രാജ്യസുരക്ഷയെ ഭയന്ന് ആരേയും ആജീവനാന്തകാലം ജയിലിൽ അടയ്ക്കാനാകില്ല: സുപ്രീം കോടതി

ന്യൂഡല്‍ഹി: രാജ്യസുരക്ഷയുടെ പേരില്‍ ആരേയും ജീവിതകാലം മുഴുവന്‍ ജയിലില്‍ തളച്ചിടാനാവില്ലെന്ന് സുപ്രീം കോടതി പറഞ്ഞു. ബംഗ്ലാദേശ് അതിർത്തിയിൽ നിന്ന് മൃഗങ്ങളെ കടത്തിയ കേസിലെ പ്രതി ഇനാമുൽ ഹഖിന് തിങ്കളാഴ്ച ജാമ്യം അനുവദിക്കുന്നതിനിടെയാണ് സുപ്രീം കോടതി വലിയ പരാമർശം നടത്തിയത്.

ജയിലിനെക്കാൾ ജാമ്യത്തിന് മുൻതൂക്കം നൽകിയ കോടതിയാണ് ഒരു വ്യക്തിയെയും എന്നെന്നേക്കുമായി ജയിലിൽ അടയ്ക്കാൻ കഴിയില്ലെന്ന് പറഞ്ഞത്, അതും ഏജൻസികൾ അന്വേഷണം പൂർത്തിയാക്കിയ കേസിൽ. രാജ്യസുരക്ഷയെ കുറിച്ച് പറയുമ്പോൾ ഇത്തരമൊരു സാഹചര്യത്തിൽ പോലും ആളുകളെ എന്നെന്നേക്കുമായി ജയിലിൽ അടയ്ക്കാനാകില്ലെന്ന് കോടതി പറഞ്ഞു. ജസ്റ്റിസ് ഡി വൈ ചന്ദ്രചൂഡ്, ജസ്റ്റിസ് ദിനേശ് മഹേശ്വരി എന്നിവരടങ്ങിയ ബെഞ്ചാണ് കേസ് പരിഗണിക്കവെ ഈ നിരീക്ഷണം നടത്തിയത്.

ഈ കേസിൽ ഒരു ബിഎസ്എഫ് കമാൻഡന്റും അറസ്റ്റിലായിട്ടുണ്ട്. മൃഗക്കടത്ത് കേസിലാണ് ഇരുവരുടെയും പേരുകൾ വന്നത്. ഇതിന് പുറമെ തദ്ദേശഭരണത്തിന്റെയും രാഷ്ട്രീയ പാർട്ടികളുടെയും ഒത്താശയും മറനീക്കി പുറത്തുവന്നിട്ടുണ്ട്.

മൃഗക്കടത്ത് കേസിൽ 2021 ഫെബ്രുവരി ആറിനാണ് സിബിഐ കുറ്റപത്രം സമർപ്പിച്ചതെന്ന് ഇനാമുൽ ഹഖിന് വേണ്ടി സുപ്രീം കോടതിയിൽ ഹാജരായ മുതിർന്ന അഭിഭാഷകൻ മുകുൾ റോത്തഗി പറഞ്ഞു. മാത്രമല്ല, കഴിഞ്ഞ ഫെബ്രുവരി 21ന് അനുബന്ധ കുറ്റപത്രവും കോടതി സമർപ്പിച്ചിരുന്നു. ഇതിന് പിന്നാലെ ബിഎസ്എഫ് കമാൻഡന്റ് ഉൾപ്പെടെയുള്ള എല്ലാ പ്രതികൾക്കും കോടതിയിൽ നിന്ന് ജാമ്യം ലഭിച്ചു. എന്നാൽ, കൽക്കട്ട ഹൈക്കോടതി ഹഖിന് ജാമ്യം അനുവദിച്ചില്ല. ഈ കേസിൽ പരമാവധി ശിക്ഷ 7 വർഷം വരെ തടവാണെന്നും അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു. അത്തരമൊരു കേസിൽ 1 വർഷത്തിൽ കൂടുതൽ ജാമ്യം നൽകാതിരിക്കുന്നതും തെറ്റാണ്.

ഇനാമുൽ ഹഖ് പശുക്കടത്ത് രാജാവാണെന്ന് സിബിഐയുടെ അഭിഭാഷകൻ പറഞ്ഞു. ബിഎസ്എഫ് ഉദ്യോഗസ്ഥർ, കസ്റ്റം ഓഫീസർമാർ, ലോക്കൽ പോലീസ് തുടങ്ങിയവരുടെയും പങ്കാളിത്തമുണ്ട്. ലുക്ക് ഔട്ട് നോട്ടീസിൽ പോലും ഹഖ് ഉണ്ടായിരുന്നില്ലെന്ന് അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു. എന്നാൽ, അദ്ദേഹം ബംഗ്ലദേശ് വഴി കരമാർഗം ബംഗാളിലെത്തി. ഇയാൾ ലോക്കൽ പോലീസുമായി ഒത്തുകളിക്കുന്നതായും രാജ്യസുരക്ഷയ്ക്ക് ഭീഷണിയായേക്കാമെന്നും വ്യക്തമാണ്. ഈ കേസിൽ വൻ ഗൂഢാലോചന നടക്കാൻ സാധ്യതയുണ്ടെന്നും നിലവിൽ അന്വേഷണം നടക്കുന്നുണ്ടെന്നും അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

മറ്റ് പ്രതികൾക്ക് ജാമ്യം ലഭിക്കുമ്പോൾ, അതേ വ്യക്തിയെ ജയിലിലടച്ച് വലിയ ഗൂഢാലോചന എങ്ങനെ അന്വേഷിക്കുമെന്ന് ജസ്റ്റിസുമാരായ ചന്ദ്രചൂഡിന്റെയും മഹേശ്വരിയുടെയും ബെഞ്ച് ഇത് ചൂണ്ടിക്കാട്ടി. “ഈ മനുഷ്യൻ ഇതുവരെ ഒരു വർഷവും രണ്ട് മാസവും ജയിലിലായിരുന്നു. അന്വേഷണത്തിന് ഇത്രയും സമയം പോരേ?” കോടതി ചോദിച്ചു.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Related News

Leave a Comment