ലോകായുക്ത നിയമം ഭേദഗതി ചെയ്യാനുള്ള ഇടതു സർക്കാർ തീരുമാനത്തെ ചോദ്യം ചെയ്ത് നിയമ വിദഗ്ധര്‍

തിരുവനന്തപുരം: അഴിമതി തടയാൻ ഓംബുഡ്‌സ്മാന്റെ അധികാരം വെട്ടിക്കുറയ്ക്കാൻ 1999-ലെ ലോകായുക്ത നിയമത്തിൽ കേരള സർക്കാർ കൊണ്ടുവന്ന നിർദിഷ്ട ഭേദഗതി നിയമ വിദഗ്ധരില്‍ നിന്ന് വ്യാപക വിമർശനത്തിന് ഇടയാക്കുകയും സർക്കാരിനുള്ളിലെ തീരുമാനത്തെ തുടർന്നുള്ള അതൃപ്തിയും പ്രകടമാക്കി.

ഇടത് സർക്കാരിനെ രൂക്ഷമായ ഭാഷയിൽ വിമർശിച്ച മുതിർന്ന നിയമജ്ഞർ പുതിയ ഓർഡിനൻസ് പാർട്ടി നേതാക്കളുടെ അഴിമതി മറച്ചുവെക്കാൻ മാത്രമുള്ളതാണെന്നും പറഞ്ഞു.

“അവർ അഴിമതി നടത്തുന്നു, അഴിമതിക്ക് ശേഷം അവർ തന്നെ വിഷയം കൈകാര്യം ചെയ്യാൻ ആഗ്രഹിക്കുന്നു. അവർക്ക് കോടതികളിലോ സംവിധാനത്തിലോ വിശ്വാസമില്ല, അതുകൊണ്ടാണ് സെക്ഷൻ-14 അവഗണിച്ച് ഓർഡിനൻസ് കൊണ്ടുവരാൻ പോകുന്നത്. ഉന്നത വിദ്യാഭ്യാസ മന്ത്രി ബിന്ദുവും മുഖ്യമന്ത്രിയുടെ ദുരിതാശ്വാസ നിധിയിലേക്കുള്ള പണം ദുരുപയോഗം ചെയ്തതുമായി ബന്ധപ്പെട്ട് ലോകായുക്തയുടെ മുമ്പാകെ കേസ് നിലനിൽക്കുന്നതിനാൽ, ഓർഡിനൻസ് കൊണ്ടുവരാനുള്ള തിരക്കിലാണ് സർക്കാർ. ജലീലിനെപ്പോലെ തങ്ങളും രാജിവെക്കേണ്ടിവരുമെന്ന് അവർക്കറിയാമായിരുന്നു,” കേരള ഹൈക്കോടതിയിൽ നിന്ന് വിരമിച്ച ജഡ്ജി ജസ്റ്റിസ് കെമാൽ പാഷ പറഞ്ഞു.

ലോകായുക്ത ഒരു അർദ്ധ ജുഡീഷ്യൽ സ്ഥാപനമാണെന്ന് വ്യവസായ മന്ത്രി പി രാജീവ് നടത്തിയ പ്രസ്താവനകൾ തെറ്റാണെന്നും മറ്റ് ബോഡികളിൽ നിന്ന് വ്യത്യസ്തമായി ലോകായുക്തയ്ക്ക് ശുപാർശ അധികാരമുണ്ടെന്നും സ്വന്തമായി തീരുമാനങ്ങൾ എടുക്കാമെന്നും അദ്ദേഹം കൂട്ടിച്ചേർത്തു.

നിയമം ഭേദഗതി ചെയ്യാൻ നിർദ്ദേശിച്ച ഓർഡിനൻസിനെ പിന്തുണച്ച് സിപിഐ (എം) സംസ്ഥാന സെക്രട്ടറി കോടിയേരി ബാലകൃഷ്ണൻ രംഗത്തെത്തിയതോടെ സർക്കാർ പിന്നോട്ടു പോകാൻ തയ്യാറല്ലെന്നും അത് മുന്നോട്ടുകൊണ്ടുപോകാൻ തീരുമാനിച്ചതായും വ്യക്തമായിട്ടുണ്ട്.

“ലോകായുക്ത അങ്ങനെ തീരുമാനിച്ചാൽ; ഒരു സർക്കാരിനെ മുഴുവൻ ഇല്ലാതാക്കാൻ അതിന് കഴിയും. നിലവിൽ ലോകായുക്ത വിധിക്കെതിരെ അപ്പീൽ വ്യവസ്ഥയില്ല. എജി ഇക്കാര്യത്തിൽ ഒരു ഭരണഘടനാ പ്രശ്നം ചൂണ്ടിക്കാണിക്കുകയും ഭേദഗതികൾ നിർദ്ദേശിക്കുകയും ചെയ്തു,” തീരുമാനത്തെ ന്യായീകരിച്ച് സി.പി.എം സംസ്ഥാന സെക്രട്ടറി കോടിയേരി ബാലകൃഷ്ണൻ പറഞ്ഞു.

