ഗാന്ധിജിയുടെ പ്രിയപ്പെട്ട ഗാനം ‘എബിഡ് വിത്ത് മി’ ബീറ്റിംഗ് റിട്രീറ്റില്‍ നിന്ന് ഒഴിവാക്കിയത് വീണ്ടും വിവാദത്തില്‍

സ്കോട്ടിഷ് കവി ഹെൻറി ഫ്രാൻസിസ് ലൈറ്റിന്റെ പത്തൊൻപതാം നൂറ്റാണ്ടിലെ ‘എബിഡ് വിത്ത് മി’ എന്ന ഗാനം മഹാത്മാഗാന്ധിക്ക് വ്യക്തിപരമായി പ്രിയങ്കരമായിരുന്നിരിക്കാം. പക്ഷേ, ഇന്നത്തെ സർക്കാരിന്റെ പ്രീതി പിടിച്ചുപറ്റാന്‍ അതിനു കഴിഞ്ഞില്ല എന്നു വേണമെങ്കില്‍ പറയാം. 2020-ൽ ഈ ഗാനം ലൈനപ്പില്‍ നിന്ന് ആദ്യം ഒഴിവാക്കിയപ്പോള്‍ വന്‍ വിവാദമുണ്ടാക്കിയിരുന്നു. ഇപ്പോള്‍ വരാനിരിക്കുന്ന ബീറ്റിംഗ് റിട്രീറ്റ് ചടങ്ങിന്റെ ഷെഡ്യൂളിൽ നിന്ന് അത് വീണ്ടും ഒഴിവാക്കിയതുകൊണ്ട് ഈ സ്തുതിഗീതം വീണ്ടും തലക്കെട്ടുകളിൽ ഇടംപിടിച്ചു.

ചടങ്ങ് എന്തിനെക്കുറിച്ചാണ്?
നൂറ്റാണ്ടുകൾ പഴക്കമുള്ള സൈനിക പാരമ്പര്യമാണ് ‘ബീറ്റിംഗ് റിട്രീറ്റ്’. പുലർച്ചെ മുതൽ പട്ടാളക്കാർ പകൽ മുഴുവൻ യുദ്ധം ചെയ്യുന്ന സമയത്ത്, സൂര്യാസ്തമന സമയത്ത് ബഗ്ലറുകൾ ‘പിൻവാങ്ങൽ’ മുഴക്കും. ഇത് ഇരുവശത്തും യുദ്ധത്തിൽ നിന്ന് വിട്ടുനിൽക്കുകയും, സൈന്യം യുദ്ധം അവസാനിപ്പിക്കുകയും യുദ്ധക്കളത്തിൽ നിന്ന് ദിവസത്തേക്ക് പിൻവാങ്ങുകയും ചെയ്യും.

ഇന്ത്യയിൽ, ബീറ്റിംഗ് റിട്രീറ്റ് ചടങ്ങ് റിപ്പബ്ലിക് ദിനാഘോഷങ്ങളുടെ സമാപനത്തെ അടയാളപ്പെടുത്തുന്നു. ഇത് എല്ലാ വർഷവും ജനുവരി 29 ന് വൈകുന്നേരമാണ് നടത്തപ്പെടുന്നത്. എല്ലാ വർഷവും ദേശീയ തലസ്ഥാനത്തെ റെയ്‌സിന ഹിൽസിലും വിജയ് ചൗക്കിലും അതിമനോഹരമായ സംഗീത സന്ധ്യ നടക്കുന്നു. ചടങ്ങുകളുടെ ഉത്തരവാദിത്തമുള്ള പ്രതിരോധ മന്ത്രാലയത്തിന്റെ ഡി വിഭാഗമാണ് ഇത് സംഘടിപ്പിക്കുന്നത്. ഇന്ത്യൻ സൈന്യത്തിന്റെ മൂന്ന് വിഭാഗങ്ങളായ ആർമി, നേവി, എയർഫോഴ്സ് എന്നിവയുടെ ബാൻഡുകളും ആർമിയിൽ നിന്നുള്ള പൈപ്പ് ബാൻഡുകളും കേന്ദ്ര സായുധ പോലീസ് സേനയുടെയും ഡൽഹി പോലീസിന്റെയും ബാൻഡുകളുടെ കൂട്ടമായ രൂപീകരണമാണ് ചടങ്ങ് നടത്തുന്നത്.

