അന്വേഷണ ഉദ്യോഗസ്ഥർക്ക് ഫോൺ കൈമാറുന്നതിൽ എന്തിനാണ് ഭയപ്പെടുന്നതെന്ന് ദിലീപിനോട് ഹൈക്കോടതി

കൊച്ചി: 2017ലെ നടിയെ ആക്രമിച്ച കേസില്‍ അന്വേഷണ ഉദ്യോഗസ്ഥരെ കൊലപ്പെടുത്താൻ ഗൂഢാലോചന നടത്തിയെന്നാരോപിച്ച് രജിസ്റ്റർ ചെയ്ത കേസിൽ പ്രതികളായ നടൻ ദിലീപ് ഉൾപ്പെടെയുള്ളവരുടെ ഫോൺ അന്വേഷണ സംഘത്തിന് കൈമാറുന്നതിൽ എന്താണ് ആശങ്കയെന്ന് കേരള ഹൈക്കോടതി ദിലീപിനോട് ചോദിച്ചു. ഫോണുകൾ അന്വേഷണ ഉദ്യോഗസ്ഥന് കൈമാറാത്തത് അനുചിതമാണെന്ന് ജസ്റ്റിസ് ഗോപിനാഥ് പി നിരീക്ഷിച്ചു.

ദിലീപ് ഉൾപ്പെടെയുള്ളവരുടെ മുൻകൂർ ജാമ്യാപേക്ഷയിൽ പ്രോസിക്യൂഷൻ സമർപ്പിച്ച അപേക്ഷയിലാണ് കോടതിയുടെ നിരീക്ഷണം. ഹൈക്കോടതി രജിസ്‌ട്രിക്ക് മുന്നിൽ എന്തുകൊണ്ട് കീഴടങ്ങിക്കൂടാ, ഈ കോടതിയിൽ നിങ്ങൾക്ക് വിശ്വാസമില്ലേ എന്നും കോടതി ദിലീപിനോട് ചോദിച്ചു.

ഇത് മന്ത്രവാദ വേട്ടയാണെന്നും നടന്റെ സ്വകാര്യതയിലേക്കുള്ള കടന്നുകയറ്റമാണെന്നും ദിലീപിന്റെ അഭിഭാഷകൻ വാദിച്ചു. “ക്രൈംബ്രാഞ്ച് നോട്ടീസിനുള്ള എന്റെ മറുപടിയിൽ, മറ്റ് ഫോണുകൾ ഉണ്ടെന്നും ചില വിവരങ്ങൾ വീണ്ടെടുക്കാൻ അവ എന്റെ ഫോറൻസിക് വിദഗ്ധരുടെ പക്കലുണ്ടെന്നും ഞാൻ സമ്മതിച്ചിട്ടുണ്ട്. എന്തെങ്കിലും മറച്ചുവെക്കാൻ ഞാൻ ആഗ്രഹിക്കുന്നുവെങ്കിൽ, അത്തരം ഫോണുകൾ ഉണ്ടെന്ന് ഞാൻ നിഷേധിക്കുമായിരുന്നു. ഇതൊരു മന്ത്രവാദ വേട്ടയാണ്,” ദിലീപിന്റെ അഭിഭാഷകൻ വാദിച്ചു. കേസ് ശനിയാഴ്ച രാവിലെ 11 മണിക്ക് പ്രത്യേക സിറ്റിംഗിലൂടെ കോടതി വീണ്ടും പരിഗണിക്കും.

വെള്ളിയാഴ്ചത്തെ നിരീക്ഷണത്തിൽ, പ്രഥമദൃഷ്ട്യാ കുറ്റം തെളിയിക്കാൻ ഒന്നുമില്ല. എന്നാൽ, ആരോപണങ്ങൾ ഗൗരവമുള്ളതും അവ സമഗ്രമായി അന്വേഷിക്കേണ്ടതും ആണെന്നും കോടതി വ്യക്തമാക്കി. ദിലീപിന്റെ ഫോണുകൾ ആവശ്യമാണെന്ന് പ്രോസിക്യൂഷൻ അറിയിച്ചു. അതിനിടെ, “നിങ്ങൾ നിങ്ങളുടെ ഫോണുകൾ ഫോറൻസിക് വിദഗ്ധർക്ക് നൽകി, അവർ അവയിൽ കൃത്രിമം കാണിക്കുന്നു. അവർ കൃത്രിമ ഫോണുകൾ സമർപ്പിച്ചതായി നാളെ പ്രോസിക്യൂഷൻ പറയും,” കോടതി വാക്കാൽ നിരീക്ഷിച്ചു. തെളിവ് നശിപ്പിക്കാൻ ഉദ്ദേശിച്ചിരുന്നെങ്കിൽ അത് വളരെ മുമ്പേ ചെയ്യുമായിരുന്നുവെന്നും ദിലീപിന്റെ അഭിഭാഷകൻ വാദിച്ചു.

