ഉത്തരാഖണ്ഡ് തിരഞ്ഞെടുപ്പ് അഭിപ്രായ വോട്ടെടുപ്പ്: ഉത്തരാഖണ്ഡിലെ സർക്കാരിനെ ധാമി രക്ഷിക്കുമോ അതോ കോൺഗ്രസ് വരുമോ?

ഉത്തരാഖണ്ഡിൽ ബി.ജെ.പിക്ക് അധികാരം തിരിച്ചുപിടിക്കാൻ കഴിയുമോ അതോ മറുപക്ഷത്തിന് തിരിച്ചടിയാകുമോ? ഈ ചോദ്യങ്ങൾക്ക് കൃത്യമായ ഉത്തരം മാർച്ച് 10ന് ലഭിക്കുമെങ്കിലും റിപ്പബ്ലിക് ഭാരത്-പി മോർക്കിന്റെ അഭിപ്രായ സർവേയിൽ ബിജെപിയും കോൺഗ്രസും തമ്മിൽ ഇഞ്ചോടിഞ്ച് പോരാട്ടം നടക്കുമ്പോൾ മറുവശത്ത് ആം ആദ്മി പാർട്ടിയും ശ്രമിക്കുന്നു. ഇരു പാർട്ടികളുടെയും വോട്ട് ബാങ്കിൽ വിള്ളൽ വീഴ്ത്താൻ ഇത് കാരണമാകും.

തിങ്കളാഴ്ച രാത്രി റിപ്പബ്ലിക് ഇന്ത്യ സംപ്രേക്ഷണം ചെയ്ത അഭിപ്രായ വോട്ടെടുപ്പിൽ, ഉത്തരാഖണ്ഡിലെ 70 സീറ്റുകളുള്ള നിയമസഭയിൽ ബിജെപി അനായാസ വിജയം രേഖപ്പെടുത്തുമെന്ന് പറയപ്പെടുന്നു. 36 മുതൽ 42 വരെ സീറ്റുകൾ ബിജെപിക്ക് ലഭിക്കുമെന്നാണ് പ്രീ പോൾ സർവേ പറയുന്നത്. മറുവശത്ത്, പ്രതിപക്ഷ പാർട്ടിയായ കോൺഗ്രസിന്റെ കാര്യം പറഞ്ഞാൽ ഇത്തവണ അവർക്ക് 25 മുതൽ 31 വരെ സീറ്റുകൾ കൊണ്ട് തൃപ്തിപ്പെടേണ്ടി വരും. കേണൽ അജയ് കൊത്തിയാലിന്റെ നേതൃത്വത്തിൽ തിരഞ്ഞെടുപ്പ് രംഗത്തിറങ്ങിയ ആം ആദ്മി പാർട്ടിക്ക് 0-2 സീറ്റിൽ ഒതുങ്ങാം.

അഭിപ്രായ സർവേകളെക്കുറിച്ച് പറയുമ്പോൾ, മുഖ്യമന്ത്രിയുടെ സ്ഥാനത്ത് 39.90 ശതമാനം വോട്ടുകൾ നേടിയ പുഷ്‌കർ സിംഗ് ധാമിയാണ് ജനങ്ങളുടെ ആദ്യ ചോയ്‌സ്. യുവമുഖം എന്നതിലുപരി, ധാമിയെ ഒരിക്കൽ കൂടി ഉത്തരാഖണ്ഡിന്റെ തലവനായി കാണാൻ ആളുകൾ ആഗ്രഹിക്കുന്നു. 37.50 ശതമാനവുമായി കോൺഗ്രസിന്റെ മുൻ മുഖ്യമന്ത്രി ഹരീഷ് റാവത്ത് രണ്ടാം നമ്പറിലും ആം ആദ്മി പാർട്ടിയുടെ കേണല്‍ അജയ് കൊത്തിയാൽ 13.1 ശതമാനം വോട്ടോടെ മൂന്നാം സ്ഥാനത്തും തുടരുന്നു.

