ജമ്മു കശ്മീരിലെ യുദ്ധക്കുറ്റങ്ങളിൽ ഇന്ത്യൻ കരസേനാ മേധാവിയേയും ആഭ്യന്തര മന്ത്രിയേയും അറസ്റ്റ് ചെയ്യണമെന്ന് ആവശ്യപ്പെട്ട് ബ്രിട്ടീഷ് പോലീസില്‍ പരാതി

ലണ്ടൻ: ഇന്ത്യൻ സൈനിക മേധാവിയെയും ആഭ്യന്തര മന്ത്രിയെയും ജമ്മു കശ്മീരില്‍ നിയമവിരുദ്ധമായി അധിനിവേശം നടത്തിയതിന്റെ പേരിലും, യുദ്ധക്കുറ്റങ്ങളിലെ പങ്കിന്റെ പേരിലും അറസ്റ്റ് ചെയ്യണമെന്ന് ആവശ്യപ്പെട്ട് ലണ്ടൻ ആസ്ഥാനമായുള്ള ഒരു നിയമ സ്ഥാപനം ബ്രിട്ടീഷ് പോലീസിൽ പരാതി നൽകി.

ജനറൽ മനോജ് മുകുന്ദ് നരവാനെയുടെയും ആഭ്യന്തര മന്ത്രി അമിത് ഷായുടെയും നേതൃത്വത്തിലുള്ള ഇന്ത്യൻ സൈനികർ സാമൂഹ്യ പ്രവർത്തകരെയും മാധ്യമപ്രവർത്തകരെയും സിവിലിയന്മാരെയും പീഡിപ്പിക്കുന്നതിനും തട്ടിക്കൊണ്ടുപോകുന്നതിനും കൊലപ്പെടുത്തിയതിനും ഉത്തരവാദികളാണെന്ന് രേഖപ്പെടുത്തുന്ന വിപുലമായ തെളിവുകൾ മെട്രോപൊളിറ്റൻ പോലീസിന്റെ യുദ്ധ കുറ്റകൃത്യ വിഭാഗത്തിന് സമർപ്പിച്ചതായി നിയമ സ്ഥാപനമായ സ്റ്റോക്ക് വൈറ്റ് പറഞ്ഞു.

കാശ്മീർ മീഡിയ സർവീസ് പറയുന്നതനുസരിച്ച്, 2020 നും 2021 നും ഇടയിൽ എടുത്ത 2,000-ലധികം സാക്ഷിമൊഴികളെ അടിസ്ഥാനമാക്കിയാണ് നിയമ സ്ഥാപനത്തിന്റെ റിപ്പോർട്ട്. പേര് വെളിപ്പെടുത്താത്ത എട്ട് മുതിർന്ന ഇന്ത്യൻ സൈനിക ഉദ്യോഗസ്ഥർ കശ്മീരിലെ യുദ്ധക്കുറ്റങ്ങളിലും പീഡനങ്ങളിലും നേരിട്ട് പങ്കുള്ളതായി പരാതിയില്‍ പറയുന്നു.

ജമ്മു കശ്മീരിൽ സാധാരണക്കാർക്കെതിരെ ഇന്ത്യൻ അധികാരികൾ യുദ്ധക്കുറ്റങ്ങളും മറ്റ് അക്രമങ്ങളും നടത്തുന്നുവെന്ന് വിശ്വസിക്കാൻ ശക്തമായ തെളിവുകളുണ്ടെന്ന് റിപ്പോര്‍ട്ടില്‍ പറയുന്നു.

ലോകത്തെവിടെയും മനുഷ്യത്വത്തിനെതിരായ കുറ്റകൃത്യങ്ങളിൽ ആരോപിക്കപ്പെടുന്ന വ്യക്തികളെ പ്രോസിക്യൂട്ട് ചെയ്യാൻ രാജ്യങ്ങൾക്ക് അധികാരം നൽകുന്ന “സാർവത്രിക അധികാരപരിധി” (Universal Jurisdiction) എന്ന നിയമത്തിന് കീഴിലാണ് ലണ്ടൻ പോലീസിനോട് അഭ്യർത്ഥന നടത്തിയത്.

കശ്മീരിലെ യുദ്ധക്കുറ്റങ്ങളുടെ പേരിൽ ഇന്ത്യൻ അധികാരികൾക്കെതിരെ വിദേശത്ത് നിയമനടപടി സ്വീകരിക്കുന്നത് ആദ്യമായാണ് തങ്ങളുടെ അപേക്ഷയെന്ന് വിശ്വസിക്കുന്നതായി ലണ്ടനിലെ അന്താരാഷ്ട്ര നിയമ സ്ഥാപനം പറഞ്ഞു.

ഇന്ത്യൻ സൈനികർ വ്യവസ്ഥാപിതമായ മനുഷ്യാവകാശ ലംഘനങ്ങൾ നടത്തുന്നുവെന്നും, ജമ്മു കശ്മീരിലെ ഇന്ത്യയുടെ അനധികൃത അധിനിവേശത്തെ എതിർക്കുന്നവരെ അറസ്റ്റ് ചെയ്യുകയാണെന്നും, കശ്മീരികളും അന്താരാഷ്ട്ര അവകാശ സംഘടനകളും പണ്ടേ ആരോപിച്ചിരുന്നു. 2018ൽ യുഎൻ മനുഷ്യാവകാശ മേധാവി കശ്മീരിലെ അവകാശ ലംഘനങ്ങളെക്കുറിച്ചുള്ള റിപ്പോർട്ടുകളിൽ സ്വതന്ത്രമായ അന്താരാഷ്ട്ര അന്വേഷണം ആവശ്യപ്പെട്ടിരുന്നു.

കൊറോണ വൈറസ് പാൻഡെമിക് സമയത്ത് ദുരുപയോഗം കൂടുതൽ വഷളായതായി നിയമ സ്ഥാപനത്തിന്റെ അന്വേഷണം സൂചിപ്പിക്കുന്നു.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Leave a Comment