നഷ്ടപരിഹാരം ആവശ്യപ്പെട്ട് സിഎഎ വിരുദ്ധ പ്രക്ഷോഭകർക്ക് അയച്ച നോട്ടീസ് ഉത്തർപ്രദേശ് സർക്കാർ പിൻവലിച്ചു

ലഖ്‌നൗ: പൗരത്വ ഭേദഗതി നിയമത്തിനെതിരായ പ്രതിഷേധക്കാർക്ക് നഷ്ടപരിഹാരം ആവശ്യപ്പെട്ട് അയച്ച നോട്ടീസ് യോഗി ആദിത്യനാഥിന്റെ നേതൃത്വത്തിലുള്ള ഉത്തർപ്രദേശിലെ സർക്കാർ പിൻവലിച്ചു. 2022 ഫെബ്രുവരി 11 ന് സുപ്രീം കോടതി ഉത്തരവിനെ വിമർശിക്കുകയും CAA പ്രതിഷേധങ്ങളിലെ റിക്കവറി നോട്ടീസ് റദ്ദാക്കുമെന്ന് മുന്നറിയിപ്പ് നൽകുകയും ചെയ്തതിന് ദിവസങ്ങൾക്ക് ശേഷമാണ് ഏറ്റവും പുതിയ സംഭവവികാസം.

2019 ഡിസംബറിൽ സിഎഎയ്‌ക്കെതിരായ പ്രതിഷേധത്തിൽ ഉൾപ്പെട്ടവരുടെ സ്വത്തുക്കൾ കണ്ടുകെട്ടാൻ യുപി സർക്കാർ ഉത്തരവിട്ടിരുന്നു. അഡീഷണൽ ജില്ലാ മജിസ്‌ട്രേറ്റുകൾ (എഡിഎംമാർ) നാശനഷ്ടങ്ങൾ വീണ്ടെടുക്കുന്നതിനായി 274 നോട്ടീസ് നൽകിയിരുന്നു. ലഖ്‌നൗവിലെ പ്രതിഷേധക്കാർക്ക് നൽകിയ 95 ഉൾപ്പെടെ.

“പരാതിക്കാരനെയും ന്യായാധിപനെയും പ്രോസിക്യൂട്ടറെയും” പോലെയാണ് ഭരണകൂടം പ്രവർത്തിച്ചതെന്ന് ചൂണ്ടിക്കാട്ടി ജസ്റ്റിസുമാരായ ഡി വൈ ചന്ദ്രചൂഡ്, സൂര്യകാന്ത് എന്നിവരടങ്ങിയ എസ് സി ബെഞ്ച് യുപി സർക്കാരിനെ വിമർശിച്ചു. നടപടികൾ പിൻവലിക്കുക അല്ലെങ്കിൽ നിയമ ലംഘനം നടത്തിയതിനാൽ ഞങ്ങൾ അത് റദ്ദാക്കുമെന്ന് മുന്നറിയിപ്പും നല്‍കി.

2019 ഡിസംബറിൽ സി‌എ‌എ വിരുദ്ധ പ്രതിഷേധത്തിനിടെ പൊതുമുതൽ നശിപ്പിച്ചതിന് നഷ്ടപരിഹാരം നൽകാനുള്ള റിക്കവറി നോട്ടീസ് സംബന്ധിച്ച ഉത്തർപ്രദേശ് സർക്കാരിന്റെ നടപടികൾ സുപ്രീം കോടതി പുറപ്പെടുവിച്ച നിയമത്തിന് വിരുദ്ധമാണെന്നും അത് നിലനിൽക്കാൻ കഴിയില്ലെന്നും സുപ്രീം കോടതി പറഞ്ഞു.

ഉത്തർപ്രദേശിലെ സി‌എ‌എ വിരുദ്ധ പ്രതിഷേധത്തിനിടെ പൊതുമുതൽ നശിപ്പിച്ചതിലൂടെ ഉണ്ടായ നഷ്ടം ഈടാക്കിയതിന് പ്രതിഷേധക്കാർക്ക് അയച്ച നോട്ടീസ് റദ്ദാക്കണമെന്ന് ആവശ്യപ്പെട്ട് പർവൈസ് ആരിഫ് ടിറ്റു സമർപ്പിച്ച ഹർജി പരിഗണിക്കവെയാണ് സുപ്രീം കോടതി ഈ നിരീക്ഷണം നടത്തിയത്.

ഫെബ്രുവരി 11 ന് വിഷയം കേൾക്കുമ്പോൾ ജസ്റ്റിസ് ചന്ദ്രചൂഡ് പറഞ്ഞു, “ഞങ്ങൾക്ക് മറ്റ് നടപടികളുമായി ബന്ധമില്ല. 2019 ഡിസംബറിൽ CAA പ്രതിഷേധത്തിനിടെ അയച്ച നോട്ടീസുകളിൽ മാത്രമാണ് ഞങ്ങൾക്ക് താൽപ്പര്യമുള്ളത്. നിങ്ങൾക്ക് ഞങ്ങളുടെ ഉത്തരവുകൾ മറികടക്കാൻ കഴിയില്ല. എഡിഎംമാരെ നിയമിക്കുക, അത് ജുഡീഷ്യൽ ഓഫീസർമാരായിരിക്കണമെന്ന് ഞങ്ങൾ പറഞ്ഞിരുന്നു. 2019 ഡിസംബറിൽ എന്ത് നടപടിക്രമങ്ങൾ നടത്തിയാലും അത് ഈ കോടതി നിർദ്ദേശിച്ച നിയമത്തിന് വിരുദ്ധമായിരുന്നു.”

ഏകപക്ഷീയമായ രീതിയിലാണ് നോട്ടീസ് അയച്ചതെന്ന് ഹർജിക്കാരൻ വാദിച്ചു. ആറ് വർഷം മുമ്പ് മരിച്ച 94 വയസ്സുള്ള ഒരാൾക്കും 90 വയസ്സിന് മുകളിലുള്ള രണ്ട് പേർ ഉൾപ്പെടെ നിരവധി പേർക്കും നോട്ടീസ് അയച്ചതായി ഹർജിയിൽ പറയുന്നു.

Print Friendly, PDF & Email

Related posts

Leave a Comment