ഇന്ത്യൻ ജനാധിപത്യത്തെ വിമർശിച്ച് ഹമീദ് അൻസാരി; മോദിയുടെ ഭ്രാന്ത് ഇന്ത്യയെ തകർക്കാനുള്ള ഗൂഢാലോചനയായി മാറി

ന്യൂഡൽഹി: രാജ്യം എഴുപത്തിമൂന്നാം റിപ്പബ്ലിക് ദിനം ആഘോഷിക്കുന്ന വേളയിൽ ഇന്ത്യയുടെ ജനാധിപത്യത്തെ വിമർശിച്ച് മുൻ ഉപരാഷ്ട്രപതി ഹമീദ് അൻസാരി. ഇന്ത്യൻ അമേരിക്കൻ മുസ്ലീം കൗൺസിൽ സംഘടിപ്പിച്ച വെർച്വൽ പാനൽ ചർച്ചയിൽ പങ്കെടുത്ത് അൻസാരി ഹിന്ദു ദേശീയതയുടെ ഉയർച്ചയെക്കുറിച്ച് ആശങ്ക പ്രകടിപ്പിച്ചു.

“അടുത്ത വർഷങ്ങളിൽ, പൗര ദേശീയതയുടെ സുസ്ഥിരമായ തത്വത്തെ തർക്കിക്കുന്നതും സാംസ്കാരിക ദേശീയതയുടെ പുതിയതും സാങ്കൽപ്പികവുമായ ഒരു സമ്പ്രദായത്തെ പ്രതിനിധീകരിക്കുന്നതുമായ പ്രവണതകളുടെയും പ്രയോഗങ്ങളുടെയും ആവിർഭാവം നമ്മള്‍ അനുഭവിച്ചു,” അൻസാരി പറഞ്ഞു.

“ഇത് മത ഭൂരിപക്ഷത്തിന്റെയും കുത്തക രാഷ്ട്രീയ അധികാരത്തിന്റെയും മറവിൽ ഒരു തിരഞ്ഞെടുപ്പ് ഭൂരിപക്ഷം അവതരിപ്പിക്കാൻ ശ്രമിക്കുന്നു. പൗരന്മാരെ അവരുടെ വിശ്വാസത്തിന്റെ അടിസ്ഥാനത്തിൽ വേർതിരിക്കാനും അസഹിഷ്ണുത തുറന്നുകാട്ടാനും അപരത്വത്തെ പ്രേരിപ്പിക്കാനും അസ്വസ്ഥതയും അരക്ഷിതാവസ്ഥയും പ്രോത്സാഹിപ്പിക്കാനും അത് ആഗ്രഹിക്കുന്നു,” അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

“അതിന്റെ സമീപകാല പ്രകടനങ്ങളിൽ ചിലത് അലോസരപ്പെടുത്തുന്നു, നിയമവാഴ്ച ഭരിക്കപ്പെടുമെന്ന ഞങ്ങളുടെ അവകാശവാദത്തെ മോശമായി പ്രതിഫലിപ്പിക്കുന്നു. ഇത് ഉത്തരം നൽകേണ്ട ഒരു ചോദ്യമാണ്. ഈ പ്രവണതകൾ മത്സരിക്കുകയും നിയമപരമായി മത്സരിക്കുകയും രാഷ്ട്രീയമായി മത്സരിക്കുകയും വേണം,” അൻസാരി കൂട്ടിച്ചേർത്തു.

അൻസാരിയുടെ പ്രസ്താവനയോട് പ്രതികരിക്കവെ, മോദിയെ ആട്ടിപ്പായിക്കാനുള്ള ഭ്രാന്ത് ഇന്ത്യയെ തകർക്കാനുള്ള ഗൂഢാലോചനയായി മാറുകയാണെന്ന് കേന്ദ്ര ന്യൂനപക്ഷകാര്യ മന്ത്രി മുഖ്താർ അബ്ബാസ് നഖ്‌വി പറഞ്ഞു. മോദിയെ ആക്ഷേപിക്കുമ്പോൾ ഒരാൾ ഇന്ത്യയിലേക്ക് കടന്നാൽ, അത്തരം ശബ്ദങ്ങൾ നിങ്ങൾക്ക് പ്രതീക്ഷിക്കാം, നഖ്വി പറഞ്ഞു: “ന്യൂനപക്ഷ വോട്ടുകൾ ചൂഷണം ചെയ്തിരുന്ന ആളുകൾ ഇപ്പോൾ രാജ്യത്ത് നിലനിൽക്കുന്ന അനുകൂല അന്തരീക്ഷത്തെക്കുറിച്ച് ആശങ്കാകുലരാണ്.”

ഹമീദ് അൻസാരിയെ കൂടാതെ, നാല് യുഎസ് നിയമനിർമ്മാതാക്കളും ഇന്ത്യയിലെ നിലവിലെ മനുഷ്യാവകാശ സ്ഥിതിയെക്കുറിച്ച് ആശങ്ക പ്രകടിപ്പിച്ചു.

