പാക്കിസ്താന് മനം മാറ്റം?; 100 വർഷം ഇന്ത്യയുമായി സൗഹാര്‍ദ്ദപരമായ ബന്ധം ആഗ്രഹിക്കുന്നുവെന്ന്

ഭീകരരുടെ നുഴഞ്ഞു കയറ്റത്തിലൂടെയും പ്രോക്‌സി യുദ്ധത്തിലൂടെയും ഇന്ത്യയെ തുടർച്ചയായി ലക്ഷ്യമിടുന്നതിൽ നിന്ന് പാക്കിസ്താന്‍ പിന്മാറിയില്ലെങ്കിലും, അവരുടെ പുതിയ നയത്തിൽ 100 വർഷം ഇന്ത്യയുമായി സൗഹാര്‍ദ്ദവും സമാധാനപരവുമായ ബന്ധമാണ് ആഗ്രഹിക്കുന്നതെന്ന് സൂചന നല്‍കി.

പുതിയ ദേശീയ സുരക്ഷാ നയത്തിൽ, അടുത്ത 100 വർഷത്തേക്ക് ഇന്ത്യയുമായുള്ള സമാധാനപരമായ ബന്ധങ്ങളെക്കുറിച്ചും സാധാരണ ബിസിനസ്സ്, സാമ്പത്തിക ബന്ധങ്ങളെക്കുറിച്ചുമാണ് ഇപ്പോള്‍ സംസാരം. പാക് പ്രധാനമന്ത്രി ഇമ്രാൻ ഖാൻ വെള്ളിയാഴ്ച ഈ നയരേഖ പുറത്തിറക്കും. ഇതുമാത്രമല്ല, ഈ നയത്തിന് കീഴിൽ ജമ്മു കശ്മീരിന്റെ പ്രശ്നപരിഹാരത്തിനായി കാത്തിരിക്കുന്നതിനെക്കുറിച്ച് സൂചന പോലുമില്ല. ഇന്ത്യയുമായി ചർച്ചകൾ പുരോഗമിക്കുകയാണെന്നും നമ്മുടെ ബന്ധം സമാധാനപരമായിരിക്കുമെന്നും നയ രേഖയില്‍ പറയുന്നു.

ജമ്മു കശ്മീരിൽ നിന്ന് ഇന്ത്യ ആർട്ടിക്കിൾ 370 എടുത്തുകളഞ്ഞതിന് ശേഷം ഇരു രാജ്യങ്ങളും തമ്മിലുള്ള ബന്ധം വഷളായിരിക്കുകയാണ്.

2019 ഓഗസ്റ്റിൽ ഇന്ത്യയുടെ തീരുമാനത്തിന് ശേഷം പാക്കിസ്താന്‍ ബിസിനസ് അടച്ചുപൂട്ടിയിരുന്നു. മാത്രമല്ല, ജമ്മു കശ്മീരുമായി ബന്ധപ്പെട്ട തീരുമാനത്തിൽ ഇന്ത്യ മാറ്റം വരുത്തിയില്ലെങ്കിൽ ഭാവിയില്‍ സാധാരണ ബിസിനസ്സ് നടത്താൻ കഴിയില്ലെന്ന് കഴിഞ്ഞ വർഷം ഒരിക്കൽ കൂടി പാക്കിസ്താന്‍ ഓര്‍മ്മിപ്പിക്കുകയും ചെയ്തു.

കരസേനാ മേധാവി ജനറൽ ഖമർ ജാവേദ് ബജ്‌വയുടെ പ്രതീതി പാക്കിസ്ഥാന്റെ പുതിയ നയത്തിൽ ദൃശ്യമാണ്. ചരിത്രം മറന്ന് ജിയോ ഇക്കണോമിക്‌സിൽ ശ്രദ്ധ കേന്ദ്രീകരിച്ച് വിദേശ നയത്തിൽ തീരുമാനങ്ങൾ എടുക്കണമെന്ന് അദ്ദേഹം പണ്ട് പറഞ്ഞിട്ടുണ്ട്. അതേസമയം, ജമ്മു കശ്മീരിലെ നിലപാട് പരിഗണിക്കണമെന്ന് പാക്കിസ്താന്‍ ഈ കരടിൽ പറഞ്ഞിട്ടുണ്ടോയെന്ന് വ്യക്തമല്ല.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Leave a Comment