്രദാനം ചെയ്യുന്നു.

അതുപോലെ, മറ്റുള്ളവരുമായി തുല്യ മൂല്യമുള്ളവരായി ബന്ധപ്പെടേണ്ടതിന്റെ ആവശ്യകതയെക്കുറിച്ച് നമുക്ക് ഒരു ധാരണ വികസിപ്പിക്കാൻ കഴിയും – വ്യക്തിഗത വ്യക്തിത്വങ്ങളെ കാണുന്നതിനുപകരം നമ്മുടെ അടിസ്ഥാന തുല്യ മാനവികതയെ വിലമതിക്കുന്നതിനെ അടിസ്ഥാനമാക്കി.

നാമെല്ലാവരും പരസ്പരം ബന്ധപ്പെട്ടിരിക്കുന്നു എന്ന കാര്യം മറന്ന്, പകരം നമ്മെത്തന്നെ വേറിട്ടവരും സ്വതന്ത്രരുമായി കണക്കാക്കുന്നത്, പൂർണ്ണമായും സ്വയം കേന്ദ്രീകൃതമായ ചിന്തകളിലേക്കും പ്രവർത്തനങ്ങളിലേക്കും നയിക്കും. സ്വയം പരിപാലിക്കുന്നത് നല്ലതാണ്. എന്നാൽ, അതേ സമയം മറ്റുള്ളവരെയും പരിഗണിക്കേണ്ടതുണ്ട്. നമ്മുടെ പൊതുവായ മാനവികതയും പരസ്പര ബന്ധവും ഓർക്കുമ്പോൾ നമ്മൾ കൂടുതൽ “നമ്മൾ”, “ഞങ്ങൾ”, “ഞാൻ”, “എന്റെ” എന്നിവയെക്കുറിച്ച് കുറച്ചുകൂടി ആഴത്തില്‍ ചിന്തിക്കുന്നു.

ഒരു സൂം ലെൻസ് ഉപയോഗിച്ചാല്‍ നമുക്ക് ചിത്രത്തിന്റെ ഒരു ചെറിയ ഭാഗം വിശദമായി കാണാൻ കഴിയും; വൈഡ് ആംഗിൾ ലെൻസ് ഉപയോഗിച്ച്, പൂർണ്ണ ചിത്രത്തിനുള്ളിൽ ചെറിയ ഭാഗം എവിടെയാണ് യോജിക്കുന്നതെന്ന് നമ്മള്‍ക്ക് കാണാന്‍ കഴിയും. സമാനമായ രീതിയിൽ, നമ്മുടെ വ്യക്തിത്വം പരസ്പരബന്ധിതമായ ഒരു വെബിന്റെ ഭാഗമാണെന്ന് നമുക്ക് മനസ്സിലാക്കാം. ഇതാണ് നമ്മൾ നിലനിർത്തേണ്ട വലിയ ചിത്ര കാഴ്ചപ്പാട്. നമുക്ക് എപ്പോഴും നമ്മുടെ സ്വന്തം വ്യക്തിത്വമുണ്ട്. എന്നാൽ, നമുക്ക് ചുറ്റുമുള്ള എല്ലാ കാര്യങ്ങളുമായി ബന്ധപ്പെട്ടിരിക്കുന്ന പശ്ചാത്തലത്തിലാണ് നമ്മള്‍ അത് കാണുന്നത്. ഒരു അദ്വിതീയ വ്യക്തിയായിരിക്കുമ്പോൾ തന്നെ സമർത്ഥമായി ബന്ധപ്പെടാനും ബന്ധിപ്പിക്കാനും നമുക്ക് പഠിക്കാം.

നമ്മുടെ ബന്ധങ്ങൾ പോസിറ്റീവ് എനർജി കൊണ്ടും നമ്മുടെ ഹൃദയ ഗുണങ്ങളായ സുമനസ്സുകൾ, ഊഷ്മളത, ദയ, അനുകമ്പ – നമ്മുടെ അസ്തിത്വത്തിൽ അന്തർലീനമായ സാർവത്രിക ഗുണങ്ങൾ എന്നിവയാൽ സന്നിവേശിപ്പിക്കാൻ കഴിയും. സന്തോഷകരമായ ഒരു മനോഭാവം നമ്മുടെ എല്ലാ കണക്ഷനുകളിലേക്കും ഫീഡ് ചെയ്യുകയും നമ്മള്‍ കൂടുതൽ എളുപ്പത്തിൽ സുഹൃത്തുക്കളെ ഉണ്ടാക്കുകയും ചെയ്യുന്നു.