നിലവിലെ മുഖ്യമന്ത്രി പുഷ്‌കർ സിംഗ് ധാമി മുഖ്യമന്ത്രിയായി മുൻനിരയിലുണ്ട്. 2021 ജൂലൈയിൽ നിലവിലെ സർക്കാരിന്റെ മൂന്നാമത്തെ മുഖ്യമന്ത്രിയായി ചുമതലയേറ്റ ശേഷം, ധാമി തുടർച്ചയായി സംസ്ഥാന പര്യടനത്തിലാണ്. പ്രധാനമന്ത്രി നരേന്ദ്ര മോദി, ആഭ്യന്തര മന്ത്രി അമിത് ഷാ, പ്രതിരോധ മന്ത്രി രാജ്‌നാഥ് സിംഗ്, ബിജെപി ദേശീയ അധ്യക്ഷൻ ജയ്പ്രകാശ് നദ്ദ തുടങ്ങി എല്ലാ നേതാക്കളും ധാമിയോട് അനുഭാവം പുലര്‍ത്തുന്നു. നിലവിൽ ബിജെപിയിൽ ധാമിക്ക് മുഖ്യമന്ത്രിയാകാൻ കഴിയുമെന്നാണ് കരുതുന്നത്. എന്നിരുന്നാലും, മുൻ മുഖ്യമന്ത്രി ഡോ. രമേഷ് പൊഖ്രിയാൽ നിഷാങ്ക്, മുൻ മുഖ്യമന്ത്രി ത്രിവേന്ദ്ര റാവത്ത്, രാജ്യസഭാ എംപി അനിൽ ബലൂനി, ക്യാബിനറ്റ് മന്ത്രി സത്പാൽ മഹാരാജ് എന്നിവരുൾപ്പെടെ പാർട്ടിയിൽ മുഖ്യമന്ത്രിക്കായി നിരവധി മത്സരാർത്ഥികളുണ്ട്.

കോൺഗ്രസ്: റാവത്ത്, പ്രീതം, ആര്യ-ഗോഡിയൽ എന്നിവരും
ഈ സമയത്ത് തിരഞ്ഞെടുപ്പ് പ്രചാരണ സമിതിയുടെ ഭാവി മുഖ്യമന്ത്രി, മുൻ മുഖ്യമന്ത്രി ഹരീഷ് റാവത്ത്, പ്രതിപക്ഷ നേതാവ് പ്രീതം സിംഗ് എന്നിവർക്കുള്ള മത്സരമാണ്. കോൺഗ്രസ് അധികാരത്തിലെത്തിയാൽ ഇവരിൽ ഒരാൾ മാത്രമേ മുഖ്യമന്ത്രിയാകൂ എന്നാണ് ഇരുവരുടെയും അനുയായികൾ വിശ്വസിക്കുന്നത്. ഇതിനിടയിലാണ് ദലിത് മുഖ്യമന്ത്രിയെന്ന ചർച്ച കോൺഗ്രസിൽ ഉയർന്നുവരുന്നത്. യശ്പാൽ ആര്യയുടെ പേരും ഈ മത്സരത്തിലേക്കെത്തുന്നു. ഇവിടെ കോൺഗ്രസ് സംസ്ഥാന അദ്ധ്യക്ഷൻ ഗണേഷ് ഗോഡിയാലിന്റെ അനുയായികൾ അദ്ദേഹത്തെ ഒരു മറഞ്ഞിരിക്കുന്ന വഴികാട്ടിയായാണ് കാണുന്നത്. അധികാരത്തിൽ വരുമ്പോൾ മുഖ്യമന്ത്രി പദത്തിന്റെ ഉന്നത നേതാക്കൾ തമ്മിൽ തർക്കമുണ്ടായാൽ ഗോഡിയാലും വിജയിക്കാം.

ആം ആദ്മി: മുഖ്യമന്ത്രി സംസ്ഥാനത്തെ എല്ലാ രാഷ്ട്രീയ പാർട്ടികളിലും കേണൽ കൊത്തിയാൽ മാത്രമാണ്. മുഖ്യ മന്ത്രിയെക്കുറിച്ച് ആശയക്കുഴപ്പം ഉണ്ടാക്കാത്ത ഒരേയൊരു പാർട്ടി എഎപി മാത്രമാണ്. കേണൽ അജയ് കൊത്തിയാലിനെ മുഖ്യമന്ത്രി സ്ഥാനാർത്ഥിയായി എഎപി നേരത്തെ പ്രഖ്യാപിച്ചിരുന്നു. ഡൽഹി മുഖ്യമന്ത്രി അരവിന്ദ് കെജ്രിവാൾ തന്നെ ഉത്തരാഖണ്ഡിലെത്തിയാണ് അദ്ദേഹത്തിന്റെ പേര് പ്രഖ്യാപിച്ചത്.

Print Friendly, PDF & Email

Related posts

Leave a Comment