അഫ്ഗാൻ സർക്കാരിനെ മുസ്ലീം രാജ്യങ്ങൾ അംഗീകരിക്കണമെന്ന് താലിബാൻ പ്രധാനമന്ത്രി

കാബൂള്‍: ഓഗസ്റ്റിൽ അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിൽ അധികാരം പിടിച്ചെടുത്ത സർക്കാരിനെ ആദ്യമായി ഔദ്യോഗികമായി അംഗീകരിക്കുന്നത് മുസ്ലീം രാഷ്ട്രങ്ങളായിരിക്കണമെന്ന് താലിബാൻ പ്രധാനമന്ത്രി മുഹമ്മദ് ഹസൻ അഖുന്ദ് ബുധനാഴ്ച ആഹ്വാനം ചെയ്തു.

ഒരു രാജ്യവും ഇതുവരെ താലിബാൻ സർക്കാരിനെ അംഗീകരിച്ചിട്ടില്ല, ഇത്തവണ താലിബാൻ എങ്ങനെ ഭരിക്കും എന്ന് രാജ്യങ്ങൾ ഉറ്റുനോക്കുകയാണ്.

ഭരണത്തിന്റെ മൃദുല സ്വഭാവം ഗ്രൂപ്പ് വാഗ്ദാനം ചെയ്തിട്ടുണ്ടെങ്കിലും, സർക്കാർ ജോലിയിൽ നിന്ന് സ്ത്രീകളെ വലിയ തോതിൽ ഒഴിവാക്കുന്നു, പെൺകുട്ടികൾക്കായുള്ള സെക്കൻഡറി സ്കൂളുകൾ മിക്കവാറും അടച്ചുപൂട്ടി.

“മുസ്‌ലിം രാജ്യങ്ങളോട് മുൻകൈ എടുക്കാനും ഞങ്ങളെ ഔദ്യോഗികമായി അംഗീകരിക്കാനും ഞാൻ ആഹ്വാനം ചെയ്യുന്നു. അപ്പോൾ ഞങ്ങള്‍ക്ക് വേഗത്തിൽ വികസിക്കാൻ കഴിയുമെന്ന് ഞാൻ പ്രതീക്ഷിക്കുന്നു,” രാജ്യത്തിന്റെ വൻ സാമ്പത്തിക പ്രതിസന്ധിയെ അഭിസംബോധന ചെയ്യുന്നതിനായി കാബൂളിൽ നടന്ന സമ്മേളനത്തിൽ മുഹമ്മദ് ഹസൻ അഖുന്ദ് പറഞ്ഞു.

“ഞങ്ങൾക്ക് ആരുടെയും സഹായം ആവശ്യമില്ല. ഉദ്യോഗസ്ഥർക്ക് അത് ആവശ്യമില്ല,” നയതന്ത്ര അംഗീകാരത്തെ പരാമർശിച്ച് അഖുന്ദ് പറഞ്ഞു.

സമാധാനവും സുരക്ഷയും പുനഃസ്ഥാപിച്ചുകൊണ്ട് താലിബാൻ ആവശ്യമായ എല്ലാ വ്യവസ്ഥകളും പാലിച്ചിട്ടുണ്ടെന്നും അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

സ്ത്രീകളുടെ അവകാശങ്ങള്‍

സഹായത്തെ ആശ്രയിക്കുന്ന അഫ്ഗാനിസ്ഥാൻ ഒരു മാനുഷിക ദുരന്തത്തിന്റെ പിടിയിലാണ്. ഓഗസ്റ്റിൽ താലിബാൻ ഏറ്റെടുത്തതിനെ തുടർന്ന് പാശ്ചാത്യ രാജ്യങ്ങൾ അന്താരാഷ്ട്ര സഹായവും വിദേശത്തുള്ള ആസ്തികളിലേക്കുള്ള പ്രവേശനവും മരവിപ്പിച്ചപ്പോൾ സ്ഥിതിഗതികള്‍ കൂടുതല്‍ വഷളായിക്കൊണ്ടിരിക്കുന്നു.

സെപ്റ്റംബറിൽ ആൺകുട്ടികൾക്ക് അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിലെ സ്കൂളുകളിലേക്ക് മടങ്ങാൻ അനുമതി നൽകിയപ്പോൾ പെൺകുട്ടികൾക്കുള്ള സെക്കൻഡറി സ്കൂളുകൾ അടച്ചിട്ടിരിക്കുകയാണ്. സെപ്തംബറിൽ ആൺകുട്ടികൾക്ക് അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിലെ സ്‌കൂളുകളിലേക്ക് മടങ്ങാൻ അനുമതി നൽകിയെങ്കിലും പെൺകുട്ടികൾക്കായുള്ള സെക്കൻഡറി സ്‌കൂളുകളാണ് കൂടുതലും അവശേഷിക്കുന്നത്.

