‘ധർമ്മ സൻസദിനെ’ ന്യായീകരിച്ച് ഉപമുഖ്യമന്ത്രി കേശവ് പ്രസാദ് മൗര്യ ബിബിസി അഭിമുഖം പാതിവഴിയിൽ ഉപേക്ഷിച്ചു

ന്യൂഡൽഹി: ഹരിദ്വാറിൽ നടന്ന മതങ്ങളുടെ പാർലമെന്റിൽ മുസ്ലീങ്ങൾക്കെതിരെ നടത്തിയ വിദ്വേഷ പ്രസ്താവനകളെ അപലപിക്കാൻ ഉത്തർപ്രദേശ് ഉപമുഖ്യമന്ത്രി കേശവ് പ്രസാദ് മൗര്യ ബിബിസിക്ക് നൽകിയ അഭിമുഖത്തിൽ വിസമ്മതിച്ചു.

മതങ്ങളുടെ പാർലമെന്റിൽ മുസ്ലീങ്ങൾക്കെതിരെ നടത്തിയ പ്രസംഗങ്ങളെക്കുറിച്ച് അനന്ത് മൗര്യയോട് ചോദ്യങ്ങൾ ചോദിച്ചപ്പോൾ അദ്ദേഹം ദേഷ്യപ്പെടുകയും അഭിമുഖം പാതിവഴിയിൽ നിർത്തുകയും ചെയ്തതായി ബിബിസി റിപ്പോർട്ട് ചെയ്യുന്നു. പത്ത് മിനിറ്റോളം ചോദ്യങ്ങൾക്ക് മറുപടി നൽകിയ മൗര്യ തെരഞ്ഞെടുപ്പുമായി ബന്ധപ്പെട്ട ചോദ്യങ്ങൾ മാത്രം ചോദിക്കാൻ റിപ്പോർട്ടറോട് ആവശ്യപ്പെട്ടു.

വിഷയം തെരഞ്ഞെടുപ്പുമായി ബന്ധപ്പെട്ടതാണെന്ന് ലേഖകൻ പറഞ്ഞപ്പോൾ രോഷാകുലനായ മൗര്യ, ‘നിങ്ങൾ ഒരു മാധ്യമപ്രവർത്തകനെപ്പോലെയല്ല, ആരുടെയോ ഏജന്റിനെപ്പോലെയാണ് സംസാരിക്കുന്നത്’ എന്ന് മാധ്യമപ്രവർത്തകനെ കുറ്റപ്പെടുത്തി.

മാത്രമല്ല, ജാക്കറ്റിലെ മൈക്ക് ഊരിമാറ്റി ക്യാമറ ഓഫ് ചെയ്യാൻ മൗര്യ ആവശ്യപ്പെട്ടു. ഇതിനിടയിൽ, അദ്ദേഹം ബിബിസി റിപ്പോർട്ടറുടെ മാസ്ക് വലിച്ചൂരുകയും തന്റെ സുരക്ഷാ ഉദ്യോഗസ്ഥരെ വിളിച്ച് വീഡിയോ ബലമായി ഡിലീറ്റ് ചെയ്യിക്കുകയും ചെയ്തു.

രണ്ട് ക്യാമറകളിൽ നിന്നും വീഡിയോ നീക്കം ചെയ്തതായി മൗര്യയുടെ സുരക്ഷാ ഉദ്യോഗസ്ഥർക്ക് ബോധ്യപ്പെട്ടതിനാൽ ഡിലീറ്റ് ചെയ്ത വീഡിയോ വീണ്ടെടുക്കാൻ കഴിഞ്ഞുവെന്ന് ബിബിസി പറയുന്നു. വീഡിയോ ക്യാമറ ചിപ്പിൽ നിന്ന് വീണ്ടെടുത്തു.

മൗര്യയുമായുള്ള സംഭാഷണത്തിന്റെ വീഡിയോ എഡിറ്റ് ചെയ്യാതെയാണ് പുറത്തുവിട്ടതെന്നും ക്യാമറ ഓഫാക്കിയ ശേഷമാണ് പ്രസ്തുത സംഭവം നടന്നതെന്നും അതിനാലാണ് അദ്ദേഹത്തിന്റെ ദൃശ്യങ്ങൾ ബിബിസിയിൽ ലഭ്യമല്ലെന്നും ബിബിസി പറയുന്നു. വീഡിയോയിൽ ഉപമുഖ്യമന്ത്രി മൈക്ക് ഊരിമാറ്റുന്നത് കാണാം.