മറ്റുള്ളവരുമായി ബന്ധപ്പെടുന്നത് ചിലപ്പോൾ ബുദ്ധിമുട്ടായിരിക്കും. എന്നാൽ, മറ്റുള്ളവരുമായുള്ള നമ്മുടെ ബന്ധം നമ്മെത്തന്നെ മനസ്സിലാക്കാനും വളരാനും സഹായിക്കും. നമ്മുടെ അഹന്തയിൽ നിന്നും സ്വാർത്ഥതയിൽ നിന്നും വളരുക എന്നതിനർത്ഥം നാം നമ്മിൽത്തന്നെ ശ്രദ്ധ കേന്ദ്രീകരിക്കാത്ത വഴികളിൽ ചിന്തിക്കുകയും പ്രവർത്തിക്കുകയും ചെയ്യുന്നു എന്നതാണ്. നമ്മൾ സ്വയം ഉത്തരവാദിത്തം ഏറ്റെടുക്കുകയും മറ്റുള്ളവർക്ക് ഭാരമാകാതിരിക്കാൻ ശ്രമിക്കുകയും ചെയ്യുക. ആവശ്യമുള്ളവരെ സഹായിക്കാന്‍ നമ്മൾ ആഗ്രഹിക്കുന്നുവെങ്കില്‍, നമ്മൾക്ക് ആവശ്യമുള്ളപ്പോൾ മറ്റുള്ളവർ നമ്മെ പരിപാലിക്കുമെന്ന് അറിയുകയും ചെയ്യുക.

ക്രിയാത്മകമായി ബന്ധിപ്പിക്കുന്നത് പങ്കിടലും ഔദാര്യവും സൗഹൃദവും നൽകുന്നു. മറ്റുള്ളവരുമായുള്ള നമ്മുടെ ബന്ധങ്ങളെ നമ്മള്‍ അഭിനന്ദിക്കുകയും, നമ്മളെ സഹായിക്കുന്നവരോട് നന്ദിയുള്ളവരുമായിരിക്കുക. നമ്മള്‍ എല്ലാവരോടും സൗഹാർദ്ദപരമായി ഇടപഴകുമ്പോള്‍ തന്നെ കുടുംബം, സുഹൃത്തുക്കൾ, സമൂഹം, പ്രകൃതി എന്നിവയുമായി യോജിപ്പുള്ള ബന്ധം സ്ഥാപിക്കുന്നതിനുള്ള വഴികൾ തേടുകയും ചെയ്യുന്നു. പൊരുത്തക്കേട് ഉണ്ടാകുമ്പോൾ, ഐക്യം പുനഃസ്ഥാപിക്കാനുള്ള വഴികൾ തേടുന്നു. നമ്മുടെ പ്രവർത്തനങ്ങൾ മറ്റുള്ളവരെ എങ്ങനെ ബാധിക്കുന്നുവെന്നത് പരിഗണിക്കേണ്ടതിന്റെ ആവശ്യകത നമ്മള്‍ തിരിച്ചറിയുന്നു. മറ്റുള്ളവരുടെ ആവശ്യങ്ങളോട്
നമ്മള്‍ സെൻസിറ്റീവ് ആയിത്തീരുന്നു – അവരുടെ ആവശ്യങ്ങൾ നമ്മുടേത് പോലെ തന്നെ പ്രധാനമാണെന്ന് മനസ്സിലാക്കുന്നു.

സഹകരണത്തിന്റെ മൂല്യം നമ്മള്‍ പഠിക്കുന്നു. നമ്മുടേതായ ഒരു സംഭാവന നൽകാനുള്ള വഴികൾ നമ്മള്‍ തേടുന്നു –
നമ്മുടെ വ്യക്തിഗത കഴിവുകൾ ഉപയോഗിച്ച് സേവനമനുഷ്ഠിക്കുക. സംഭാവന ചെയ്യുന്നത് ഒരു സന്തോഷമായി മാറുകയും മറ്റുള്ളവരുടെ സംഭാവനകൾ നാം ആസ്വദിക്കുകയും ചെയ്യുന്നു.

