തെരുവ് കുട്ടികളുടെ പുനരധിവാസം വൈകിപ്പിക്കരുത്; സംസ്ഥാനങ്ങളോടും കേന്ദ്രഭരണ പ്രദേശങ്ങളോടും സുപ്രീം കോടതി

ന്യൂഡൽഹി: തെരുവ് കുട്ടികളെ തിരിച്ചറിയുന്നതിനും പുനരധിവസിപ്പിക്കുന്നതിനുമുള്ള നടപടികൾ വൈകിപ്പിക്കരുതെന്ന് സംസ്ഥാന സർക്കാരുകളോടും കേന്ദ്രഭരണ പ്രദേശങ്ങളോടും സുപ്രീം കോടതി ആവശ്യപ്പെട്ടു. രാജ്യത്തുടനീളമുള്ള ജില്ലാ മജിസ്‌ട്രേറ്റുമാര്‍ പ്രത്യേക ജുവനൈൽ പോലീസ് യൂണിറ്റുകൾ (എസ്‌ജെപിയു), എൻ‌ജി‌ഒകൾ, സന്നദ്ധ സംഘടനകൾ എന്നിവരെ ഉൾപ്പെടുത്താൻ നിർദേശിച്ചു.

കോവിഡ് -19 പാൻഡെമിക് ബാധിച്ച ഭവനരഹിതരായ കുട്ടികളെ കണ്ടെത്തി രക്ഷിക്കാൻ അടിയന്തര നടപടികൾ സ്വീകരിക്കാൻ ജസ്റ്റിസ് എൽ നാഗേശ്വര റാവു അദ്ധ്യക്ഷനായ ബെഞ്ച് സംസ്ഥാനങ്ങൾക്കും കേന്ദ്രഭരണ പ്രദേശങ്ങൾക്കും നിർദ്ദേശം നൽകി.

പകർച്ചവ്യാധിയും അതിന്റെ അനന്തരഫലങ്ങളും പ്രതികൂലമായി ബാധിച്ച കുട്ടികൾക്കായി സമർപ്പിച്ചിരിക്കുന്ന ‘ബാൽ സ്വരാജ്’ എന്ന എൻസിപിസിആർ പോർട്ടലിൽ ഇത്തരം തെരുവ് കുട്ടികളുടെ വിവരങ്ങൾ അപ്‌ലോഡ് ചെയ്യാൻ ജില്ലാ മജിസ്‌ട്രേറ്റുമാരോട് നിർദ്ദേശിച്ചു.

“നമുക്ക് യാഥാർത്ഥ്യത്തിൽ നിന്ന് ഓടിപ്പോകാനാവില്ല, നമ്മള്‍ മൂന്നാം തരംഗത്തിനിടയിലാണെന്ന് ഞങ്ങൾക്കറിയാം, എക്സിക്യൂട്ടീവുകൾ ഇത് കൈകാര്യം ചെയ്യുന്നതിൽ തിരക്കിലായിരിക്കുമെന്നും ഞങ്ങൾക്കറിയാം, പക്ഷേ കുട്ടികളെയും അവഗണിക്കാൻ കഴിയില്ല. ഈ കേസിൽ കോവിഡ് ഒരു ഒഴികഴിവ് ആകാൻ കഴിയില്ല,” സുപ്രീം കോടതി പറഞ്ഞു.

തെരുവിൽ കഴിയുന്ന കുട്ടികളുടെ പുനരധിവാസം സംബന്ധിച്ച നയങ്ങളെക്കുറിച്ച് എല്ലാ സംസ്ഥാനങ്ങളുമായും കേന്ദ്ര ഭരണ പ്രദേശങ്ങളുമായും ഒരു മീറ്റിംഗ് നടത്താനും മൂന്നാഴ്ചയ്ക്കുള്ളിൽ സ്റ്റാറ്റസ് റിപ്പോർട്ട് സമർപ്പിക്കാനും ദേശീയ ബാലാവകാശ സംരക്ഷണ കമ്മീഷനോട് (എൻസിപിസിആർ) നിർദ്ദേശിച്ചു.

ഓരോ ജില്ലയിലും രൂപീകരിക്കേണ്ട എസ്.ജെ.പി.യു.കൾ കൃത്യമായി സജ്ജീകരിച്ചിട്ടില്ലെന്ന് ബെഞ്ച് നിരീക്ഷിച്ചു. “ഇതിനകം കണ്ടെത്തിയ കുട്ടികളുടെ പുനരധിവാസം ത്വരിതപ്പെടുത്തേണ്ടതുണ്ട്. തെരുവിൽ കഴിയുന്ന കുട്ടികളുടെ പുനരധിവാസത്തിന് സംസ്ഥാന സർക്കാരുകൾ നയപരമായ തീരുമാനങ്ങൾ എടുക്കേണ്ടതുണ്ട്,” ബെഞ്ച് പറഞ്ഞു.

ഒന്നോ രണ്ടോ രക്ഷിതാക്കളെ നഷ്‌ടപ്പെടുത്തുന്നതിലൂടെ പകർച്ചവ്യാധി ബാധിച്ച കുട്ടികളെ പ്രതികൂലമായി ബാധിക്കുന്ന ഒരു കേസ് പരിഗണിക്കുകയായിരുന്നു ബെഞ്ച്. രാജ്യത്ത് “ലക്ഷക്കണക്കിന് കുട്ടികൾ തെരുവ് സാഹചര്യങ്ങളിൽ” ജീവിക്കുന്നുണ്ടാകാമെന്നും ബെഞ്ച് പറഞ്ഞു.

രാജ്യത്തുടനീളം ലക്ഷക്കണക്കിന് വരുന്ന ഈ കുട്ടികൾക്കായി വേണ്ടത്ര കാര്യങ്ങൾ ചെയ്തിട്ടില്ലെന്ന് സുപ്രീം കോടതി നേരത്തെ പറഞ്ഞിരുന്നു. ഈ കുട്ടികളെ തെരുവിലിറക്കി പുനരധിവസിപ്പിക്കാനുള്ള ജുഡീഷ്യൽ ഉത്തരവുകൾക്കായി സംസ്ഥാനങ്ങൾ കാത്തിരിക്കുകയോ അവരുടെ ശ്രമങ്ങൾ വൈകിപ്പിക്കുകയോ ചെയ്യരുതെന്നും അതിൽ പറഞ്ഞിരുന്നു.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Related News

Leave a Comment