എന്നാൽ, അഭിമുഖത്തിനിടെ ധർമ്മ സൻസദിനെ സംബന്ധിച്ച് സർക്കാരിന്റെയും മുഖ്യമന്ത്രി യോഗി ആദിത്യനാഥിന്റെയും മൗനത്തെക്കുറിച്ചുള്ള ചോദ്യം മൗര്യയോട് ചോദിച്ചപ്പോൾ, ‘ബിജെപിക്ക് സർട്ടിഫിക്കറ്റ് നൽകേണ്ടതില്ല. ഞങ്ങൾ സബ്കാ സാത്ത് സബ്കാ വികാസിൽ വിശ്വസിക്കുന്നു എന്നാണ് മൗര്യ മറുപടി പറഞ്ഞത്.

‘ധർമ്മാചാര്യന്മാർക്ക് അവരുടെ വേദിയിൽ നിന്ന് അഭിപ്രായം പ്രകടിപ്പിക്കാൻ അവകാശമുണ്ട്. എന്തുകൊണ്ടാണ് നിങ്ങൾ ഹിന്ദു മതനേതാക്കളെ കുറിച്ച് മാത്രം സംസാരിക്കുന്നത്? എന്തെല്ലാം പ്രസ്താവനകളാണ് മറ്റു മത നേതാക്കൾ നൽകിയത്. എന്തുകൊണ്ടാണ് നിങ്ങൾ അവരോട് സംസാരിക്കാത്തത്? 370 നീക്കം ചെയ്യുന്നതിനുമുമ്പ് ജമ്മു കശ്മീരിൽ നിന്ന് എത്രപേർക്ക് കുടിയിറങ്ങേണ്ടി വന്നു എന്നതിനെക്കുറിച്ച് എന്തുകൊണ്ടാണ് നിങ്ങൾ സംസാരിക്കാത്തത്?

മൗര്യ പറഞ്ഞു, ‘നിങ്ങൾ ചോദ്യങ്ങൾ ഉന്നയിക്കുമ്പോൾ, ചോദ്യങ്ങൾ ഒരു വശത്ത് മാത്രമായിരിക്കരുത്, മതങ്ങളുടെ പാർലമെന്റ് ബിജെപിയുടേതല്ല, അത് സന്യാസിമാരുടേതാണ്. സന്യാസിമാർ പറയുന്നതും അവരുടെ യോഗത്തിൽ പറയാത്തതും അവരുടെ വിഷയമാണ്.

മതപാർലമെന്റിൽ വിദ്വേഷ പ്രസ്താവന നടത്തിയ യതി നരസിംഹാനന്ദ്, അന്നപൂർണ എന്നിവരുൾപ്പെടെ യുപിയുമായി ബന്ധപ്പെട്ട മറ്റ് മതനേതാക്കളുടെ പേരുകൾ എണ്ണിത്തിട്ടപ്പെടുത്തി അന്തരീക്ഷം നശിപ്പിക്കുന്നതിനെക്കുറിച്ച് റിപ്പോർട്ടർ ചോദിച്ചു, പിന്നെ എന്തുകൊണ്ട് അവർക്കെതിരെ നടപടിയെടുക്കുന്നില്ല. റിപ്പോർട്ടർ തന്റെ സംസാരം അവസാനിപ്പിക്കണം. മുൻപ് തടസ്സപ്പെടുത്തി മൗര്യ പറഞ്ഞു, ‘ആരും ഒരു അന്തരീക്ഷം സൃഷ്ടിക്കാൻ ശ്രമിക്കുന്നില്ല, അതാണ് ശരിയായ കാര്യം, ശരിയായ കാര്യം എന്തായാലും, അവരുടെ വേദിയിൽ അവർക്ക് അനുയോജ്യമെന്ന് തോന്നുന്നത്, അവർ പറഞ്ഞിരിക്കണം.

രാഷ്ട്രീയ മേഖലയുമായി ബന്ധമില്ലാത്ത ഇത്തരം ചോദ്യങ്ങളാണ് നിങ്ങൾ ഉന്നയിക്കുന്നതെന്നും ഉപമുഖ്യമന്ത്രി പറഞ്ഞു. നിങ്ങൾ എന്നോട് സംസാരിക്കുന്ന കാര്യങ്ങൾ ഞാൻ കണ്ടിട്ടില്ല, പക്ഷേ ഞങ്ങൾ മതനേതാക്കളെക്കുറിച്ച് പറയുമ്പോൾ ഹിന്ദു മത നേതാക്കൾ മാത്രമല്ല, മുസ്ലീം മതനേതാക്കളുണ്ട്, ക്രിസ്ത്യൻ മതനേതാക്കളുമുണ്ട്. പിന്നെ ആരാണ് എന്താണ് സംസാരിക്കുന്നത്, ആ കാര്യങ്ങൾ ശേഖരിച്ച് അവരെ ചോദ്യം ചെയ്യുക. എല്ലാ ചോദ്യത്തിനും ഞാൻ ഉത്തരം നൽകും. വിഷയം നേരത്തെ പറഞ്ഞിരുന്നെങ്കിൽ ഞാൻ തയ്യാറാക്കി മറുപടി തരുമായിരുന്നു.