ചോദ്യം ചെയ്യലിൽ അന്വേഷണ ഉദ്യോഗസ്ഥന് കൈമാറാൻ വിസമ്മതിച്ച മൊബൈൽ ഫോണുകൾ ഉടൻ സമർപ്പിക്കാൻ ദിലീപ് ഉൾപ്പെടെയുള്ള ഹരജിക്കാരോട് നിർദേശിക്കണമെന്ന് ഡയറക്ടർ ജനറൽ ഓഫ് പ്രോസിക്യൂഷൻ ടി എ ഷാജി ആവശ്യപ്പെട്ടു. അന്വേഷണ ഉദ്യോഗസ്ഥരുടെ ജീവന്‍ ഹനിക്കാൻ ക്രിമിനൽ ഗൂഢാലോചന നടത്തിയെന്നതാണ് ഇവർക്കെതിരായ പ്രധാന ആരോപണം എന്നതിനാൽ, കുറ്റകൃത്യം പുറത്തുകൊണ്ടുവരാൻ ഡിജിറ്റൽ തെളിവുകൾക്ക് അതീവ പ്രാധാന്യമുണ്ട്.

അതിനാൽ, 2017 ന് ശേഷം ഗണ്യമായ കാലയളവിൽ ഹരജിക്കാർ ഉപയോഗിച്ച മൊബൈൽ ഫോണുകൾ ക്രിമിനൽ അന്വേഷണത്തിന്റെ ഭാഗമായി പരിശോധിക്കേണ്ട പ്രാഥമിക സാമഗ്രികളാണെന്നും, അവ കസ്റ്റഡിയിൽ എടുക്കേണ്ടത് അനിവാര്യമാണെന്നും പ്രോസിക്യൂഷൻ വാദിച്ചു. അന്വേഷണം. രണ്ട് ഐഫോണുകളും മറ്റ് രണ്ട് മൊബൈൽ ഫോണുകളുമാണ് നടൻ ദിലീപ് ഉപയോഗിച്ചിരുന്നത്. അതുപോലെ, ദിലീപിന്റെ സഹോദരൻ അനൂപ് രണ്ട് മൊബൈൽ ഫോണുകളും ടി എൻ സൂരജ് ഒരു മൊബൈൽ ഫോണും ആ നിശ്ചിത കാലയളവിൽ ഉപയോഗിച്ചിരുന്നു. ഇവർ ഉപയോഗിച്ച ഏഴ് മൊബൈൽ ഫോണുകൾ ഹാജരാക്കണമെന്ന് പ്രോസിക്യൂഷൻ ആവശ്യപ്പെട്ടു.

കഴിഞ്ഞ ശനിയാഴ്ച കേരള ഹൈക്കോടതി പുറപ്പെടുവിച്ച ഇടക്കാല ഉത്തരവിൽ, ഹരജിക്കാർ അന്വേഷണവുമായി പൂർണ്ണമായി സഹകരിക്കണമെന്നും അന്വേഷണത്തിൽ ഏതെങ്കിലും വിധത്തിൽ ഇടപെടാൻ ശ്രമിച്ചാൽ ഈ ഉത്തരവ് റദ്ദാക്കാൻ അർഹതയുണ്ടാകുമെന്നും ജഡ്ജി വ്യക്തമായി വ്യക്തമാക്കിയിരുന്നു.

