മഹാരാജാസിന്റെ ഹോംകമിംഗ്: 69 വർഷത്തിന് ശേഷം ടാറ്റ എയർ ഇന്ത്യയുടെ കോക്ക്പിറ്റിൽ വീണ്ടും പ്രവേശിക്കുന്നു

“ഏഴ് പതിറ്റാണ്ടുകൾക്ക് ശേഷം മഹാരാജാവ് തങ്ങളിലേക്ക് മടങ്ങിയെത്തുന്നത് ഞങ്ങള്‍ക്ക് തീർച്ചയായും അഭിമാന നിമിഷമാണ്,” എയര്‍ ഇന്ത്യയെ ഏറ്റെടുത്തുകൊണ്ട് ടാറ്റ ഗ്രൂപ്പ് വ്യാഴാഴ്ച എയര്‍ ഇന്ത്യയെ സര്‍ക്കാരില്‍ നിന്ന് ഔദ്യോഗികമായി ഏറ്റെടുത്തുകൊണ്ട് പ്രസ്താവിച്ചു. “മഹത്തായ ഒരു ചരിത്രത്തെ ഞങ്ങൾ ഏറ്റവും നന്നായി ബഹുമാനിക്കുന്നു. എയർ ഇന്ത്യയുടെ സുവർണ്ണകാലമാണ് മുന്നിലുള്ളതെന്ന് എനിക്ക് ബോധ്യമുണ്ട്. അതിലേക്കുള്ള ഞങ്ങളുടെ യാത്ര ഇപ്പോൾ ആരംഭിക്കുന്നു,” ടാറ്റ സൺസ് ചെയർമാൻ എൻ ചന്ദ്രശേഖരൻ മഹാരാജയെ സ്വാഗതം ചെയ്തു.

1932-ലാണ് ടാറ്റ ഗ്രൂപ്പ് എയര്‍ലൈന്‍സ് ആരംഭിച്ചത്. അത് 1946 ൽ എയർ ഇന്ത്യ എന്ന് പുനർനാമകരണം ചെയ്യപ്പെട്ടു. 1953 ൽ സർക്കാർ എയർലൈനിന്റെ നിയന്ത്രണം ഏറ്റെടുത്തു. ഇന്നത്തെ കൈമാറ്റത്തോടെ, 69 വർഷത്തിന് ശേഷം ടാറ്റ വീണ്ടും എയർ ഇന്ത്യയുടെ കോക്ക്പിറ്റിലേക്ക് വീണ്ടും പ്രവേശിച്ചു.

ഇൻഡിഗോയ്ക്കും സ്പൈസ് ജെറ്റിനും പിന്നിൽ രാജ്യത്തെ മൂന്നാമത്തെ വലിയ വിമാനക്കമ്പനിയാണ് എയർ ഇന്ത്യ. ഏകദേശം 10 ശതമാനം ആഭ്യന്തര വിപണി വിഹിതമുള്ള ഇതിന് അന്തർദേശീയമായി ഏറ്റവും വലിയ ഇന്ത്യൻ യാത്രക്കാരെ എത്തിക്കുന്നു. 1932-ൽ ഒരു ചരക്ക് വിമാന സർവീസായാണ് ടാറ്റ എയര്‍ലൈന്‍സ് ആരംഭിച്ചത്. പിന്നീടത് പാസഞ്ചർ കാരിയറായി പരിണമിച്ചു. ഒടുവിൽ ഇന്ത്യയുടെ ദേശസാൽകൃത എയർലൈനായി. 1953-ൽ സർക്കാർ നിയന്ത്രണം ഏറ്റെടുത്തെങ്കിലും, 1977 വരെ ജെആർഡി ടാറ്റ അതിന്റെ ചെയർമാനായി തുടർന്നു.

സർക്കാർ ഏറ്റെടുത്തതിനുശേഷം എയർ ഇന്ത്യ സ്ഥിരമായി നഷ്ടമുണ്ടാക്കാന്‍ തുടങ്ങി. റിപ്പോർട്ടുകൾ പ്രകാരം, കഴിഞ്ഞ ദശകത്തിൽ 1.10 ലക്ഷം കോടി രൂപയുടെ ക്യാഷ് സപ്പോർട്ടും ലോൺ ഗ്യാരന്റി ഇൻഫ്യൂഷനും നഷ്ടത്തിലായ വിമാനക്കമ്പനിയെ പിടിച്ചുനിർത്താനായില്ല. നിലവിൽ പ്രതിദിനം 20 കോടിയോളം രൂപയുടെ നഷ്ടമാണ് എയർ ഇന്ത്യ നേരിടുന്നത്. നഷ്ടങ്ങൾക്കിടയിലും, മഹാരാജാസിന്റെ സേവനങ്ങളും പ്രവർത്തനങ്ങളും കുറ്റമറ്റ രീതിയിൽ പ്രാവീണ്യമുള്ളതായി കണക്കാക്കപ്പെടുന്നു.

