യു എ യില്‍ ജീവകാരുണ്യ പ്രവര്‍ത്തനങ്ങള്‍ക്ക് നിയമം കര്‍ശനമാക്കി

ദുബായ്: ജീവകാരുണ്യ പ്രവർത്തനങ്ങളിൽ സർക്കാർ നിയന്ത്രണങ്ങൾ കർശനമാക്കിയതിനാൽ പൊതുജനങ്ങളുടെ സൗജന്യ ഭക്ഷണ കൈമാറ്റങ്ങളും സോഷ്യൽ മീഡിയ അപ്പീലുകളും യു എ ഇ നിരോധിച്ചു. ലൈസൻസുള്ള ഒരു ചാരിറ്റിയുടെ അനുമതിയില്ലാതെ ധനസമാഹരണം, സംഭാവനകൾ, കൈമാറ്റങ്ങൾ എന്നിവയാണ് നിരോധിച്ചത്. നിയമ ലംഘനം നടത്തുന്നവര്‍ക്ക് വന്‍ പിഴകൾ നിശ്ചയിക്കുന്ന നിയമം വ്യാഴാഴ്ച പാസാക്കി.

ജീവകാരുണ്യ പ്രവർത്തനങ്ങൾക്ക് നല്ലൊരു സംവിധാനം അനുവദിക്കുന്നതോടൊപ്പം, നിയമവിരുദ്ധമായ ധനസമാഹരണവും നല്ല വിശ്വാസത്തോടെ നൽകുന്ന ഭക്ഷണമോ സാധനങ്ങളോ ദുരുപയോഗം ചെയ്യുന്നതും നിരോധിക്കണമെന്ന് ഉദ്യോഗസ്ഥര്‍ പറഞ്ഞു.

ധനസമാഹരണത്തിന് രാജ്യത്ത് ഇതിനകം തന്നെ കർശനമായ നിയമങ്ങളുണ്ട്. ഈ നിയമം ഇപ്പോള്‍ കൂടുതൽ ശക്തമാക്കുകയാണ്. ചാരിറ്റി അപ്പീലുകൾ അംഗീകൃത ലിസ്റ്റിലുള്ള സ്ഥാപനങ്ങൾക്ക് വിടണം. ജീവകാരുണ്യ പ്രവർത്തനങ്ങൾ നടത്താൻ ആഗ്രഹിക്കുന്ന പൊതുജനങ്ങൾ ലൈസൻസുള്ള ഒരു ചാരിറ്റിയുമായി സഹകരിക്കുകയും വേണം.

ഭക്ഷ്യവസ്തുക്കളും മരുന്നുകളും ഉൾപ്പെടെ ഏതെങ്കിലും തരത്തിലുള്ള ധനസമാഹരണത്തിനായി സോഷ്യൽ മീഡിയ അപ്പീലുകൾ നടത്തുന്നതിൽ നിന്ന് പുതിയ നിയമം പൊതുജനങ്ങളെ വിലക്കുന്നുവെന്ന് കമ്മ്യൂണിറ്റി ഡവലപ്‌മെന്റ് മന്ത്രാലയത്തിലെ അസിസ്റ്റന്റ് അണ്ടർ സെക്രട്ടറി ഹെസ്സ തഹ്‌ലക് പറഞ്ഞു.

എന്നിരുന്നാലും, ഒരു വ്യക്തിക്ക് “വിശ്വസ്തരായ ആളുകളിൽ” നിന്ന് ഫണ്ടുകളോ ഇനങ്ങളോ സ്വകാര്യമായി ശേഖരിക്കാമെന്നും, അയാൾക്ക് അല്ലെങ്കിൽ അവര്‍ക്കറിയാവുന്ന ഒരു വ്യക്തിക്ക് അത് സംഭാവന ചെയ്യാമെന്നും പറഞ്ഞു.

“ചിലര്‍ സോഷ്യൽ മീഡിയ വഴി ജനങ്ങളില്‍ നിന്ന് സംഭാവനകള്‍ ശേഖരിക്കുന്നത് ശ്രദ്ധയില്‍ പെട്ടു. ചിലര്‍ വാട്ട്‌സ്ആപ്പ് ഗ്രൂപ്പുകൾ ഉപയോഗിക്കുന്നു. മാത്രമല്ല, അവർ ക്രമരഹിതമായി എല്ലാവർക്കും ഗ്രൂപ്പു വഴി സന്ദേശം അയക്കുകയും ചെയ്യുന്നു. അത് ചോദ്യം ചെയ്യപ്പെടേണ്ടതാണെന്ന് തോന്നി,” ഹെസ്സ തഹ്‌ലക് പറഞ്ഞു.