കോൺഗ്രസ് ഭരിക്കുന്ന പഞ്ചാബിലോ ബിജെപി ഭരിക്കുന്ന ഉത്തർപ്രദേശിലോ അധികാരത്തിലിരിക്കുന്നവരെ പുറത്താക്കാൻ ലോകായുക്തയ്ക്ക് അധികാരമില്ല. അതിനാലാണ് നിയമത്തിൽ ഭേദഗതികൾ എജി നിർദേശിച്ചത്. കർണാടക, ആന്ധ്രാപ്രദേശ്, തമിഴ്‌നാട്, ബിഹാർ, രാജസ്ഥാൻ എന്നിവിടങ്ങളിലെ ലോകായുക്തകൾക്കും ആ അധികാരമില്ല,” അദ്ദേഹം ചൊവ്വാഴ്ച മാധ്യമപ്രവർത്തകരോട് പറഞ്ഞു.

അതേസമയം, പന്ത് നിലവിൽ ഗവർണറുടെ കോർട്ടിലാണ്, അത് ഒന്നുകിൽ നിരസിക്കാനോ ഓർഡിനൻസിന് അംഗീകാരം നൽകാനോ കഴിയും. സംസ്ഥാന മന്ത്രിസഭ പാസാക്കിയ പുതിയ ഭേദഗതികളിൽ ഗവർണർ ആരിഫ് മുഹമ്മദ് ഖാൻ നിയമോപദേശം തേടിയതായി രാജ്ഭവൻ വൃത്തങ്ങൾ അറിയിച്ചു.

ലോ​കാ​യു​ക്ത​യെ നോ​ക്കു​കു​ത്തി​യാ​ക്കു​ന്ന ഓ​ർ​ഡി​ന​ൻ​സി​ൽ ഗ​വ​ർ​ണ​ർ​ ഒ​പ്പി​ട​രു​തെന്ന് വിഡിസ​തീ​ശ​ൻ

അതേസമയം, ലോ​കാ​യു​ക്ത​യെ നോ​ക്കു​കു​ത്തി​യാ​ക്കു​ന്ന ഓ​ർ​ഡി​ന​ൻ​സി​ൽ ഒ​പ്പി​ട​രു​തെ​ന്ന് ആ​വ​ശ്യ​പ്പെ​ട്ട് ഗ​വ​ർ​ണ​ർ​ക്ക് ക​ത്ത​യ​ച്ചു​വെ​ന്ന് പ്ര​തി​പ​ക്ഷ നേ​താ​വ് വി.​ഡി.​സ​തീ​ശ​ൻ പറഞ്ഞു. അ​ഴി​മ​തി വി​രു​ദ്ധ സം​വി​ധാ​ന​ങ്ങ​ളു​ടെ പ്ര​സ​ക്തി ഇ​ല്ലാ​താ​ക്കി പ്ര​വ​ർ​ത്തി​ക്കാ​നാ​ണ് സ​ർ​ക്കാ​ർ നീ​ക്കം. പു​തി​യ ഓ​ർ​ഡി​ന​ൻ​സോ​ടെ ലോ​കാ​യു​ക്ത​യു​ടെ പ്ര​സ​ക്തി ത​ന്നെ​യി​ല്ലാ​താ​യി. സ​ർ​ക്കാ​രി​നെ​തി​രേ ഉ​യ​രു​ന്ന അ​ഴി​മ​തി ആ​രോ​പ​ണ​ങ്ങ​ളു​ടെ മു​ന​യൊ​ടി​ക്കാ​നാ​ണ് ലോ​കാ​യു​ക്ത​യെ ഇ​ല്ലാ​താ​ക്കു​ന്ന​ത്.

ഇ​ക്കാ​ര്യ​ത്തി​ൽ സി​പി​എം കേ​ന്ദ്ര നേ​തൃ​ത്വം മ​റു​പ​ടി പ​റ​യ​ണ​മെ​ന്നും അ​ദ്ദേ​ഹം ആ​വ​ശ്യ​പ്പെ​ട്ടു.കെ ​റെ​യി​ലു​മാ​യി ബ​ന്ധ​പ്പെ​ട്ട് കേ​സു​ക​ൾ മു​ന്നി​ൽ​ക​ണ്ടും മു​ഖ്യ​മ​ന്ത്രി​ക്കും ഉ​ന്ന​ത വി​ദ്യാ​ഭ്യാ​സ​മ​ന്ത്രി ആ​ർ.​ബി​ന്ദു​വി​നും എ​തി​രേ നി​ല​വി​ൽ നി​ല​നി​ൽ​ക്കു​ന്ന കേ​സു​ക​ളും കാ​ര​ണ​മാ​ണ് സ​ർ​ക്കാ​ർ പു​തി​യ നീ​ക്കം ന​ട​ത്തു​ന്ന​ത്. ലോ​കാ​യു​ക്ത​യെ നി​യ​മി​ക്കു​ന്ന സ​മി​തി​യി​ൽ പ്ര​തി​പ​ക്ഷ നേ​താ​വ് ഉ​ണ്ടെ​ങ്കി​ൽ ഭേ​ദ​ഗ​തി​യെ​ക്കു​റി​ച്ച് സ​ർ​ക്കാ​ർ ഒ​ന്നും അ​റി​യി​ച്ചി​ല്ലെ​ന്നും സ​തീ​ശ​ൻ വ്യ​ക്ത​മാ​ക്കി.

 

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Related News

Leave a Comment