ഇനി എന്താണ് വിവാദം?
‘എബിഡ് വിത്ത് മി’ 1950 മുതൽ ബീറ്റിംഗ് റിട്രീറ്റ് ചടങ്ങിന്റെ ഭാഗമാണ്. 2020-ൽ, റിപ്പബ്ലിക് ദിനത്തിന് മുന്നോടിയായി ഗവൺമെന്റ് സംഗീത മാമാങ്കത്തിനായുള്ള ലൈനപ്പ് പ്രഖ്യാപിച്ചപ്പോൾ, ഗാനത്തിന് പകരം ബങ്കിം ചന്ദ്ര ചാറ്റർജിയുടെ ‘വന്ദേമാതരം’ ലിസ്റ്റിൽ ഉൾപ്പെടുത്തി. ഇത് വലിയ വിവാദത്തിന് തുടക്കമിടുകയും വൻ വിമർശനങ്ങൾക്ക് ശേഷം അവസാന നിമിഷം പ്രതിരോധ മന്ത്രാലയം അത് പുനഃസ്ഥാപിക്കുകയും ചെയ്തു. 2021 ലെ ലൈനപ്പ് സ്തുതിഗീതം നിലനിർത്തി, അത് ചടങ്ങിൽ പ്ലേ ചെയ്തു. എന്നാല്‍, ഈ വർഷത്തെ ബീറ്റിംഗ് റിട്രീറ്റ് ചടങ്ങിനുള്ള ലൈനപ്പ് സർക്കാർ ശനിയാഴ്ച പ്രഖ്യാപിച്ചപ്പോൾ, സ്തുതിഗീതത്തിന് പകരം ‘യേ മേരെ വതൻ കെ ലോഗോൺ’ ആണെന്ന് കണ്ടെത്തി.

ഈ വർഷം ലൈനപ്പ് മാറ്റാനുള്ള തീരുമാനം ഏകകണ്ഠമല്ലെന്ന് സര്‍ക്കാര്‍ പറയുന്നു. “പരമാവധി ഇന്ത്യൻ ട്യൂണുകൾ” ഉൾപ്പെടുത്താൻ സർക്കാർ ആഗ്രഹിക്കുന്നതിനാൽ ‘എബിഡ് വിത്ത് മീ’ നീക്കം ചെയ്തതായി റിപ്പോർട്ടുകൾ പറയുന്നു. ഇന്ത്യയുടെ സ്വാതന്ത്ര്യത്തിന്റെ 75 വർഷത്തെ ‘ആസാദി കാ അമൃത് മഹോത്സവ്’ എന്ന പേരിൽ ആഘോഷിക്കുന്നതിനായി, ചടങ്ങിൽ തദ്ദേശീയമായ രാഗങ്ങളിലും ഇന്ത്യൻ വംശജരിലും മാത്രം ശ്രദ്ധ കേന്ദ്രീകരിക്കാനാണ് സർക്കാർ തീരുമാനിച്ചത്.

‘യേ മേരേ വതൻ കേ ലോഗോൻ’ കവി പ്രദീപിന്റെ പ്രധാന കൃതിയാണ്. 1963 ജനുവരി 27 ന് ലതാ മങ്കേഷ്‌കറാണ് സംഗീത സംവിധായകൻ സി രാമചന്ദ്ര ചിട്ടപ്പെടുത്തിയ ഈ ഗാനം ആലപിച്ചത്. വിധവകൾക്കായി ചലച്ചിത്ര വ്യവസായം സംഘടിപ്പിച്ച ധനസമാഹരണ ചടങ്ങിൽ ആറര മിനിറ്റ് ദൈർഖ്യമുള്ള ഗാനമാണ് അവർ ആലപിച്ചത്. 1962 ലെ ചൈന-ഇന്ത്യൻ യുദ്ധത്തിലെ വിധവകൾക്കായി ചലച്ചിത്ര വ്യവസായം സംഘടിപ്പിച്ച, ന്യൂഡൽഹിയിലെ നാഷണൽ സ്റ്റേഡിയത്തിൽ നടന്ന ധനസമാഹരണ ചടങ്ങില്‍ അവർ ആറര മിനിറ്റ് ദൈർഘ്യമുള്ള ഈ ഗാനം ആലപിച്ചു. ചടങ്ങിൽ അതിഥിയായിരുന്ന പണ്ഡിറ്റ് ജവഹര്‍ലാല്‍ നെഹ്രുവിന് മങ്കേഷ്‌കർ ആലപിച്ച ഈ ഗാനം ഏറെ ഇഷ്ടപ്പെടുകയും, അത് പിന്നീട് ജനപ്രിയമായിത്തീരുകയും ചെയ്തു. അതിനു ശേഷമാണ് ഇന്ത്യൻ ദേശീയതയുടെ ഒരു പ്രതീകമായി പരക്കെ കണക്കാക്കപ്പെട്ടത്.