“ഇന്ത്യൻ ഗവൺമെന്റ് ന്യൂനപക്ഷ വിശ്വാസങ്ങളുടെ ആചാരങ്ങളെ ലക്ഷ്യം വയ്ക്കുന്നത് തുടരുമ്പോൾ, അത് വിവേചനത്തിനും അക്രമത്തിനും വേരൂന്നാൻ കഴിയുന്ന ഒരു അന്തരീക്ഷം സൃഷ്ടിക്കുന്നു. സമീപ വർഷങ്ങളിൽ, ഓൺലൈൻ വിദ്വേഷ പ്രസംഗങ്ങളിലും വിദ്വേഷപ്രവൃത്തികളിലും, നശിപ്പിക്കപ്പെട്ട പള്ളികൾ, കത്തിച്ച പള്ളികൾ എന്നിവയുൾപ്പെടെയുള്ള വിദ്വേഷപ്രവൃത്തികൾ ഞങ്ങൾ കണ്ടു,” സെനറ്റർ എഡ് മാർക്കി പറഞ്ഞു.

മൻമോഹൻ സിംഗ് ഭരണകാലത്ത് ഇന്ത്യ-യുഎസ് സിവിൽ ആണവ കരാറിനെ എതിർത്തതുൾപ്പെടെ ഡെമോക്രാറ്റ് സെനറ്റർ എഡ് മാർക്കി മുമ്പ് ഇന്ത്യാ വിരുദ്ധ നിലപാടുകൾ സ്വീകരിച്ചിട്ടുണ്ട്.

പാനൽ ചർച്ചയിൽ പങ്കെടുത്ത മറ്റ് മൂന്ന് കോൺഗ്രസുകാരായ ജിം മക്ഗവേൺ, ആൻഡി ലെവിൻ, ജാമി റാസ്കിൻ എന്നിവർ ന്യൂഡൽഹിയിൽ അധികാരത്തിലിരിക്കുന്ന സർക്കാരുകൾ പരിഗണിക്കാതെ വളരെക്കാലമായി ഇന്ത്യാ വിരുദ്ധ വീക്ഷണങ്ങൾ പുലർത്തിയിട്ടുണ്ട്.

“ഇന്ത്യയിൽ നടക്കുന്ന മതപരമായ സ്വേച്ഛാധിപത്യത്തിന്റെയും വിവേചനത്തിന്റെയും പ്രശ്‌നത്തിൽ ധാരാളം പ്രശ്‌നങ്ങൾ ഉണ്ടായിട്ടുണ്ട്,” റാസ്കിൻ പറഞ്ഞു. “അതിനാൽ, മതസ്വാതന്ത്ര്യം, ബഹുസ്വരത, സഹിഷ്ണുത, എല്ലാവരുടെയും വിയോജിപ്പ് എന്നിവയെ ബഹുമാനിക്കുന്ന പാതയിൽ ഇന്ത്യ തുടരുന്നുവെന്ന് ഉറപ്പാക്കാൻ ഞങ്ങൾ ആഗ്രഹിക്കുന്നു,” അദ്ദേഹം കൂട്ടിച്ചേർത്തു.

“ഖേദകരമെന്നു പറയട്ടെ, ഇന്ന് ലോകത്തിലെ ഏറ്റവും വലിയ ജനാധിപത്യം പിന്നോക്കാവസ്ഥയിലും മനുഷ്യാവകാശങ്ങൾ ആക്രമണത്തിനിരയായും മതപരമായ ദേശീയതയിലുമാണ് കാണുന്നത്. 2014 മുതൽ ഇന്ത്യ ജനാധിപത്യ സൂചികയിൽ 27-ൽ നിന്ന് 53-ലേക്ക് താഴ്ന്നു. ഫ്രീഡം ഹൗസ് ഇന്ത്യയെ സ്വതന്ത്രത്തിൽ നിന്ന് ഭാഗികമായി സ്വതന്ത്രമായി തരംതാഴ്ത്തി,” ലെവിൻ പറഞ്ഞു.

ഇന്ത്യൻ അമേരിക്കൻ മുസ്‌ലിം കൗൺസിലിന്റെ പത്രക്കുറിപ്പ് പ്രകാരം, യുഎസ് പ്രതിനിധി സഭയിലെ ശക്തനായ ടോം ലാന്റോസ് മനുഷ്യാവകാശ കമ്മീഷൻ കോ-ചെയർ മക്‌സിഗവേൺ, മനുഷ്യാവകാശങ്ങളിൽ ഇന്ത്യയുടെ “അപകടകരമായ പിന്മാറ്റം” സൂചിപ്പിക്കുന്ന നിരവധി അടയാളങ്ങൾ ഉദ്ധരിച്ചു.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Leave a Comment