സ്വയംഭൂ ശിവലിംഗം ജ്ഞാനവാപിയിൽ മാത്രമേയുള്ളൂ; അലഹബാദ് ഹൈക്കോടതിയിൽ ഹിന്ദു പക്ഷം

ലഖ്‌നൗ: വാരണാസിയിലെ തർക്കത്തിലുള്ള ജ്ഞാനവാപി ഘടനയെക്കുറിച്ച് ആദി വിശ്വേശ്വരന്റെ സ്വയംഭൂ ജ്യോതിർലിംഗം ജ്ഞാനവാപിയിൽ ഉണ്ടെന്ന് അലഹബാദ് ഹൈക്കോടതിയിൽ വെള്ളിയാഴ്ച ഹിന്ദു പക്ഷം അവകാശപ്പെട്ടു. വജുഖാനയിൽ കണ്ടെത്തിയ ശിവലിംഗം വിശ്വേശ്വരന്റെ ശിവലിംഗമല്ലെന്ന് അലഹബാദ് ഹൈക്കോടതിയിൽ പ്രതിഭാഗം അഭിഭാഷകനായ വിജയ് ശങ്കർ റസ്‌തോഗി പറഞ്ഞു. അത് താരകേശ്വരര്‍ മഹാദേവനാണ്. ആദി വിശ്വേശ്വരന്റെ സ്വയംഭൂ ശിവലിംഗം ജ്ഞാനവാപി ഘടനയുടെ മധ്യ താഴികക്കുടത്തിന് തൊട്ടുതാഴെ ഏകദേശം 100 അടി താഴ്ചയിലാണെന്ന് അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

സ്വയംഭൂ എന്നാൽ സ്വയം പ്രത്യക്ഷപ്പെട്ടത്, അതായത് സൃഷ്ടിക്കപ്പെടാത്തത്. ശിവന്റെ രൂപത്തെ പ്രതിനിധീകരിക്കുന്ന സ്വയംഭൂ ശിവലിംഗമായാണ് ആദി വിശ്വേശ്വരനെ കണക്കാക്കുന്നത് എന്ന് പറയപ്പെടുന്നു. പുരാണങ്ങൾ അനുസരിച്ച്, കാശിയിലെ ശിവലിംഗം 12 ജ്യോതിർലിംഗങ്ങളിൽ ഒന്നാണ്, ഏറ്റവും പഴക്കം ചെന്നതാണ്. ജ്യോതിർലിംഗങ്ങൾക്ക് ഒരു നീണ്ട ചരിത്രമുണ്ട്, വേദങ്ങൾ, ഉപനിഷത്തുകൾ, പുരാണങ്ങൾ എന്നിവയുൾപ്പെടെ നിരവധി ഹിന്ദു ഗ്രന്ഥങ്ങളിൽ അത് വിവരിച്ചിരിക്കുന്നു. ബ്രിട്ടീഷ് ഭരണകാലത്ത് വാരണാസിയിലെ അന്നത്തെ ജില്ലാ മജിസ്‌ട്രേറ്റ് ജെയിംസ് പ്രിൻസിപ്പാണ് വിശ്വനാഥ ക്ഷേത്രത്തിന്റെ പഴയ ഭൂപടം ഉണ്ടാക്കിയതെന്ന് അഭിഭാഷകൻ റസ്‌തോഗി പറഞ്ഞു. ‘ഡോക്ടർ എഎസ് എൽടേക്കർ (ഡിപ്പാർട്ട്‌മെന്റ് ഹെഡ്, ബിഎച്ച്‌യു വാരണാസി) എഴുതിയ ബനാറസിന്റെ ചരിത്രത്തിൽ’ ഭൂപടം പരാമർശിച്ചിരിക്കുന്നു. ഏത് സ്ഥലത്താണ് ദേവന്റെ ക്ഷേത്രങ്ങൾ ഉണ്ടായിരുന്നതെന്ന് പറയപ്പെടുന്നു.

1991 മുതൽ വാരാണസിയിലെ സിവിൽ കോടതിയിൽ നടന്നുകൊണ്ടിരിക്കുന്ന കാശി വിശ്വനാഥ്, ജ്ഞാനവാപി കേസിൽ ആദി വിശ്വേശ്വരനുവേണ്ടി ഹാജരായ വദ്മിത്ര രസ്തോഗി പറഞ്ഞു, ആ ഭൂപടത്തിന്റെ അടിസ്ഥാനത്തിൽ വജുഖാനയുടെ സ്ഥാനം താരകേശ്വര ക്ഷേത്രത്തിലേക്കാണ് വിരൽ ചൂണ്ടുന്നത്. ഈ ക്ഷേത്രം പൊളിച്ച് നിരപ്പാക്കിയെന്നും അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

ശിവലിംഗമാണെങ്കിൽ അതേ താരകേശ്വർ മഹാദേവന്റേതാകാം. കാശി വിശ്വനാഥ ക്ഷേത്രം അഞ്ച് തവണ നിർമ്മിച്ചതിന്റെ തെളിവുകൾ ചരിത്രത്തിൽ രേഖപ്പെടുത്തിയിട്ടുണ്ടെന്ന് ബിഎച്ച്‌യു മുൻ സ്‌പെഷ്യൽ ഓഫീസർ ഡോ.വിശ്വനാഥ് പാണ്ഡെ പറയുന്നു. ആദ്യത്തേത് 2050 വർഷം മുമ്പ് വരുണ-ഗംഗ സംഗമത്തിന് സമീപം മഹാരാജ വിക്രമാദിത്യയാണ് നിർമ്മിച്ചത്. എഡി 402-ൽ സംസ്‌കൃതം പഠിക്കാൻ കാശിയിലെത്തിയ ആദ്യത്തെ ചൈനീസ് സഞ്ചാരിയായ ഫാ-ഹിയാൻ, ആദി വിശ്വേശ്വരന്റെ മരതകമായിരുന്ന വിക്രമാദിത്യ മഹാരാജാവ് നിർമ്മിച്ച ശിവലിംഗം കണ്ടതിനെക്കുറിച്ച് എഴുതിയിട്ടുണ്ട്.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Leave a Comment

Related News