പലസ്തീന് ഐക്യദാർഢ്യം പ്രഖ്യാപിച്ച് ഇന്‍സ്റ്റഗ്രാം പോസ്റ്റ്; എമ്മ വാട്സണ് പിന്തുണയുമായി 40-ലധികം ഹോളിവുഡ് താരങ്ങൾ

40ലധികം ഹോളിവുഡ് താരങ്ങൾ ഹാരി പോട്ടർ താരം എമ്മ വാട്‌സണിനൊപ്പം ചേർന്ന് ഫലസ്തീനെ പിന്തുണച്ച് സംയുക്ത പ്രസ്താവന പുറത്തിറക്കി.

സെലിബ്രിറ്റികളുടെ പട്ടികയിൽ ബ്രിട്ടീഷ്, അമേരിക്കൻ അഭിനേതാക്കളായ സൂസൻ സരണ്ടൻ, മാർക്ക് റുഫലോ, ഗെയ്ൽ ഗാർസിയ ബെർണൽ, പീറ്റർ കപാൽഡി, മാക്സിൻ പീക്ക്, വിഗ്ഗോ മോർട്ടെൻസൻ, സ്റ്റീവ് കൂഗൻ, ചാൾസ് ഡാൻസ്, ഹാരിയറ്റ് വാൾട്ടർ എന്നിവരും ഉൾപ്പെടുന്നു.

ആര്‍ട്ടിസ്റ്റ്സ് ഫോര്‍ യുകെ (Artists for Palestine UK) യുടെ കത്തില്‍ ഇങ്ങനെ പറയുന്നു: “അന്താരാഷ്ട്ര നിയമത്തിന് കീഴിൽ മനുഷ്യാവകാശങ്ങൾക്കായി പോരാടുന്ന ഫലസ്തീനികളുടെ അർത്ഥവത്തായ ഐക്യദാർഢ്യം ഉൾപ്പെടെ, ‘സോളിഡാരിറ്റി ഒരു ക്രിയയാണ്’ എന്ന ലളിതമായ പ്രസ്താവനയെ പിന്തുണച്ച് ഞങ്ങൾ എമ്മ വാട്സണുമായി ചേരുന്നു. എവിടെയും അനീതിയെ ഞങ്ങൾ എതിർക്കുന്നു. ലോകം, അടിച്ചമർത്തൽ അവസാനിപ്പിക്കാൻ ആഗ്രഹിക്കുന്ന എല്ലാവരുടെയും ഒപ്പം നിൽക്കുക.”

ആര്‍ട്ടിസ്റ്റ്സ് ഫോര്‍ യുകെ 2015-ലാണ് സമാരംഭിച്ചത്. “പലസ്തീൻ അവകാശങ്ങൾക്കുവേണ്ടിയും ഫലസ്തീൻ അഭയാർത്ഥികൾ ഉൾപ്പെടെ ഇസ്രായേൽ/പാലസ്തീനിലെ എല്ലാവർക്കും നീതിയുക്തമായ പ്രമേയത്തിന് വേണ്ടിയും ഒരുമിച്ച് നിൽക്കുന്ന കലാകാരന്മാരുടെയും സാംസ്കാരിക പ്രവർത്തകരുടെയും വളരുന്ന ശൃംഖല” എന്ന് സ്വയം വിശേഷിപ്പിക്കുന്നു.

ഇസ്രയേലിലെ പ്രമുഖ മനുഷ്യാവകാശ സംഘടനയായ ഹ്യൂമൻ റൈറ്റ്‌സ് വാച്ച്, ബി സെലെം വിവരിച്ചതുപോലെ, സൈനിക അധിനിവേശത്തിന്റെയും വർണ്ണവിവേചനത്തിന്റെയും കീഴിലുള്ള ജനങ്ങൾ, അധിനിവേശ ശക്തിയായ ഇസ്രായേലും ഫലസ്തീനിയും തമ്മിലുള്ള അന്തർലീനമായ അധികാര അസന്തുലിതാവസ്ഥ സംഘം തിരിച്ചറിയുന്നുവെന്ന് കത്തിൽ പറയുന്നു.

