ഉക്രെയിനുമായി ബന്ധപ്പെട്ട യുഎസ് ചർച്ചകളിൽ ശുഭാപ്തിവിശ്വാസത്തിന് ഇടമില്ലെന്ന് ക്രെംലിൻ

ഉക്രെയിനുമായി ബന്ധപ്പെട്ട് അമേരിക്കയുമായുള്ള ആദ്യ റൗണ്ട് ചർച്ചകൾ ശുഭാപ്തിവിശ്വാസത്തിന് അടിസ്ഥാനം നൽകിയില്ലെന്നും, ഇരുപക്ഷവും തമ്മിലുള്ള സംഘർഷം ലഘൂകരിക്കാൻ കൂടുതൽ ചർച്ചകൾ ആവശ്യമാണെന്നും ക്രെംലിൻ പറയുന്നു.

ചൊവ്വാഴ്ച മോസ്കോയിൽ ഒരു വാർത്താ സമ്മേളനത്തിൽ സംസാരിച്ച ക്രെംലിൻ വക്താവ് ദിമിത്രി പെസ്കോവ് തിങ്കളാഴ്ച സ്വിസ് നഗരമായ ജനീവയിൽ നടന്ന ചർച്ചകളെ “പോസിറ്റീവ്” എന്ന് വിശേഷിപ്പിച്ചു. ചർച്ചകൾ “തുറന്നതും വസ്തുനിഷ്ഠവും നേരിട്ടുള്ളതുമായ” രീതിയിലാണ് നടന്നതെന്ന് പറഞ്ഞു. എന്നാൽ, ശുഭാപ്തിവിശ്വാസത്തിന് ഇടമില്ലെന്നും കൂടുതൽ ചർച്ചകൾക്ക് ശേഷം സ്ഥിതിഗതികൾ വ്യക്തമാകുമെന്നും അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

“ഇതുവരെ ശുഭാപ്തിവിശ്വാസം പുലർത്താനുള്ള യഥാർത്ഥ കാരണങ്ങളൊന്നും ഞങ്ങൾ കാണുന്നില്ല. റഷ്യൻ ഡെപ്യൂട്ടി വിദേശകാര്യ മന്ത്രി സെർജി റിയാബ്‌കോവ് അത് എങ്ങനെ നടത്തി എന്നതിനെ കുറിച്ച് വിലയിരുത്തിയതുപോലെ, ആദ്യ റൗണ്ട് ചർച്ചകൾ പോസിറ്റീവ് ആയിരുന്നു: തുറന്നതും വസ്തുനിഷ്ഠവും നേരിട്ടുള്ളതുമായ രീതിയിൽ. എന്നാൽ ഈ ചർച്ചാ പ്രക്രിയയുടെ ഉദ്ദേശ്യം ഈ പ്രക്രിയയല്ല, അതിനാൽ അതിന് നമ്മെ തൃപ്തിപ്പെടുത്താൻ കഴിയില്ല. ചർച്ചകളുടെ ഫലം പ്രാധാന്യമർഹിക്കുന്നതാണ്, പക്ഷേ ഫലത്തെക്കുറിച്ച് ഇതുവരെ ഒന്നും പറയാനാകില്ല, ”വക്താവ് പറഞ്ഞു.

“കൂടുതൽ നിരവധി ചർച്ചകൾ ഉണ്ടാകും, ചിത്രം കൂടുതൽ വ്യക്തമായി മനസ്സിലാക്കാനും അമേരിക്കക്കാരുമായി ഞങ്ങൾ എവിടെയാണെന്ന് മനസ്സിലാക്കാനും അവ ഞങ്ങളെ സഹായിക്കും. ഇപ്പോൾ ഒരു നിഗമനത്തിലെത്താൻ കഴിയില്ല, ”അദ്ദേഹം കൂട്ടിച്ചേർത്തു. റഷ്യ ചർച്ചകൾക്ക് സമയപരിധി നിശ്ചയിക്കുന്നില്ലെന്നും എന്നാൽ സമനിലയിലായ നടപടി അംഗീകരിക്കില്ലെന്നും പെസ്കോവ് പറഞ്ഞു.

റഷ്യൻ ഡെപ്യൂട്ടി വിദേശകാര്യ മന്ത്രി സെർജി റിയാബ്‌കോവും അദ്ദേഹത്തിന്റെ അമേരിക്കൻ വിദേശകാര്യമന്ത്രി വെൻഡി ഷെർമനും ജനീവയിൽ ഏഴു മണിക്കൂറിലധികം ചർച്ചകൾ നടത്തിയതിന് തൊട്ടുപിന്നാലെയാണ് പെസ്‌കോവിന്റെ പരാമർശം. വിപുലീകരണവും യുഎസ് നേതൃത്വത്തിലുള്ള സൈനിക സഖ്യത്തിൽ ഉക്രെയ്നിന്റെ സാധ്യതയുള്ള അംഗത്വവുമാണ് വിഷയം.

ചർച്ചകൾക്ക് ശേഷമുള്ള പത്രസമ്മേളനത്തിൽ, രണ്ട് നയതന്ത്രജ്ഞരും കാര്യമായ വ്യത്യാസങ്ങളെക്കുറിച്ച് സംസാരിച്ചു. റഷ്യയ്ക്കും യുഎസിനും “എന്താണ് ചെയ്യേണ്ടത് എന്നതിൽ വിരുദ്ധമായ കാഴ്ചപ്പാടുകൾ” ഉണ്ടെന്ന് റിയാബ്കോവ് പറഞ്ഞു.

ബുധനാഴ്ച ബ്രസൽസിൽ നാറ്റോയുമായും വ്യാഴാഴ്ച വിയന്നയിൽ ഓർഗനൈസേഷൻ ഫോർ സെക്യൂരിറ്റി ആന്റ് കോഓപ്പറേഷൻ ഇൻ യൂറോപ്പുമായും (ഒഎസ്‌സിഇ) റഷ്യ ഈ ആഴ്ച രണ്ട് റൗണ്ട് ചർച്ചകൾ നടത്തും.

ഉക്രെയ്‌നുമായി ബന്ധപ്പെട്ട ഉയർന്ന ചർച്ചകൾക്ക് മുന്നോടിയായി റഷ്യയും നാറ്റോയും തമ്മിലുള്ള ബന്ധത്തിൽ സത്യത്തിന്റെ ഒരു നിമിഷം വരുമെന്ന് പറയുന്നത് അതിശയോക്തിയല്ല. ഞങ്ങളുടെ പ്രതീക്ഷകൾ പൂർണ്ണമായും യാഥാർത്ഥ്യമാണ്, ഇത് യൂറോപ്യൻ സുരക്ഷയുടെ പ്രധാന, അടിസ്ഥാന പ്രശ്നങ്ങളെക്കുറിച്ചുള്ള ഗൗരവമേറിയതും ആഴത്തിലുള്ളതുമായ സംഭാഷണമാകുമെന്ന് ഞങ്ങൾ പ്രതീക്ഷിക്കുന്നു,” റഷ്യയുടെ ഡെപ്യൂട്ടി വിദേശകാര്യ മന്ത്രി അലക്‌സാണ്ടർ ഗ്രുഷ്‌കോ ചൊവ്വാഴ്ച പറഞ്ഞു.

തങ്ങളുടെ സുരക്ഷാ ആവശ്യങ്ങളോട് സഖ്യത്തിൽ നിന്ന് സമഗ്രമായ പ്രതികരണം റഷ്യ ആവശ്യപ്പെടുമെന്ന് അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Leave a Comment