ഒടുവിൽ, നഷ്ടത്തിന്റെ ഭാരം താങ്ങാനാവാതെ, കഴിഞ്ഞ വർഷം ഒക്ടോബറിൽ സർക്കാർ എയർ ഇന്ത്യയെ 18,000 കോടി രൂപയ്ക്ക് ടാറ്റ ഗ്രൂപ്പിന്റെ ഹോൾഡിംഗ് കമ്പനിയുടെ അനുബന്ധ സ്ഥാപനമായ ടാലേസ് പ്രൈവറ്റ് ലിമിറ്റഡിന് വിറ്റു. സ്‌പൈസ്‌ ജെറ്റ് പ്രൊമോട്ടർ അജയ് സിംഗ് നൽകിയ 15,100 കോടി രൂപയുടെ ഓഫറും കാരിയറിലെ 100 ശതമാനം ഓഹരികൾ വിൽക്കാൻ സർക്കാർ നിശ്ചയിച്ചിരുന്ന കരുതൽ വിലയായ 12,906 കോടി രൂപയും ടാറ്റ ഗ്രൂപ്പ് മറികടന്നു.

ടാറ്റ ഗ്രൂപ്പിന് നൽകിയ ലെറ്റർ ഓഫ് ഇന്റന്റ് (LoI) ഉപയോഗിച്ച് 100 ശതമാനം ഓഹരികൾ വിൽക്കാനുള്ള സന്നദ്ധത സർക്കാർ സ്ഥിരീകരിച്ചു. ഈ ഇടപാടിനായി കേന്ദ്രം ഓഹരി വാങ്ങൽ കരാറിൽ (SPA) ഒപ്പുവച്ചു. ആഭ്യന്തര വിമാനത്താവളങ്ങളിലെ 4,400 ആഭ്യന്തര, 1,800 അന്തർദേശീയ ലാൻഡിംഗ്, പാർക്കിംഗ് സ്ലോട്ടുകളും വിദേശത്തുള്ള 900 സ്ലോട്ടുകളും എയർ ഇന്ത്യ നിയന്ത്രിക്കുന്നു. കരാറിന്റെ ഭാഗമായി, ടാറ്റയ്ക്ക് എയർലൈനിന്റെ 141 വിമാനങ്ങൾ ലഭിക്കുന്നു – 99 ഉടമസ്ഥതയിലുള്ളതും 42 പാട്ടത്തിനെടുത്തതുമായ വിമാനങ്ങൾ. അവർക്ക് എയർ ഇന്ത്യ എക്സ്പ്രസും ഗ്രൗണ്ട് ഹാൻഡ്‌ലിംഗ് വിഭാഗമായ എയർ ഇന്ത്യ സാറ്റ്‌സിന്റെ 50 ശതമാനം ഓഹരിയും ലഭിക്കും. എന്നിരുന്നാലും, മുംബൈയിലെ നരിമാൻ പോയിന്റിലെ എയർ ഇന്ത്യ ബിൽഡിംഗ്, ന്യൂഡൽഹിയിലെ എയർ ഇന്ത്യ ബിൽഡിംഗ്, ഡൽഹിയിലെ എഐയുടെ വസന്ത് വിഹാർ ഹൗസിംഗ് കോളനി തുടങ്ങിയ AI-യുടെ നോൺ-കോർ ആസ്തികൾ നിലനിർത്താൻ ടാറ്റയ്ക്ക് കഴിയില്ല.

നഷ്ടത്തിലോടുന്ന വിമാനക്കമ്പനിയെ ലോകോത്തര വിമാനക്കമ്പനിയാക്കി മാറ്റുമെന്ന് ടാറ്റ വാഗ്ദാനം ചെയ്തിട്ടുണ്ട്. തുടക്കക്കാർക്ക്, ടാറ്റ ഗ്രൂപ്പിന് വലിയ ടിക്കറ്റ് വാങ്ങലുകൾ അപരിചിതമല്ല. കഴിഞ്ഞ ആറ് വർഷമായി, ടാറ്റ സൺസ് രണ്ട് നഷ്ടത്തിലുള്ള എയർലൈനുകളിൽ നിക്ഷേപം തുടരുകയാണ് – എയർഏഷ്യ ഇന്ത്യയിലും വിസ്താരയിലും. ഗ്രൂപ്പിന്റെ ആഴത്തിലുള്ള പോക്കറ്റുകൾ, ദീർഘകാല പ്രതിബദ്ധത, ഏറ്റവും പ്രധാനമായി, വിമാനക്കമ്പനികളുമായുള്ള ചരിത്രപരമായ ബന്ധം മഹാരാജാസിന്റെ ഉയിർത്തെഴുന്നേൽപ്പിന് ആവശ്യമാണ്.

https://twitter.com/RNTata2000/status/1446431109122650118?ref_src=twsrc%5Etfw%7Ctwcamp%5Etweetembed%7Ctwterm%5E1446431109122650118%7Ctwgr%5E%7Ctwcon%5Es1_&ref_url=https%3A%2F%2Fwww.timesnownews.com%2Fbusiness-economy%2Fcompanies%2Farticle%2Fthe-maharaja-s-homecoming-tatas-re-enter-the-air-india-cockpit-after-69-years%2F853620

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Related News

Leave a Comment