കോവിഡ്-19: സ്ഥിതിഗതികൾ അതിവേഗം മാറിയേക്കാം; ആശുപത്രിയിൽ പ്രവേശനം കുറവാണെങ്കിലും, ജാഗ്രത പാലിക്കണമെന്ന് കേന്ദ്രം

ന്യൂഡൽഹി: ആരോഗ്യ അടിസ്ഥാന സൗകര്യങ്ങൾ വർദ്ധിപ്പിക്കാൻ ആവശ്യമായ നടപടികൾ സ്വീകരിക്കണമെന്ന് ആവശ്യപ്പെട്ട് കേന്ദ്ര ആരോഗ്യ സെക്രട്ടറി രാജേഷ് ഭൂഷൺ തിങ്കളാഴ്ച എല്ലാ സംസ്ഥാനങ്ങൾക്കും കേന്ദ്ര ഭരണ പ്രദേശങ്ങൾക്കും കത്തയച്ചു. പുതുതായി കണ്ടെത്തിയ ഒമൈക്രോൺ വേരിയന്റും ഡെൽറ്റ വേരിയന്റിന്റെ തുടർച്ചയായ സാന്നിധ്യവുമാണ് കേസുകളുടെ വർദ്ധനവിന് കാരണമാകുന്നതെന്നും, മനുഷ്യ വിഭവശേഷി വർദ്ധിപ്പിക്കേണ്ടതിന്റെ ആവശ്യകതയെക്കുറിച്ചും അദ്ദേഹം കത്തില്‍ ഊന്നിപ്പറഞ്ഞു.

കോവിഡ്-19 കേസുകൾ കുതിച്ചുയരുമ്പോൾ, ഇന്ത്യയുടെ സജീവമായ എണ്ണം ഇപ്പോൾ 7.23 ലക്ഷത്തിലേറെയായി ഉയർന്നു. 200 ദിവസത്തിനുള്ളിലെ ഏറ്റവും ഉയർന്ന നിരക്കാണിത്. ആശുപത്രി പ്രവേശനം രണ്ടാം തരംഗത്തേക്കാൾ താരതമ്യേന കുറവാണെങ്കിലും, സ്ഥിതി ‘ചലനാത്മക’ മാണെന്നും പെട്ടെന്ന് മാറാന്‍ സാധ്യതയുണ്ടെന്നും ഭൂഷൺ മുന്നറിയിപ്പ് നൽകി.

“രാജ്യത്ത് COVID-19 കേസുകളുടെ രണ്ടാമത്തെ കുതിച്ചുചാട്ടത്തിൽ, ആശുപത്രിയിൽ പ്രവേശിപ്പിക്കപ്പെട്ട, പരിചരണം ആവശ്യമുള്ള സജീവമായ കേസുകളുടെ ശതമാനം 20-23% ആണ്. ഇപ്പോഴത്തെ കുതിച്ചുചാട്ടത്തിൽ, സജീവമായ കേസുകളിൽ 5-10% ഇതുവരെ ആശുപത്രിയിൽ പ്രവേശനം ആവശ്യമാണ്, സ്ഥിതിഗതികൾ ചലനാത്മകവും വികസിച്ചുകൊണ്ടിരിക്കുന്നതുമാണ്, അതിനാൽ, ആശുപത്രിയിൽ പ്രവേശിക്കേണ്ടതിന്റെ ആവശ്യകതയും അതിവേഗം മാറിയേക്കാം,” ഭൂഷൺ കത്തില്‍ സൂചിപ്പിച്ചു. എല്ലാ സംസ്ഥാനങ്ങളോടും യുടികളോടും സ്ഥിതിഗതികൾ ദിവസവും നിരീക്ഷിക്കാൻ അഭ്യർത്ഥിച്ചിട്ടുണ്ട്.

COVID-19 ന്റെ രണ്ടാം തരംഗത്തിനിടയിൽ കഴിഞ്ഞ വർഷം പോലെ, അവസാന വർഷ എംബിബിഎസ് വിദ്യാർത്ഥികൾ, ഇന്റേണുകൾ, സീനിയർ, ജൂനിയർ റസിഡന്റ്‌സ്, ബിഎസ്‌സി, എംഎസ്‌സി നഴ്‌സിംഗ് വിദ്യാർത്ഥികൾ എന്നിവരുടെ സേവനങ്ങൾ ആരോഗ്യ സംരക്ഷണ പ്രവർത്തനങ്ങളിൽ വിനിയോഗിക്കുന്നത് സംബന്ധിച്ച മാർഗ്ഗനിർദ്ദേശങ്ങളും നല്‍കിയിട്ടുണ്ട്.

കേസുകളുടെ വർദ്ധനവ് നേരിടുന്നതിനുള്ള നടപടികളെക്കുറിച്ച് ജനുവരി ഒന്നിന് കേന്ദ്ര ആരോഗ്യ സെക്രട്ടറി എല്ലാ സംസ്ഥാനങ്ങളുടെയും കേന്ദ്ര ഭരണ പ്രദേശങ്ങളുടെയും ചീഫ് സെക്രട്ടറിമാർക്ക് കത്തെഴുതിയിരുന്നു. സംസ്ഥാനങ്ങളും കേന്ദ്ര ഭരണ പ്രദേശങ്ങളും താൽക്കാലിക ആശുപത്രികൾ സ്ഥാപിക്കാനും ഹോം ഐസൊലേഷനിൽ രോഗികളെ നിരീക്ഷിക്കാൻ പ്രത്യേക ടീമുകൾ രൂപീകരിക്കാനും അദ്ദേഹം ആവശ്യപ്പെട്ടിരുന്നു.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Leave a Comment