ഇന്ന് അന്താരാഷ്ട്ര മാതൃഭാഷാ ദിനം

സംസ്‌കാരങ്ങളിലെയും ഭാഷകളിലെയും വ്യത്യാസങ്ങൾ സംരക്ഷിക്കുന്നതിന്റെ ഭാഗമായി എല്ലാ വർഷവും ഫെബ്രുവരി 21 ന് ആഗോള മാതൃഭാഷാ ദിനം ആഘോഷിക്കുന്നു.

1999-ലെ യുനെസ്‌കോ ജനറൽ കോൺഫറൻസിലാണ് ഈ ദിനം ആഘോഷിക്കാനുള്ള ആശയം അംഗീകരിക്കപ്പെട്ടത്. 2000 മുതൽ ലോകമെമ്പാടും ഇത് ആചരിച്ചുവരുന്നു. യുണൈറ്റഡ് നേഷൻസ് എജ്യുക്കേഷണൽ, സയന്റിഫിക് ആൻഡ് കൾച്ചറൽ ഓർഗനൈസേഷൻ (UNESCO) പ്രകാരം, കൂടുതൽ കൂടുതൽ ഭാഷകൾ തുടരുന്നതിനാൽ ഭാഷാ വൈവിധ്യം കൂടുതൽ അപ്രത്യക്ഷമാകാവുന്ന ഭീഷണിയിലാണ്.

ലോകമെമ്പാടും ആയിരക്കണക്കിന് ഭാഷകൾ സംസാരിക്കുന്നു. എന്നിരുന്നാലും, വിദ്യാഭ്യാസ സമ്പ്രദായങ്ങളിലും പൊതുസഞ്ചയത്തിലും യഥാർത്ഥത്തിൽ ഏതാനും നൂറ് ഭാഷകൾക്ക് മാത്രമേ സ്ഥാനം ലഭിച്ചിട്ടുള്ളൂ. ഡിജിറ്റൽ ലോകത്ത് നൂറിൽ താഴെ മാത്രമേ ഉപയോഗിക്കുന്നുള്ളൂ. ആഗോളതലത്തിൽ, ജനസംഖ്യയുടെ 40% പേർക്ക് അവർ സംസാരിക്കുന്നതോ മനസ്സിലാക്കാവുന്നതോ ആയ ഭാഷയിൽ വിദ്യാഭ്യാസം ലഭ്യമല്ല. എന്നിരുന്നാലും, ഭാഷാ വൈവിധ്യത്തെ സംരക്ഷിക്കാൻ സാങ്കേതികവിദ്യയ്ക്ക് കഴിയുമെന്ന് വിദഗ്ധർ വിശ്വസിക്കുന്നു.

“ബഹുഭാഷാ പഠനത്തിനായി സാങ്കേതികവിദ്യ ഉപയോഗിക്കുന്നത്: വെല്ലുവിളികളും അവസരങ്ങളും” എന്നതാണ് യുനെസ്കോയുടെ ഈ വർഷത്തെ പ്രമേയം.

“ഭാഷാ വൈവിധ്യം സംരക്ഷിക്കുന്നതിന് സാങ്കേതികവിദ്യയ്ക്ക് പുതിയ ഉപകരണങ്ങൾ നൽകാൻ കഴിയും. ഉദാഹരണത്തിന്, അത്തരം ഉപകരണങ്ങൾ അവയുടെ വ്യാപനവും വിശകലനവും സുഗമമാക്കുന്നു, ചിലപ്പോൾ വാക്കാലുള്ള രൂപത്തിൽ മാത്രം നിലനിൽക്കുന്ന ഭാഷകൾ റെക്കോർഡു ചെയ്യാനും സംരക്ഷിക്കാനും ഞങ്ങളെ അനുവദിക്കുന്നു. അന്താരാഷ്ട്ര മാതൃഭാഷാ ദിനത്തോടനുബന്ധിച്ച് യുനെസ്കോയുടെ ഡയറക്ടർ ജനറൽ ഓഡ്രി അസോലെ അംഗരാജ്യങ്ങളോട് തന്റെ സന്ദേശത്തിൽ പറഞ്ഞു.

“ഇന്റർനെറ്റ് ഭാഷാപരമായ ഏകീകരണത്തിന്റെ അപകടസാധ്യത ഉയർത്തുന്നു, അത് ഉറപ്പാക്കാൻ ഞങ്ങൾ ശ്രമിക്കുന്നിടത്തോളം കാലം സാങ്കേതിക പുരോഗതി ബഹുഭാഷാവാദത്തെ സേവിക്കുമെന്നും ഞങ്ങൾ അറിഞ്ഞിരിക്കണം,” അസോലെ ചൂണ്ടിക്കാട്ടി.

വ്യത്യസ്ത ഭാഷകളിൽ ഓൺലൈൻ ടൂളുകൾ രൂപകൽപന ചെയ്യേണ്ടതുണ്ട്, അതിലൂടെ ആളുകൾക്ക് അവരുടെ മാതൃഭാഷ ഉപേക്ഷിക്കാതെ തന്നെ ഒന്നിലധികം ഭാഷകൾ കണ്ടെത്താനാകും.

ഒരു ഭാഷ പഠിക്കുകയോ മറക്കുകയോ ചെയ്യുന്നത് ആശയവിനിമയത്തിനുള്ള ഒരു മാർഗം നേടുന്നതിനോ നഷ്ടപ്പെടുന്നതിനോ മാത്രമല്ല, ഒരു ലോകം മുഴുവൻ പ്രത്യക്ഷപ്പെടുകയോ അപ്രത്യക്ഷമാകുകയോ ചെയ്യുന്നതിനെക്കുറിച്ചാണ് യുനെസ്‌കോ പറയുന്നത്.

പരമ്പരാഗത അറിവുകളും സംസ്കാരങ്ങളും സുസ്ഥിരമായ രീതിയിൽ കൈമാറുകയും സംരക്ഷിക്കുകയും ചെയ്യുന്ന അവരുടെ ഭാഷകളിലൂടെ ബഹുഭാഷാ ബഹുസ്വര സമൂഹങ്ങൾ നിലനിൽക്കുന്നു.

Print Friendly, PDF & Email

Leave a Comment