അഫ്ഗാനിസ്ഥാന്‍ ജനസംഖ്യയില്‍ 95% പേര്‍ക്കും വേണ്ടത്ര ഭക്ഷണം ലഭിക്കുന്നില്ല: യു.എന്‍

അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിലെ 95 ശതമാനം ജനങ്ങള്‍ക്കും വേണ്ടത്ര ഭക്ഷ്യവസ്തുക്കള്‍ ലഭിക്കുന്നില്ല എന്ന് ഐക്യരാഷ്ട്ര സഭയുടെ വേൾഡ് ഫുഡ് പ്രോഗ്രാം (WFP) റിപ്പോര്‍ട്ടില്‍ പറയുന്നു. അഫ്ഗാൻ സർക്കാരിന്റെ കോടിക്കണക്കിന് ഡോളറിന്റെ ആസ്തി അമേരിക്ക മരവിപ്പിച്ചതിനാൽ ഭരണകക്ഷിയായ താലിബാനെതിരെയുള്ള അന്താരാഷ്ട്ര ഉപരോധങ്ങൾ അഫ്ഗാനിസ്ഥാനെ സമ്പൂർണ സാമ്പത്തിക പ്രതിസന്ധിയിലേക്ക് തള്ളിവിട്ടതായി റിപ്പോര്‍ട്ടില്‍ പരാമര്‍ശിക്കുന്നു.

“അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിൽ വിശപ്പ് വർദ്ധിച്ചുകൊണ്ടിരിക്കുന്നു” എന്നും “ജനസംഖ്യയുടെ 95% പേർക്ക് വേണ്ടത്ര ഭക്ഷണം ഇല്ല” എന്നും ശനിയാഴ്ച ഡബ്ല്യുഎഫ്‌പി ഏഷ്യാ പസഫിക് അതിന്റെ ഔദ്യോഗിക ട്വിറ്ററില്‍ മുന്നറിയിപ്പ് നൽകി.

ജനുവരിയിൽ, “10 കുടുംബങ്ങളിൽ 8 പേർക്കും വരുമാനത്തിൽ ഗണ്യമായ കുറവുണ്ടായി, ഇത് ഏറ്റവും കൂടുതൽ ബാധിച്ചത് കാബൂളിലാണ്. അതിലും മോശം, ചിലർ തണുപ്പ് മാസത്തെ ധൈര്യത്തോടെ നേരിടാൻ നിർബന്ധിതരായി. അവര്‍ക്ക് വരുമാനം ഒന്നുമില്ല,” ട്വിറ്ററില്‍ പറഞ്ഞു.

കഴിഞ്ഞ വർഷം ഓഗസ്റ്റിൽ താലിബാൻ അഫ്ഗാനിസ്ഥാൻ പിടിച്ചെടുത്തതിനുശേഷം, തൊഴിലില്ലായ്മയുടെ തോത് രാജ്യത്തുടനീളം വർദ്ധിച്ചു, മാതാപിതാക്കൾക്ക് അവരുടെ കുടുംബത്തിന് ഭക്ഷണം നൽകാൻ കഴിയുന്നില്ല. നേരിട്ടുള്ള ഫലം പോഷകാഹാരക്കുറവിന്റെ കുതിച്ചുചാട്ടമാണ്, കുട്ടികളിൽ ന്യുമോണിയയിൽ അഭൂതപൂര്‍‌വ്വമായ വർദ്ധനവ് ഉണ്ടാക്കുന്നു.

മുമ്പ് 1996 മുതൽ 2001 വരെ അഫ്ഗാനിസ്ഥാൻ ഭരിച്ച താലിബാൻ സെപ്റ്റംബർ 7 ന് ഒരു താൽക്കാലിക സർക്കാർ രൂപീകരിക്കുമെന്ന് പ്രഖ്യാപിച്ചു. എന്നാല്‍, ഒരു രാജ്യവും ഇതുവരെ അവരുടെ ഭരണം അംഗീകരിച്ചിട്ടില്ല. അതിനുശേഷം, താലിബാൻ ആഴത്തിലുള്ള സാമ്പത്തിക പ്രതിസന്ധി തടയാൻ പാടുപെടുകയാണ്, ഇത് രാജ്യത്തെ ഇതിനകം ദുർബലമായ ബാങ്കിംഗ് സംവിധാനത്തെയും ബാധിച്ചു.

ഇതിനകം തന്നെ ഉയർന്ന ദാരിദ്ര്യം അനുഭവിക്കുന്ന അഫ്ഗാനിസ്ഥാൻ “ലോകത്തിലെ ഏറ്റവും മോശമായ മാനുഷിക ദുരന്തങ്ങളിലൊന്നാണ്” അഭിമുഖീകരിക്കുന്നതെന്ന് യുഎൻ പറയുന്നു.

ഓരോ മാസവും, പുതിയ തരംഗങ്ങൾ അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിലെ ജനങ്ങള്‍ അവരുടെ കുടുംബങ്ങളെ പോറ്റുന്നതിനുള്ള കടുത്ത നടപടികളിലേക്ക് തിരിയുന്നതായി WFP പറഞ്ഞു.

അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിലെ മൂന്നിൽ രണ്ട് ആളുകളും – “66% – ഇപ്പോൾ പ്രതിസന്ധി നേരിടാനുള്ള തന്ത്രങ്ങൾ അവലംബിക്കുകയാണ് – 2021 ഡിസംബറിലെ 58%, ഓഗസ്റ്റ് 15 ന് മുമ്പ് 11%.”

അഫ്ഗാനിസ്ഥാന്റെ സാമ്പത്തിക മാന്ദ്യം ജനസംഖ്യയുടെ 95 ശതമാനത്തിലധികം ദാരിദ്ര്യത്തിലേക്ക് നയിക്കുമെന്ന് ഭീഷണിപ്പെടുത്തുന്നു. മരവിപ്പിച്ച സ്വത്തുക്കൾ മോചിപ്പിക്കണമെന്ന് താലിബാന്റെ ഇടക്കാല സർക്കാർ ആവർത്തിച്ച് ആവശ്യപ്പെട്ടിരുന്നുവെങ്കിലും വാഷിംഗ്ടൺ അത് നിരസിക്കുന്നത് തുടരുകയാണ്.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Leave a Comment

Related News