ജനുവരി 3-ന്, ഇൻസ്റ്റാഗ്രാമിൽ ബാഡ് ആക്ടിവിസ്റ്റ് കളക്ടീവിൽ നിന്നുള്ള ഒരു ഗ്രാഫിക് റീപോസ്റ്റ് ചെയ്തുകൊണ്ട് വാട്‌സൺ അവരുടെ ഐക്യദാർഢ്യ സന്ദേശം പോസ്റ്റ് ചെയ്തു. ഒരു ഫ്രീ ഫലസ്തീൻ റാലിയിൽ എടുത്ത പ്രകടനക്കാരുടെ ഫോട്ടോയ്ക്ക് മുകളിൽ “സോളിഡാരിറ്റി ഒരു ക്രിയയാണ്” എന്ന് എഴുതിയ ചിത്രവും ഒപ്പമുണ്ട്.

പണ്ഡിതയായ സാറാ അഹമ്മദിന്റെ ഉദ്ധരണിയോടെയാണ് പോസ്റ്റിന്റെ അടിക്കുറിപ്പ്: “നമ്മുടെ പോരാട്ടങ്ങൾ ഒരേ സമരങ്ങളാണെന്നോ നമ്മുടെ വേദന അതേ വേദനയാണെന്നോ അല്ലെങ്കിൽ നമ്മുടെ പ്രതീക്ഷ അതേ ഭാവിയിലേക്കാണെന്നോ സോളിഡാരിറ്റി കരുതുന്നില്ല. ഐക്യദാർഢ്യത്തിൽ പ്രതിബദ്ധതയും ജോലിയും ഉൾപ്പെടുന്നു, അതുപോലെ തന്നെ നമുക്ക് ഒരേ വികാരങ്ങളോ ഒരേ ജീവിതങ്ങളോ ഒരേ ശരീരങ്ങളോ ഇല്ലെങ്കിൽപ്പോലും, നമ്മൾ പൊതുവായ നിലയിലാണ് ജീവിക്കുന്നത് എന്ന തിരിച്ചറിവ്.”

ഐക്യരാഷ്ട്രസഭയിലെ മുൻ ഇസ്രായേൽ അംബാസഡറായ ഡാനി ഡാനൻ അവരെ “യഹൂദ വിരോധി” ആണെന്നാണ് വിശേഷിപ്പിച്ചത്. വാട്‌സന്റെ പോസ്റ്റിന്റെ സ്‌ക്രീൻ ഷോട്ട് ഡാനൺ ട്വീറ്റ് ചെയ്തു.

തങ്ങളുടെ കത്തിൽ, ഫലസ്തീൻ യുകെയിലെ കലാകാരന്മാർ പറയുന്നത് “യഹൂദവിരുദ്ധതയും ഇസ്ലാമോഫോബിയയും ഉൾപ്പെടെ എല്ലാത്തരം വംശീയതയെയും തങ്ങൾ അപലപിക്കുന്നു” എന്നാണ്.

“ഒരു രാഷ്ട്രീയ വ്യവസ്ഥിതി അല്ലെങ്കിൽ നയത്തോടുള്ള എതിർപ്പ് മതാന്ധത, വിദ്വേഷം, വിവേചനം എന്നിവയിൽ നിന്ന് വ്യത്യസ്തമാണ്. അവരുടെ വ്യക്തിത്വത്തെ അടിസ്ഥാനമാക്കിയുള്ള ഏതൊരു കൂട്ടം മനുഷ്യരെയും ലക്ഷ്യമിടുന്നു” എന്നും കത്തിൽ പറയുന്നു.

Print Friendly, PDF & Email

Leave a Comment