പ്രതികൾ നിർദ്ദേശിച്ച പ്രകാരം ചോദ്യം ചെയ്യലിന് തയ്യാറായി എന്ന് പ്രോസിക്യൂഷൻ അറിയിച്ചു. ഹർജിക്കാർ ഉപയോഗിച്ച ഫോൺ നമ്പറുകളുടെ (സിം നമ്പറുകൾ) സിഡിആർ (കോൾ ഡാറ്റ റെക്കോർഡുകൾ) അന്വേഷണ ഉദ്യോഗസ്ഥന് ലഭിച്ചിട്ടുണ്ട്. ഹരജിക്കാർ 2022 ജനുവരി ആദ്യവാരത്തിന് ശേഷം ഉപയോഗിച്ചിരുന്ന മൊബൈൽ ഫോണുകൾ 2022 ജനുവരി ആദ്യവാരത്തിന് മുമ്പ് ഉപയോഗിച്ചിരുന്നതിന് സമാനമല്ലെന്ന് വെളിപ്പെടുത്തുന്നു. അന്വേഷണത്തിന്റെ ഭാഗമായി മൊബൈൽ ഫോണുകളിലെ ഉള്ളടക്കം പരിശോധിക്കുന്നതിന് ഹരജിക്കാർ മുമ്പ് ഉപയോഗിച്ചതും അന്വേഷണ ഉദ്യോഗസ്ഥരിൽ നിന്ന് അവർ മറച്ചുവെച്ചതും കണ്ടെത്തിയതും Cr.PC സെക്ഷൻ 91 പ്രകാരം നോട്ടീസ് നൽകി ഹാജരാക്കാൻ നിർദ്ദേശിച്ചു. എന്നാല്‍, അവര്‍ ഉപയോഗിച്ച മൊബൈൽ ഫോണുകൾ കൈമാറാൻ വിസമ്മതിച്ചു. സെക്ഷൻ 91 പ്രകാരമുള്ള നോട്ടീസ് നിലനിർത്താനാകില്ലെന്നും മൊബൈൽ ഫോണുകൾ അവരുടെ അഭിഭാഷകർ മുഖേന ഫോറൻസിക് പരിശോധനയ്ക്ക് അയച്ചുവെന്നും ഹര്‍ജിക്കാല്‍ നിലപാട് സ്വീകരിച്ചു എന്ന് പ്രോസിക്യൂഷൻ വാദിച്ചു.

പ്രതികൾ ബോധപൂർവം മൊബൈൽ ഫോണുകൾ നീക്കം ചെയ്യുകയും അത് മറച്ചുവെക്കാനും അതുവഴി തെളിവ് നശിപ്പിക്കാനും ശ്രമിച്ചുവെന്നും പ്രോസിക്യൂഷൻ വാദിച്ചു.

“ജനുവരി 22 ലെ ഉത്തരവിൽ ഈ കോടതി നിർദ്ദേശിച്ച പ്രകാരം ഹരജിക്കാർ അന്വേഷണവുമായി സഹകരിക്കുന്നില്ല, അതിനാൽ തന്നെ ഹർജിക്കാർക്ക് നൽകിയ സംരക്ഷണം റദ്ദാക്കാൻ കോടഹി ബാധ്യസ്ഥമാണ്.” കൂടാതെ, CrPC പ്രകാരമുള്ള വ്യവസ്ഥകൾ അവലംബിച്ച്, മറച്ചുവെച്ച മൊബൈൽ ഫോണുകൾ പിടിച്ചെടുക്കാൻ അന്വേഷണ ഏജൻസിക്ക് അധികാരമുണ്ടെങ്കിലും, വിഷയം കോടതിയുടെ ശ്രദ്ധയിൽപ്പെടുത്തി നിർദ്ദേശം തേടുന്നത് ഉചിതമാണെന്ന് ചൂണ്ടിക്കാട്ടി.

2022 ജനുവരി ആദ്യവാരത്തിന് മുമ്പ് അവർ ഉപയോഗിച്ച മൊബൈൽ ഫോണുകൾ അന്വേഷണ ഉദ്യോഗസ്ഥന് മുമ്പാകെ സമർപ്പിക്കണമെന്ന് പ്രൊസിക്യൂഷന്‍ വീണ്ടും അപേക്ഷിച്ചു.