പക്ഷേ, ഇന്ത്യ-പാകിസ്ഥാൻ ക്രിക്കറ്റ് മത്സരത്തിന് ശേഷം ആളുകൾക്കെതിരെ രാജ്യദ്രോഹക്കുറ്റം ചുമത്തിയതെങ്ങനെയെന്ന് ഓർമ്മിപ്പിച്ചപ്പോൾ, മതങ്ങളുടെ പാർലമെന്റിനെതിരെ ഒരു നടപടിയും സ്വീകരിച്ചില്ല, “രാജ്യദ്രോഹം മറ്റൊരു കാര്യമാണ്” എന്ന് മൗര്യ പറഞ്ഞു. ജനങ്ങളുടെ മൗലികാവകാശവുമായി അതിനെ ബന്ധിപ്പിക്കരുത്, ഇന്ത്യയിൽ ആരെങ്കിലും പാകിസ്ഥാൻ സിന്ദാബാദ് പറഞ്ഞാൽ അത് സഹിക്കില്ല. അവര്‍ തീർച്ചയായും ദേശവിരുദ്ധ വിഭാഗത്തിൽ വരും, തീർച്ചയായും അദ്ദേഹത്തിനെതിരെ നടപടിയെടുക്കും. എന്നാൽ മതങ്ങളുടെ പാർലമെന്റ്, അത് എല്ലാ വിഭാഗങ്ങളുടേതുമാണ്. ഇനി സൂര്യനമസ്‌കാരം ഞങ്ങൾ സ്വീകരിക്കുന്നില്ലെന്ന് പറയാൻ അഖിലേന്ത്യാ മുസ്ലീം വ്യക്തിനിയമ ബോർഡിന് എന്ത് അവകാശമാണ് ഉള്ളത്.

ഇതേക്കുറിച്ച് റിപ്പോർട്ടർ അദ്ദേഹത്തെ തടസ്സപ്പെടുത്തി പറഞ്ഞു, ‘അവിടെ കൂട്ടക്കൊലയെക്കുറിച്ച് സംസാരിക്കുന്നില്ല. ഇതിനെക്കുറിച്ച് മൗര്യ പറഞ്ഞു, ‘വംശഹത്യയെക്കുറിച്ച് സംസാരിച്ചിട്ടില്ല.

റിപ്പോർട്ടർ വീഡിയോകൾ ഉദ്ധരിച്ചപ്പോൾ, ഒരു വീഡിയോയെപ്പറ്റിയും തനിക്കറിയില്ലെന്ന് മൗര്യ പറഞ്ഞു, ‘നിങ്ങൾ തിരഞ്ഞെടുപ്പിനെക്കുറിച്ചോ മറ്റേതെങ്കിലും വിഷയത്തെക്കുറിച്ചോ ചോദ്യം കൊണ്ടുവന്നു’ എന്ന് റിപ്പോർട്ടറോട് ചോദിച്ചു.

തെരഞ്ഞെടുപ്പിനെ കുറിച്ച് മാത്രമാണ് ഞാൻ സംസാരിക്കുന്നതെന്ന് റിപ്പോർട്ടർ പറഞ്ഞു. ബിബിസി റിപ്പോർട്ടിനെ ‘ആരുടെയോ ഏജന്റ്’ എന്ന് വിളിച്ച മൗര്യ കൂടുതൽ സംസാരിക്കാൻ വിസമ്മതിച്ചു.

വീഡിയോയുടെ അവസാനം, ബിബിസി സംഘം മൗര്യയെ ആശ്വസിപ്പിക്കുന്നതും “താങ്കള്‍ ദ്വേഷ്യപ്പെടരുത്” എന്ന് പറയുന്നതും കാണാം. ഇതൊക്കെയാണെങ്കിലും, ബിബിസിയുടെ അഭിപ്രായത്തിൽ, തുടർന്നുള്ള സംഭവവികാസങ്ങളിൽ, മൗര്യ റിപ്പോർട്ടറുടെ മാസ്ക് വലിച്ചെടുക്കുക മാത്രമല്ല, അദ്ദേഹത്തിന്റെ സുരക്ഷാ ഉദ്യോഗസ്ഥർ വീഡിയോ ബലമായി ഡിലീറ്റ് ചെയ്യിക്കുകയും ചെയ്തു.

സംഭവത്തിൽ വിയോജിപ്പ് പ്രകടിപ്പിച്ച് ബിജെപി ദേശീയ അദ്ധ്യക്ഷനും, സംസ്ഥാന അദ്ധ്യക്ഷനും മുഖ്യമന്ത്രി യോഗി ആദിത്യനാഥിനും പരാതി നൽകിയെങ്കിലും ഇതുവരെ പ്രതികരണമൊന്നും ഉണ്ടായിട്ടില്ലെന്ന് ബിബിസി അറിയിച്ചു.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Related News

Leave a Comment