സംഭാവന ചെയ്യുന്ന ഇനങ്ങളും സംഭാവനകൾ നൽകുന്ന വ്യക്തിയും ട്രാക്ക് ചെയ്യേണ്ടത് വളരെ പ്രധാനമാണ്. അത് ദാതാക്കളെ സംരക്ഷിക്കുന്നു. ഈ ഇനങ്ങൾ എവിടേക്കാണ് പോകുന്നതെന്ന് നിങ്ങൾക്കറിയില്ലെങ്കിൽ, അത് പണമായാലും ഇനമായാലും, റിസ്ക് എടുക്കരുത് എന്ന് ഞങ്ങൾ ജനങ്ങളോട് പറയാൻ ആഗ്രഹിക്കുന്നുവെന്നും ഹെസ്സ പറഞ്ഞു. “ഇത് എവിടേക്കാണ് പോകുന്നതെന്ന് നിങ്ങൾക്കറിയാത്തിടത്തോളം കാലം, നിങ്ങൾ ചോദ്യം ചെയ്യപ്പെടുകയും കുഴപ്പത്തിലാകുകയും ചെയ്തേക്കാം,” അവര്‍ കൂട്ടിച്ചേര്‍ത്തു.

നിയമവിരുദ്ധമായ ധനസമാഹരണം, കുറ്റകൃത്യത്തിന്റെ സ്വഭാവമനുസരിച്ച് 200,000 മുതല്‍ 500,000 ദിർഹം വരെ, പിഴ ചുമത്താനും ജയില്‍ വാസത്തിനും ഇടയാക്കും. 2015-ലാണ് ഭീകരപ്രവര്‍ത്തനങ്ങള്‍ക്കോ കുറ്റകൃത്യങ്ങൾക്കോ വേണ്ടി സംഭാവനകൾ ഉപയോഗിക്കപ്പെടുമെന്ന ആശങ്ക വര്‍ദ്ധിച്ചതിനെത്തുടര്‍ന്ന് രാജ്യം ജീവകാരുണ്യ പ്രവര്‍ത്തനങ്ങളുടെ പേരില്‍ ധനസമാഹരണം നടത്തുന്നതിനെതിരെ കർശനമായ നിയമങ്ങൾ കൊണ്ടുവന്നത്.

ഗ്രൂപ്പുകള്‍ വഴി പലചരക്ക് സാധനങ്ങളും ഭക്ഷണസാധനങ്ങളും ശേഖരിക്കുന്നവര്‍ സാധനങ്ങൾ സംഭാവന ചെയ്യുന്നതിനു പകരം മറിച്ചുവിൽക്കുന്ന സംഭവങ്ങൾ ഉണ്ടായിട്ടുണ്ടെന്ന് ഹെസ്സ തഹ്‌ലക് പറഞ്ഞു. വയോധികരെ തട്ടിപ്പുകാർ വഞ്ചിക്കുന്ന സംഭവങ്ങളുണ്ടായിട്ടുണ്ട്. ദുരിതബാധിതരാണെന്ന് നടിക്കുകയും വാട്ട്‌സ്ആപ്പ് ഗ്രൂപ്പില്‍ സന്ദേശങ്ങൾ അയക്കുകയും സംഭാവനകൾ അഭ്യർത്ഥിക്കുകയും ചെയ്യുന്നു.

‘എന്റെ കുട്ടി കഷ്ടപ്പെടുന്നു’ എന്നതുപോലുള്ള കഥകള്‍ കെട്ടിച്ചമച്ച് പ്രായമായ ആളുകളെ വൈകാരികമായി പ്രലോഭിപ്പിക്കുന്നു. ഈ വ്യക്തിയെ വിശ്വസിക്കുന്നതിനാൽ അവർ ഉടൻ തുക നല്‍കുന്നു. സംഭാവന അഭ്യർത്ഥന വരുന്നത് ഒരു അംഗീകൃത സ്ഥാപനത്തിൽ നിന്നല്ലെങ്കിൽ ഒരിക്കലും സംഭാവന നല്‍കരുതെന്നും തഹ്‌ലക് പറഞ്ഞു.