പ്രോസിക്യൂഷന്റെ അപ്രതീക്ഷിത നീക്കം

നടിയെ ആക്രമിച്ച കേസ് അന്വേഷിച്ച ഉദ്യോഗസ്ഥരെ അപായപ്പെടുത്താന്‍ ഗൂഢാലോചന നടത്തിയെന്ന കേസില്‍ അപ്രതീക്ഷിത നീക്കവുമായി പ്രോസിക്യൂഷന്‍.ദിലീപിന്റെ മുന്‍കൂര്‍ ജാമ്യഹര്‍ജി ഇന്നുതന്നെ പരിഗണിക്കണമെന്ന് പ്രോസിക്യൂഷന്‍ ഹൈക്കോടതിയില്‍ ആവശ്യപ്പെട്ടു. ഇതിനായി പ്രോസിക്യൂഷന്‍ പ്രത്യേകം അപേക്ഷ നല്‍കുകയായിരുന്നു. ഇന്ന് ഉച്ചയ്ക്ക് 1.45 ന് ജാമ്യഹര്‍ജി ഹൈക്കോടതി പരിഗണിക്കും.

അതേസമയം ദിലീപിനെതിരെ നിർണായക തെളിവ് പ്രോസിക്യൂഷനു ലഭിച്ചതായി വിവിധ മാധ്യമങ്ങൾ റിപ്പോർട്ട് ചെയ്യുന്നുണ്ട്. ദിലീപിൻ്റെ ഓഡിയോ ക്ലിപ്പ് ലഭിച്ചതായാണ് റിപ്പോർട്ട്.ദിലീപിന്റെ മുന്‍കൂര്‍ ജാമ്യഹര്‍ജി അടുത്ത ബുധനാഴ്ച പരിഗണിക്കാനാണ് ഹൈക്കോടതി നേരത്തെ മാറ്റിവെച്ചത്. പ്രോസിക്യൂഷന്റെ ആവശ്യം പരിഗണിച്ചാണ് കോടതി ജാമ്യഹര്‍ജി പരിഗണിക്കുന്നത് ബുധനാഴ്ചത്തേക്ക് മാറ്റിയത്. തങ്ങള്‍ക്ക് ലഭിച്ച ഡിജിറ്റല്‍ തെളിവുകള്‍ വിശലകനം ചെയ്യേണ്ടതുണ്ടെന്ന് ചൂണ്ടിക്കാട്ടിയാണ് പ്രോസിക്യൂഷന്‍ സാവകാശം തേടിയത്.ഇതേത്തുടര്‍ന്ന് അടുത്ത ബുധനാഴ്ച കേസ് പരിഗണിക്കാനും, അന്നുവരെ ദിലീപ് അടക്കമുള്ള പ്രതികളെ അറസ്റ്റ് ചെയ്യരുതെന്നും കോടതി ഉത്തരവിട്ടിരുന്നു.

ഗൂഢാലോചന തെളിയിക്കുന്നതിനായി പഴയ ഫോണുകള്‍ കൈമാറണമെന്ന് ആവശ്യപ്പെട്ടെങ്കിലും ദിലീപ് അടക്കമുള്ള പ്രതികള്‍ കൈമാറിയിരുന്നില്ല. ഫോണുകള്‍ വിദഗ്ധ പരിശോധനയ്ക്കായി അഭിഭാഷകന് കൈമാറിയെന്നാണ് ദിലീപ് അറിയിച്ചത്. ഗൂഢാലോചന കേസിലെ പ്രധാന തെളിവായ മൊബൈല്‍ ഫോണ്‍ ഒളിപ്പിച്ചത് തെളിവ് നശിപ്പിക്കാനാണെന്നും അത് കണ്ടെടുക്കാന്‍ പ്രതികളെ കസ്റ്റഡിയില്‍ വേണമെന്നുമാണ് അന്വേഷണ സംഘത്തിന്റെ നിലപാട്. എന്നാല്‍ ഫോണ്‍ ഹാജരാക്കാനാകില്ലെന്നും സ്വന്തം നിലയില്‍ സൈബര്‍ പരിശോധന നടത്തി ഫലം കോടതിയ്ക്ക് കൈമാറാമെന്നും ദിലീപ് കഴിഞ്ഞ ദിവസം ക്രൈം ബ്രാഞ്ചിനെ അറിയിച്ചിരുന്നു.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Related News

Leave a Comment