യുഎസ് പ്രസിഡന്റ് ജോ ബൈഡൻ ജാപ്പനീസ് പ്രധാനമന്ത്രി ഫ്യൂമിയോ കിഷിദയുമായി വെർച്വൽ മീറ്റിംഗ് നടത്തി

വാഷിംഗ്ടണ്‍: ചൈന, ഉത്തരകൊറിയന്‍ മിസൈലുകൾ, ഉക്രെയ്‌നിന് റഷ്യയുടെ ഭീഷണി എന്നിവയുൾപ്പെടെയുള്ള സാമ്പത്തിക, സുരക്ഷാ പ്രശ്‌നങ്ങളിൽ സഹകരണം വർദ്ധിപ്പിക്കുന്നതിന് യുഎസ് പ്രസിഡന്റ് ജോ ബൈഡനും ജാപ്പനീസ് പ്രധാനമന്ത്രി ഫ്യൂമിയോ കിഷിദയും വെള്ളിയാഴ്ച ഒരു വെർച്വൽ മീറ്റിംഗിൽ സമ്മതിച്ചു.

ഒക്ടോബറിൽ കിഷിദ ജപ്പാൻ പ്രധാനമന്ത്രിയായതിന് ശേഷമുള്ള ആദ്യത്തെ ഓൺലൈൻ മീറ്റിംഗാണിത്. ഏകദേശം ഒരു മണിക്കൂറും 20 മിനിറ്റും നീണ്ടുനിന്ന വീഡിയോ മീറ്റിംഗിൽ, ഓസ്‌ട്രേലിയ, ഇന്ത്യ, ജപ്പാൻ, യുണൈറ്റഡ് സ്റ്റേറ്റ്‌സ് എന്നിവയെ ഗ്രൂപ്പു ചെയ്യുന്ന ക്വാഡിന്റെ ഔദ്യോഗിക സന്ദർശനത്തിനും ഉച്ചകോടിക്കുമായി ഈ വർഷം വസന്തത്തിന്റെ അവസാനത്തിൽ ജപ്പാനിലേക്ക് പോകാനും ബൈഡൻ സമ്മതിച്ചതായി വൈറ്റ് ഹൗസ് ഉദ്യോഗസ്ഥൻ പറഞ്ഞു.

കൃത്യം ഒരു വർഷം മുമ്പ് അധികാരമേറ്റതിനുശേഷം, ഏഷ്യയിലെയും യൂറോപ്പിലെയും ദീർഘകാല യുഎസ് സഖ്യങ്ങളുടെ പ്രയോജനത്തെ പോലും തന്റെ മുൻഗാമിയായ ഡൊണാൾഡ് ട്രംപ് ചോദ്യം ചെയ്തതിനെത്തുടർന്ന് ബൈഡൻ യുഎസ്-ജാപ്പനീസ് ബന്ധത്തിന്റെ പ്രാധാന്യം പുനഃസ്ഥാപിക്കുന്നതിന് മുൻഗണന നൽകി.

വീഡിയോ ലിങ്ക് വഴി നടന്ന കൂടിക്കാഴ്ചയ്ക്ക് ശേഷം, “ഇന്തോ-പസഫിക്കിലെ സമാധാനത്തിന്റെയും സുരക്ഷയുടെയും ആണിക്കല്ലായ യുഎസ്-ജപ്പാൻ സഖ്യത്തെ കൂടുതൽ ശക്തിപ്പെടുത്തുന്നതിന് പ്രധാനമന്ത്രി കിഷിദയുമായി കൂടിക്കാഴ്ച നടത്തിയത് ഒരു ബഹുമതിയാണെന്ന് ബൈഡൻ ട്വീറ്റ് ചെയ്തു.

തായ്‌വാനിനടുത്ത് സേബർ-റാറ്റിംഗിലൂടെ പ്രദേശത്തെ ഭയപ്പെടുത്തുന്ന ചൈനയിൽ നിന്നുള്ള വർദ്ധിച്ചുവരുന്ന തന്ത്രപരമായ വെല്ലുവിളിയെക്കുറിച്ചായിരുന്നു ചർച്ചകളിൽ ഭൂരിഭാഗവും. ചൈന അയൽക്കാരെ ഭയപ്പെടുത്തുന്നതിൽ ബൈഡനും കിഷിദയും ആശങ്ക പ്രകടിപ്പിച്ചതായി ഉദ്യോഗസ്ഥര്‍ പറഞ്ഞു.

“കിഴക്കൻ ചൈനാ കടലിലെയും ദക്ഷിണ ചൈനാ കടലിലെയും സ്ഥിതിഗതികൾ മാറ്റാനുള്ള പീപ്പിൾസ് റിപ്പബ്ലിക് ഓഫ് ചൈനയുടെ (പിആർസി) ശ്രമങ്ങൾക്കെതിരെ പ്രതികരിക്കാന്‍ ഇരു നേതാക്കളും തീരുമാനിച്ചു” കൂടാതെ “തായ്‌വാൻ കടലിടുക്കിലുടനീളം സമാധാനത്തിന്റെയും സ്ഥിരതയുടെയും പ്രാധാന്യം അടിവരയിടുകയും ചെയ്തു. യോഗത്തിന് ശേഷം ഔദ്യോഗിക വൈറ്റ് ഹൗസ് പ്രസ്താവനയില്‍ പറഞ്ഞു.