നമ്മൾ ജീവിതവുമായി എത്രത്തോളം ഇടപഴകുന്നുവോ അത്രയധികം നമ്മുടെ പരസ്പരാശ്രിതത്വത്തെക്കുറിച്ചും പരസ്പര ബന്ധത്തെക്കുറിച്ചും ബോധവാന്മാരാകുകയും, ജീവിതത്തിൽ പൂർണ്ണമായി പങ്കെടുക്കുകയും അത് വാഗ്ദാനം ചെയ്യുന്നതെല്ലാം പങ്കിടുകയും ചെയ്യണം. ജീവിതത്തിൽ സജീവമായി പങ്കെടുക്കുമ്പോൾ, നമ്മള്‍ ബന്ധങ്ങള്‍ സജീവമാക്കുകയും പുതിയ ബന്ധങ്ങള്‍ സ്ഥാപിക്കുകയും ചെയ്യുന്നു.

നല്ല ജീവിതത്തിനും നല്ല സമൂഹത്തിനും അടിത്തറയുണ്ടാക്കുന്നതാണെന്ന് അറിഞ്ഞുകൊണ്ട്, സുഹൃത്തുക്കളെ ഉണ്ടാക്കാനും മറ്റുള്ളവരുമായി ബന്ധപ്പെടാനുമുള്ള കഴിവിൽ നമ്മള്‍ വളരുന്നു. കുടുംബം, സുഹൃത്തുക്കൾ, സഹപ്രവർത്തകർ എന്നിവരുമായി നല്ല ബന്ധം സ്ഥാപിക്കുന്നത് എല്ലായ്പ്പോഴും അടിസ്ഥാന മുൻഗണനയായി അംഗീകരിക്കപ്പെടുന്നു – തീരുമാനങ്ങൾ എടുക്കൽ, ആസൂത്രണം, സംവിധാനം, സഹായം മുതലായവ.

ബഹുമാനവും ക്ഷമയും കാണിക്കുന്നതിലൂടെ നല്ല ബന്ധങ്ങൾ കെട്ടിപ്പടുക്കാമെന്ന് നമ്മള്‍ പഠിക്കുന്നു. ശ്രദ്ധയുള്ള ഒരു ശ്രോതാവാകുന്നതിലൂടെ, നമുക്ക് മറ്റുള്ളവരെ നന്നായി അറിയാനും അവർ കാര്യങ്ങൾ എങ്ങനെ കാണുന്നു എന്ന് മനസ്സിലാക്കാനും കഴിയും. നർമ്മബോധം നമ്മുടെ ബന്ധങ്ങളെ ശാന്തവും സൗഹൃദപരവുമാക്കാൻ സഹായിക്കുന്നു.

നമ്മൾ കണ്ടുമുട്ടുന്ന എല്ലാവരും അവരുടെ പരസ്പര ബന്ധത്തെക്കുറിച്ച് പൂർണ്ണമായി ബോധവാന്മാരായിരിക്കില്ല അല്ലെങ്കിൽ നമ്മളുമായി നല്ലതും നിസ്വാർത്ഥവുമായി ബന്ധപ്പെടാൻ പ്രേരിപ്പിക്കപ്പെടില്ല. അതിനാൽ, മറ്റുള്ളവരുമായുള്ള നമ്മുടെ ബന്ധങ്ങൾ നെഗറ്റീവ് ആയിരിക്കാം അല്ലെങ്കിൽ അവർ പോസിറ്റീവ് ആയിരിക്കാം.

നിഷേധാത്മകമായ ബന്ധങ്ങളുടെ സവിശേഷത, സൗഹൃദമില്ലായ്മ, ബഹുമാനക്കുറവ്, വിലമതിപ്പില്ലായ്മ, നന്ദികേട് എന്നിവയാണ്. സഹകരണമില്ലായ്മ, അനൈക്യം, പൊരുത്തക്കേട്, അവിശ്വാസം, സംഘർഷം എന്നിവയ്ക്ക് കാരണമാകുന്ന സ്വാർത്ഥ പ്രേരണകൾ ഉണ്ടാകും.