മുൻ യുഎസ് പിന്തുണയുള്ള ഗവൺമെന്റിന് കീഴിൽ വിദേശ സഹായത്തെ പൂർണ്ണമായും ആശ്രയിക്കുന്ന ഒരു രാജ്യത്ത് ജോലികൾ ഇല്ലാതായി, അല്ലെങ്കില്‍ ഇല്ലാതാക്കി. നിരവധി സർക്കാർ ജീവനക്കാർക്ക് മാസങ്ങളായി ശമ്പളം ലഭിച്ചിട്ടില്ല.

ജനസംഖ്യയുടെ പകുതിയും ഭക്ഷ്യക്ഷാമത്തിന്റെ ഭീഷണിയിലാണെന്ന് ഐക്യരാഷ്ട്രസഭ മുന്നറിയിപ്പ് നൽകിയിട്ടുണ്ട്.

താലിബാൻ അവരുടെ ഇടക്കാല ഗവൺമെന്റിനെ – അഖുന്ദ് ഉൾപ്പെടെ – – ഒരു അന്താരാഷ്ട്ര ഉപരോധ പട്ടികയിൽ ഉൾപ്പെടുത്തിയിരിക്കുകയാണ്. താലിബാന്‍ ഭരണത്തെ പ്രോത്സാഹിപ്പിക്കാതെ, തകർന്ന സമ്പദ്‌വ്യവസ്ഥയിലേക്ക് സഹായം എത്തിക്കുക എന്ന അതിലോലമായ ദൗത്യം രാജ്യങ്ങൾ അഭിമുഖീകരിക്കുന്നു.

പ്രസ്ഥാനത്തിന്റെ സ്ഥാപകനും അതിന്റെ ആദ്യത്തെ പരമോന്നത നേതാവുമായ മുല്ല ഒമറിന്റെ അടുത്ത സഹകാരിയും രാഷ്ട്രീയ ഉപദേശകനുമായിരുന്നു അഖുന്ദ്.

കഴിഞ്ഞ മാസം, 57 അംഗ ഓർഗനൈസേഷൻ ഓഫ് ഇസ്ലാമിക് കോർപ്പറേഷന്റെ (OIC) ഒരു പ്രത്യേക യോഗം സർക്കാരിനെ ഔദ്യോഗികമായി അംഗീകരിക്കാൻ വിസമ്മതിച്ചു. ഈ പരിപാടിക്കിടെ എടുത്ത ഔദ്യോഗിക ഫോട്ടോയിൽ നിന്ന് പുതിയ ഭരണകൂടത്തിന്റെ വിദേശകാര്യ മന്ത്രിയെ ഒഴിവാക്കിയത് പ്രത്യേകം ശ്രദ്ധിക്കപ്പെട്ടു.

അന്താരാഷ്ട്ര സഹായത്തെ ആശ്രയിക്കുന്ന അഫ്ഗാനിസ്ഥാൻ ഒരു മാനുഷിക ദുരന്തത്തിന്റെ പിടിയില്‍ അമര്‍ന്നിരിക്കുകയാണിപ്പോള്‍.

എന്നിരുന്നാലും, മരവിപ്പിച്ച അഫ്ഗാൻ ആസ്തികളിൽ കോടിക്കണക്കിന് ഡോളർ അൺലോക്ക് ചെയ്യാൻ ശ്രമിക്കുന്നതിന് ഐക്യരാഷ്ട്രസഭയുമായി ചേർന്ന് പ്രവർത്തിക്കുമെന്ന് OIC പ്രതിജ്ഞയെടുത്തിട്ടുണ്ട്. സ്ത്രീകളുടെ അവകാശങ്ങൾ സംബന്ധിച്ച അന്താരാഷ്ട്ര ബാധ്യതകൾ പാലിക്കാൻ അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിലെ ഭരണാധികാരികളോട് ഒ‌ഐസി അഭ്യർത്ഥിച്ചു.

പാക്കിസ്താന്‍, സൗദി അറേബ്യ, യുണൈറ്റഡ് അറബ് എമിറേറ്റ്സ് എന്നീ മൂന്ന് രാജ്യങ്ങൾ മാത്രമാണ് മുന്‍ താലിബാൻ സർക്കാരിനെ അംഗീകരിച്ചിട്ടുള്ളത്.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Related News

Leave a Comment