മരവിപ്പിച്ച സ്വത്തുക്കൾ കേന്ദ്രീകരിച്ച് താലിബാനും പാശ്ചാത്യ ഉദ്യോഗസ്ഥരും ഓസ്ലോയിൽ ചർച്ചകൾ ആരംഭിച്ചു

രാജ്യത്ത് അതിവേഗം വഷളായിക്കൊണ്ടിരിക്കുന്ന മാനുഷിക പ്രതിസന്ധിയെക്കുറിച്ച് ചർച്ച ചെയ്യുന്നതിനും, യുഎസും സഖ്യകക്ഷികളും മരവിപ്പിച്ച സ്വത്തുക്കൾ മോചിപ്പിക്കുന്നതിനുമായി അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിലെ താലിബാന്റെ നേതൃത്വത്തിലുള്ള ഇടക്കാല സർക്കാരിന്റെയും പാശ്ചാത്യ നയതന്ത്രജ്ഞരുടെയും പ്രതിനിധികൾ ഓസ്‌ലോയിൽ മൂന്ന് ദിവസത്തെ ചർച്ചകൾ ആരംഭിച്ചു.

സംഘത്തിന്റെ ഉന്നത നയതന്ത്രജ്ഞൻ അമീർ ഖാൻ മുത്താഖിയുടെ നേതൃത്വത്തിലുള്ള താലിബാൻ പ്രതിനിധി സംഘവും യുഎസ്, ഫ്രാൻസ്, ജർമ്മനി, ഇറ്റലി, യുകെ, നോർവേ, യൂറോപ്യൻ യൂണിയൻ എന്നീ രാജ്യങ്ങളുടെ പ്രതിനിധികളും തമ്മിൽ തിങ്കളാഴ്ചയാണ് ചര്‍ച്ച ആരംഭിച്ചത്.

കഴിഞ്ഞ വർഷം ഓഗസ്റ്റിൽ അഫ്ഗാനിസ്ഥാനില്‍ നിന്ന് പിന്മാറിയതിനെത്തുടര്‍ന്ന് യുഎസും സഖ്യകക്ഷികളും തടഞ്ഞ ബില്യൺ കണക്കിന് ഡോളറിന്റെ അന്താരാഷ്ട്ര സഹായം താലിബാൻ ഉദ്യോഗസ്ഥർ ആവശ്യപ്പെട്ടിരുന്നു.

“മരവിപ്പിച്ച അഫ്ഗാൻ സ്വത്തുക്കൾ തിരിച്ചു നല്‍കാന്‍ ഞങ്ങൾ അവരോട് അഭ്യർത്ഥിക്കുന്നു, രാഷ്ട്രീയ വ്യവഹാരങ്ങൾ കാരണം സാധാരണ അഫ്ഗാനികളെ ശിക്ഷിക്കരുത്,” താലിബാൻ പ്രതിനിധി ഷഫിയുള്ള അസം ഞായറാഴ്ച പ്രസ്താവിച്ചു.

“പട്ടിണിയും മാരകമായ ശൈത്യകാലവും കാരണം, അന്താരാഷ്ട്ര സമൂഹം അഫ്ഗാനികൾക്ക് പിന്തുണ നൽകേണ്ട സമയമാണിതെന്ന് ഞാൻ കരുതുന്നു, അവരുടെ രാഷ്ട്രീയ തർക്കങ്ങൾ കാരണം അവരെ ശിക്ഷിക്കരുത്,” അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

പാശ്ചാത്യ രാജ്യങ്ങൾ മനുഷ്യാവകാശങ്ങൾ പാലിക്കുന്നതിനും കാബൂളിൽ എല്ലാവരെയും ഉൾക്കൊള്ളുന്ന ഒരു സർക്കാർ രൂപീകരിക്കുന്നതിനുമായി മാനുഷിക സഹായത്തെ ബന്ധിപ്പിച്ചിരിക്കുകയാണ്.

“സഖ്യകക്ഷികൾ, പങ്കാളികൾ, ദുരിതാശ്വാസ സംഘടനകൾ എന്നിവരുമായി ചേർന്ന് മാനുഷിക പ്രതിസന്ധിയെ അഭിമുഖീകരിക്കാൻ ഞങ്ങൾ ശ്രമിക്കുമ്പോൾ, സുസ്ഥിരവും അവകാശങ്ങളെ ബഹുമാനിക്കുന്നതും ഉൾക്കൊള്ളുന്നതുമായ അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിലെ ഞങ്ങളുടെ ആശങ്കകളെക്കുറിച്ചും ഞങ്ങളുടെ സ്ഥിരമായ താൽപ്പര്യത്തെക്കുറിച്ചും ഞങ്ങൾ താലിബാനുമായി വ്യക്തമായ നയതന്ത്രം തുടരും,” അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിലെ യുഎസ് സ്പെഷ്യൽ പ്രതിനിധി തോമസ് വെസ്റ്റ് ഞായറാഴ്ച ഒരു ട്വിറ്റർ പോസ്റ്റിൽ പ്രസ്താവിച്ചു. ചർച്ചകൾക്കുള്ള അടിസ്ഥാന നിയമങ്ങൾ സ്ഥാപിക്കുക എന്നത് വ്യക്തമായി ലക്ഷ്യമിടുകയാണെന്നും അദ്ദേഹം സൂചിപ്പിച്ചു.

കഴിഞ്ഞ ഓഗസ്റ്റ് മുതൽ, യുദ്ധത്തിൽ തകർന്ന രാജ്യത്തിന്റെ ബജറ്റിന്റെ 80 ശതമാനത്തോളം ധനസഹായം നൽകിയ അന്താരാഷ്ട്ര സഹായം താൽക്കാലികമായി നിർത്തി വെച്ചു. വാഷിംഗ്ടൺ അഫ്ഗാനിസ്ഥാന്റെ സെൻട്രൽ ബാങ്കിന്റെ ഏകദേശം 9.5 ബില്യൺ ഡോളറിന്റെ ആസ്തി മരവിപ്പിച്ചിരിക്കുകയാണ്. ഇത് ദശലക്ഷക്കണക്കിന് അഫ്ഗാനികളുടെ ദയനീയമായ അവസ്ഥയ്ക്ക് കാരണമായി.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Related News

Leave a Comment