ഇന്ത്യയും ഫിലിപ്പീൻസും 375 മില്യൺ ഡോളറിന്റെ ബ്രഹ്മോസ് മിസൈൽ കരാറില്‍ ഒപ്പു വെച്ചു

ന്യൂഡൽഹി: ഫിലിപ്പീൻസ് നാവികസേനയ്ക്ക് ബ്രഹ്മോസ് മിസൈൽ സംവിധാനം വിൽക്കുന്നതിനുള്ള 375 മില്യൺ ഡോളറിന്റെ കരാറിൽ ഇന്ത്യയും ഫിലിപ്പീൻസും വെള്ളിയാഴ്ച ഒപ്പുവച്ചു. സർക്കാർ ഉദ്യോഗസ്ഥർ പറയുന്നതനുസരിച്ച്, ഫിലിപ്പീൻസിലെ ഉന്നത പ്രതിരോധ ഉദ്യോഗസ്ഥർ പരിപാടിയിൽ പങ്കെടുത്തിരുന്നു.

നേരത്തെ റിപ്പോർട്ട് ചെയ്തതുപോലെ, ഫിലിപ്പീൻസ് നാവികസേനയ്ക്ക് തീരത്ത് അധിഷ്ഠിതമായ കപ്പൽ വിരുദ്ധ മിസൈൽ സംവിധാനങ്ങൾ നൽകാനുള്ള ബ്രഹ്മോസ് എയ്‌റോസ്‌പേസ് ലിമിറ്റഡിന്റെ നിർദ്ദേശം ഫിലിപ്പീൻസ് കഴിഞ്ഞ മാസം അംഗീകരിച്ചിരുന്നു. കരാർ അവാർഡ് നോട്ടീസ് ഫിലിപ്പീൻസ് ഡിപ്പാർട്ട്മെന്റ് ഓഫ് ഡിഫൻസ് അതിന്റെ ഔദ്യോഗിക വെബ്സൈറ്റിൽ അപ്ലോഡ് ചെയ്തിട്ടുണ്ട്.

“സംഭരണ ​​സ്ഥാപനത്തിന്റെ (ഹോപ്പ്) തലവൻ എന്ന നിലയിൽ, ഫിലിപ്പൈൻ നേവി ഷോർ അധിഷ്ഠിത ആന്റി-ഷിപ്പ് മിസൈൽ അക്വിസിഷൻ പ്രോജക്റ്റിനുള്ള അവാർഡ് നോട്ടിസിൽ ഞാൻ അടുത്തിടെ ഒപ്പുവച്ചു. ഇന്ത്യാ ഗവൺമെന്റുമായി ചർച്ച നടത്തി, അതിൽ മൂന്ന് ബാറ്ററികളുടെ ഡെലിവറി, ഓപ്പറേറ്റർമാർക്കും മെയിന്റനർമാർക്കുമുള്ള പരിശീലനം, ആവശ്യമായ ഇന്റഗ്രേറ്റഡ് ലോജിസ്റ്റിക്സ് സപ്പോർട്ട് (ILS) പാക്കേജ് എന്നിവ ഉൾപ്പെടുന്നു. 2017-ൽ തന്നെ സങ്കൽപ്പിക്കപ്പെട്ട, പ്രസിഡന്റിന്റെ ഓഫീസ് 202-ൽ ഹൊറൈസൺ 2 മുൻഗണനാ പദ്ധതികളിൽ ഉൾപ്പെടുത്തുന്നതിന് അംഗീകാരം നൽകി,” ഫിലിപ്പീൻസ് പ്രതിരോധ സെക്രട്ടറി ഡെൽഫിൻ ലോറെൻസാന കഴിഞ്ഞ ആഴ്ച പറഞ്ഞിരുന്നു.

റഷ്യയും ഇന്ത്യയും സംയുക്തമായി വികസിപ്പിച്ചെടുത്ത ബ്രഹ്മോസിന് 290 കിലോമീറ്റർ ദൂരപരിധിയുള്ളതിനാൽ മിസൈൽ സംവിധാനം ഒരു പ്രതിരോധവും വളരെ ശക്തവുമാണ്. മറ്റൊരു വിധത്തിൽ പറഞ്ഞാൽ, പ്രതിരോധിക്കാൻ പ്രയാസമാണ്.

ഫിലിപ്പീൻസും ചൈനയും തമ്മിൽ നല്ല ബന്ധത്തിലായിരുന്നില്ല, അഭിപ്രായവ്യത്യാസം അന്താരാഷ്ട്ര മധ്യസ്ഥതയിലേക്ക് നയിച്ചു. കേസിൽ ഫിലിപ്പീൻസ് വിജയിച്ചെങ്കിലും ചൈന വിധി അംഗീകരിക്കാൻ തയ്യാറായില്ല.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Leave a Comment