ചൈന ഉയ്ഗൂറുകൾക്കെതിരെ വംശഹത്യ നടത്തുകയാണെന്ന് യു എസ് പറയുന്ന സിൻജിയാങ് പ്രവിശ്യയിലും — ഹോങ്കോങ്ങിലും ചൈനീസ് “നടപടികളെക്കുറിച്ച്” ബൈഡനും കിഷിദയും ആശങ്ക പ്രകടിപ്പിച്ചു.

ജനവാസമില്ലാത്തതും എന്നാൽ തന്ത്രപ്രധാനമായി സ്ഥിതി ചെയ്യുന്നതുമായ സെൻകാകു ദ്വീപുകളെച്ചൊല്ലി ചൈനയുമായുള്ള ജപ്പാന്റെ തർക്കത്തെക്കുറിച്ച്, ബൈഡൻ ജപ്പാൻ പ്രതിരോധത്തിൽ അമേരിക്കയുടെ അചഞ്ചലമായ പ്രതിബദ്ധത സ്ഥിരീകരിച്ചു.

യുഎൻ ഉപരോധം ലംഘിച്ച് ഈ വർഷം മിസൈൽ പരീക്ഷണ വിക്ഷേപണങ്ങളുടെ പരമ്പര തന്നെ സൃഷ്ടിച്ച ഉത്തര കൊറിയയാണ് മറ്റൊരു സുരക്ഷാ വെല്ലുവിളി. ആണവ, ഭൂഖണ്ഡാന്തര മിസൈൽ പരീക്ഷണങ്ങൾ പോലും പുനരാരംഭിക്കുമെന്ന് ഉത്തര കൊറിയ വ്യാഴാഴ്ച പ്രഖ്യാപിച്ചിരിക്കുകയാണ്.

ഇരു നേതാക്കളും സമീപകാല ബാലിസ്റ്റിക് മിസൈൽ വിക്ഷേപണങ്ങളെ അപലപിച്ചതായി വൈറ്റ് ഹൗസ് പറഞ്ഞു. ഉത്തര കൊറിയയുടെ പ്രവർത്തനത്തെ “ജപ്പാൻ, മേഖല, അന്താരാഷ്ട്ര സമൂഹം എന്നിവയുടെ സമാധാനത്തിനും സ്ഥിരതയ്ക്കും ഭീഷണിയാണെന്ന്” വൈറ്റ് ഹൗസ് വിശേഷിപ്പിച്ചു.

ഉക്രെയ്നിന്റെ അതിർത്തിയിൽ റഷ്യ ഒരു വലിയ സൈനിക സേനയെ കെട്ടിപ്പടുക്കുന്നതിനെ ചുറ്റിപ്പറ്റിയുള്ള വർദ്ധിച്ചുവരുന്ന പിരിമുറുക്കങ്ങൾക്ക് അടിവരയിടുന്ന ബൈഡനും കിഷിദയും “റഷ്യൻ ആക്രമണത്തെ തടയാൻ ഒരുമിച്ച് പ്രവർത്തിക്കുമെന്ന്” പറഞ്ഞു.

“ഏത് ആക്രമണത്തിനും മറുപടിയായി ശക്തമായ നടപടി സ്വീകരിക്കുന്നതിന് അമേരിക്കയുമായും മറ്റ് സഖ്യകക്ഷികളുമായും പങ്കാളികളുമായും അന്താരാഷ്ട്ര സമൂഹവുമായും അടുത്ത ഏകോപനം തുടരുമെന്ന് പ്രധാനമന്ത്രി കിഷിദ പ്രതിജ്ഞയെടുത്തു,” വൈറ്റ് ഹൗസ് പറഞ്ഞു.

ബൈഡനും കിഷിദയും സാമ്പത്തിക ബന്ധത്തെക്കുറിച്ചും സുരക്ഷയെക്കുറിച്ചും “സ്വതന്ത്രവും തുറന്നതുമായ ഇന്തോ-പസഫിക്” — ഏഷ്യാ-പസഫിക് മേഖലയിൽ തൽസ്ഥിതി നിലനിർത്താനുള്ള നീക്കത്തെ പരാമർശിച്ചതായി വൈറ്റ് ഹൗസ് പ്രസ് സെക്രട്ടറി ജെൻ സാകി പറഞ്ഞു. നിർണായക കടൽ വ്യാപാര പാതകൾ ഉൾപ്പെടെ ചൈനീസ് സൈനിക, വാണിജ്യ ശക്തി അതിവേഗം വികസിക്കുകയാണെന്നും അവര്‍ പറഞ്ഞു.

വൈറ്റ് ഹൗസിൽ തന്റെ ആദ്യ വിദേശ നേതാവായി അന്നത്തെ ജാപ്പനീസ് പ്രധാനമന്ത്രി യോഷിഹിഡെ സുഗയെ ബൈഡൻ ആതിഥേയത്വം വഹിച്ചിരുന്നു. കിഷിദ അധികാരമേറ്റതിന് ശേഷം, വിളിച്ച ആദ്യത്തെ വിദേശ നേതാവായിരുന്നു ബൈഡൻ.

മുതിർന്ന യുഎസ് ഉദ്യോഗസ്ഥൻ മീറ്റിംഗിനെ “അസാധാരണമായതും വിശാലവും വളരെ ഊഷ്മളവും” ആയിരുന്നെന്ന് വിശേഷിപ്പിച്ചു. ഇത് രാജ്യങ്ങളുടെ “ഐക്യദാർഢ്യം” പ്രദർശിപ്പിച്ചുവെന്നും അഭിപ്രായപ്പെട്ടു.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Related News

Leave a Comment