പുതിയ നിയമങ്ങൾ പ്രകാരം, വളർത്തുമൃഗ ചാരിറ്റികൾ, പൂച്ചകളുടെയും നായ്ക്കളുടെയും ഹോമുകൾ എന്നിവ പോലുള്ള ഗ്രൂപ്പുകൾക്ക് സംഭാവന നൽകിക്കൊണ്ട് അവർ നിയമം ലംഘിക്കുന്നില്ലെന്ന് താമസക്കാർ ശ്രദ്ധിക്കണം. ഏതൊരു ധനസമാഹരണവും ഒരു ലിസ്‌റ്റ് ചെയ്‌ത ചാരിറ്റിയുമായി ലിങ്ക് ചെയ്യേണ്ടതുണ്ട്.

നിങ്ങള്‍ നല്‍കുന്ന സംഭാവനകള്‍ ശരിയായ വ്യക്തിക്കും ശരിയായ ഉദ്ദേശ്യത്തിനും നൽകിയിട്ടുണ്ടെന്ന് ഉറപ്പാക്കാനാണ് ഞങ്ങൾ ശ്രമിക്കുന്നത്. ഒരു ചാരിറ്റി അപ്പീൽ നടത്താൻ ആഗ്രഹിക്കുന്ന ഒരു വ്യക്തിയോ ഗ്രൂപ്പോ അവരുടെ പ്രാദേശിക അധികാരികളായ കമ്മ്യൂണിറ്റി ഡെവലപ്‌മെന്റ് അതോറിറ്റിയുമായി ബന്ധപ്പെടണം.

യുഎഇയിലെ ലൈസൻസുള്ള ചാരിറ്റി സംഘടനകൾ:

– ഖലീഫ ബിൻ സായിദ് അൽ നഹ്യാൻ ഫൗണ്ടേഷൻ

– സായിദ് ബിൻ സുൽത്താൻ അൽ നഹ്യാൻ ചാരിറ്റബിൾ ആൻഡ് ഹ്യൂമാനിറ്റേറിയൻ ഫൗണ്ടേഷൻ

– എമിറേറ്റ്സ് റെഡ് ക്രസന്റ്

– അൽ മക്തൂം ഫൗണ്ടേഷൻ

– മുഹമ്മദ് ബിൻ റാഷിദ് അൽ മക്തൂം ഹ്യൂമാനിറ്റേറിയൻ ആൻഡ് ചാരിറ്റബിൾ എസ്റ്റാബ്ലിഷ്മെന്റ്

– യുഎഇ വാട്ടർ എയ്ഡ്

– നൂർ ദുബായ്

– ദുബായ് കെയേഴ്സ്

– അൽ ജലീല ഫൗണ്ടേഷൻ

– ദാർ അൽ ബെർ സൊസൈറ്റി

– ബൈത്ത് അൽ ഖൈർ സൊസൈറ്റി

– ദുബായ് ചാരിറ്റി അസോസിയേഷൻ

– ഷാർജ ചാരിറ്റി ഇന്റർനാഷണൽ

– ഹുമൈദ് ബിൻ റാഷിദ് അൽ നൂയിമി ഫൗണ്ടേഷൻ

– ഇന്റർനാഷണൽ ചാരിറ്റി ഓർഗനൈസേഷൻ

– അൽ ഇഹ്‌സാൻ ചാരിറ്റി അസോസിയേഷൻ

– സൗദ് ബിൻ റാഷിദ് അൽ മുഅല്ല ചാരിറ്റബിൾ ആൻഡ് ഹ്യൂമാനിറ്റേറിയൻ എസ്റ്റാബ്ലിഷ്‌മെന്റ്

– ഉമ്മുൽ ഖുവൈൻ ചാരിറ്റി സൊസൈറ്റി

– സഖർ ബിൻ മുഹമ്മദ് അൽ ഖാസിമി ചാരിറ്റി ആൻഡ് ഹ്യൂമാനിറ്റേറിയൻ ഫൗണ്ടേഷൻ

– ഷെയ്ഖ് സൗദ് ബിൻ സഖർ ചാരിറ്റബിൾ എജ്യുക്കേഷണൽ ഫൗണ്ടേഷൻ

– ഹമദ് ബിൻ മുഹമ്മദ് അൽ ഷർഖി ഫൗണ്ടേഷൻ ഫോർ ഹ്യൂമാനിറ്റേറിയൻ അഫയേഴ്സ്

– ഫുജൈറ ചാരിറ്റി അസോസിയേഷൻ

– സകാത്ത് ഫണ്ട്

– ഔഖാഫ് ആൻഡ് മൈനേഴ്സ് അഫയേഴ്സ് ഫൗണ്ടേഷൻ,

– അക്രമത്തിന്റെയും മനുഷ്യക്കടത്തിന്റെയും ഇരകൾക്കുള്ള ഇവാ ഷെൽട്ടറുകൾ

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Leave a Comment