ആദരവ്, സൗഹൃദം, സഹാനുഭൂതി, അഭിനന്ദനം, കൃതജ്ഞത എന്നിവയാൽ പോസിറ്റീവ് കണക്ഷനുകളുടെ സവിശേഷതയുണ്ടാകും. ഐക്യത്തോടും ഐക്യത്തോടും സമാധാനത്തോടും സഹകരിച്ചു പ്രവർത്തിക്കാനുള്ള പോസിറ്റീവ് ഊർജവും നിസ്വാർത്ഥമായ പ്രചോദനവും ഉണ്ടാകും.

നമ്മുടെ ബന്ധങ്ങള്‍ പോസിറ്റീവ് ആണെന്ന് ഉറപ്പാക്കേണ്ടത് എത്ര പ്രധാനമാണെന്ന് ബോധവാന്മാരായിരിക്കുമ്പോൾ, പോസിറ്റീവായി കണക്റ്റു ചെയ്യാനുള്ള നമ്മുടെ കഴിവ് വർദ്ധിപ്പിക്കുകയും നെഗറ്റീവ് കണക്ഷനുകളെ പോസിറ്റീവ് ആക്കി മാറ്റുകയും ചെയ്യുന്ന വൈദഗ്ധ്യം നേടാൻ നമുക്ക് ശ്രമിക്കാം. ആത്യന്തികമായി, ബന്ധങ്ങൾ യഥാർത്ഥത്തിൽ പോസിറ്റീവ് ആക്കുന്നതിന് ആവശ്യമായ അടിസ്ഥാന ഊർജ്ജവും പ്രചോദനവുമാണ് സ്നേഹം.

നമ്മുടെ അസ്തിത്വത്തിന്റെ യഥാർത്ഥ സ്വഭാവവുമായി ബന്ധിപ്പിക്കുന്നതിന് സമയം ചെലവഴിക്കുന്നതിനും മറ്റുള്ളവരുമായി ബന്ധപ്പെടുന്നതിന് സമയം ചെലവഴിക്കുന്നതിനും ഇടയിൽ ഒരു ബാലൻസ് കണ്ടെത്താനാകും. രണ്ടും ആവശ്യമാണ്; ഇവ രണ്ടും പരസ്പര ബന്ധത്തെക്കുറിച്ചുള്ള നമ്മുടെ ധാരണയും വികാരവും വളർത്തുന്നു. നമ്മുടെ ഉള്ളിൽ തന്നെ നാം നമ്മുടെ സന്തോഷം കണ്ടെത്തുന്നു, നമ്മുടെ സ്വന്തം മൂല്യം നാം തിരിച്ചറിയുന്നു, നമ്മുടെ ജീവിതത്തിന്റെ ഉത്തരവാദിത്തം ഏറ്റെടുക്കുന്നു. നമുക്ക് പുറത്ത് എല്ലാവരും സന്തുഷ്ടരാണെന്ന് കാണാൻ നമ്മള്‍ ആഗ്രഹിക്കുന്നു, അതിനാൽ നമ്മുടെ പരസ്പര ബന്ധത്തെക്കുറിച്ചും പരസ്പരാശ്രിതത്വത്തെക്കുറിച്ചും പൂർണ്ണമായ അവബോധത്തോടെ നിസ്വാർത്ഥമായി ചിന്തിക്കാനും പ്രവർത്തിക്കാനും നമ്മള്‍ ആഗ്രഹിക്കുന്നു. നമ്മുടെ സമാധാനവും സ്നേഹവും ഉള്ളിൽ കണ്ടെത്തുകയും അതിൽ നിന്ന് ജീവിക്കുകയും ചെയ്യുന്നത് ലോകത്തെ ക്രിയാത്മകമായി സ്വാധീനിക്കാനുള്ള വഴിയാണ്.

ചീഫ് എഡിറ്റര്‍

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Leave a Comment

Related News