‘എബിഡ് വിത്ത് മി’ പരമ്പരാഗതമായി ഒരു സ്കോട്ടിഷ് ക്രിസ്ത്യൻ സ്തുതിഗീതമാണെങ്കിലും, മതങ്ങളിലും ദേശീയതകളിലുമായി ഇതിന് ആരാധകരുണ്ട്. രാഷ്ട്രപിതാവ് മൈസൂർ പാലസ് ബാൻഡ് വായിക്കുന്നത് ആദ്യം കേട്ടതിനു ശേഷം ഒരു വലിയ ആരാധകനായിത്തീര്‍ന്നു. ഗാനശകലത്തിന്റെ ആർദ്രതയാൽ പ്രേരിതനായ അദ്ദേഹം അത് സബർമതി ആശ്രമത്തിന്റെ ഭജനാവലിയിൽ ഉൾപ്പെടുത്തി. ‘വൈഷ്ണവ് ജൻ തോ’, ‘രഘുപതി രാഘവ് രാജാ റാം’ എന്നിവയെ കൂടാതെ മറ്റൊരു ക്രിസ്ത്യൻ സ്തുതിഗീതവും ഉൾപ്പെടുത്തി.

മറ്റൊരു ആരാധകൻ തൃണമൂൽ കോൺഗ്രസ് എംപി ഡെറക് ഒബ്രിയൻ ആയിരുന്നു. ഒരു പള്ളിയിലോ ചാപ്പലിലോ എബിഡ് വിത്ത് മി എന്ന ഗാനം താൻ അപൂർവ്വമായേ കേട്ടിട്ടുള്ളൂവെന്ന് അദ്ദേഹം ട്വീറ്റ് ചെയ്തു. എല്ലാ വർഷവും ഒരിക്കൽ ഡൽഹിയിലെ ഒരു ഹൈ സ്ട്രീറ്റിൽ, ബീറ്റിംഗ് ദി റിട്രീറ്റ് സമയത്ത്, ഞാൻ സ്കൂളിൽ പഠിക്കുന്ന കാലം മുതൽ കേള്‍ക്കുന്നു.

ഡിസംബർ 25 ന് ക്രിസ്മസ് ആചരിക്കുന്നതിനു പകരം സര്‍ക്കാരിന്റെ സദ്ഭരണ ദിനം ആചരിച്ചതിന് ഗവൺമെന്റിനെതിരെ തിരിഞ്ഞതിനാല്‍ ഒബ്രിയന്റെ ആരാധകവൃന്ദം ഇതിന് രാഷ്ട്രീയ നിറങ്ങൾ നല്‍കിയേക്കാം. പക്ഷെ, മുൻ പ്രധാനമന്ത്രി അടൽ ബിഹാരി വാജ്‌പേയിയുടെ ജന്മദിനം കൂടിയാണ് ഡിസംബര്‍ 25 (1924 ഡിസംബര്‍ 25). കേന്ദ്രത്തിലെ ഇപ്പോഴത്തെ സർക്കാരിനെ സംബന്ധിച്ച് അദ്ദേഹത്തെ ആദരിക്കുന്ന ദിനം കൂടിയാണിത്.

‘എബിഡ് വിത്ത് മി’ എന്നതിന് പകരം ‘യേ മേരേ വതൻ കെ ലോഗോൻ’ എന്നത് ഈ വർഷത്തെ ഷെഡ്യൂളിലെ ഒരേയൊരു മാറ്റമല്ല. ഉത്തരാഖണ്ഡിൽ നിന്നുള്ള ഒരു കുമയൂണി നാടോടി ഗാനം – ചന്ന ബില്ലൗരി – എന്നിവയും പട്ടികയിൽ ഇടം നേടിയിട്ടുണ്ട്. ഈ ഗാനം റേഡിയോയിൽ ആദ്യമായി പാടിയത് ഗായിക ബീന തിവാരിയാണ്.

പ്ലേലിസ്റ്റ് വികസിപ്പിക്കുകയും കാലത്തിനനുസരിച്ച് നീങ്ങുകയും വേണം. എആർ റഹ്മാന്റെ ‘ഭാരത് ഹംകോ ജാൻ സേ പ്യാരാ ഹേ’, ‘മാ തുജെ സലാം’, ‘ദിൽ ദിയാ ഹേ ജാൻ ഭി ദേംഗേ’ തുടങ്ങിയ ജനപ്രിയ ട്യൂണുകൾ മുമ്പ് ഉൾപ്പെടുത്തിയിട്ടുണ്ട്. എന്നാല്‍, ചടങ്ങിന്റെ മുഖ്യഘടകം പരമ്പരാഗത പാശ്ചാത്യ, ഇന്ത്യൻ ആയോധന ട്യൂണുകളാണ്. പുതിയതിനെ സ്വീകരിക്കുമ്പോൾ പഴയതിനെ ഇല്ലാതാക്കേണ്ടതില്ല. സംഗീതം, എല്ലാത്തിനുമുപരി, ലോകത്തിന്റെയും ഹൃദയങ്ങളുടെയും എല്ലാ വിഭജന തടസ്സങ്ങളെയും തകർക്കുന്നു.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Related News

Leave a Comment