ഡെക്കാൻ ക്വീൻ എക്സ്പ്രസ് ട്രെയിൻ 92 വർഷം പൂർത്തിയാക്കി

മുംബൈ: ഇന്ത്യയിലെ ആദ്യത്തെ ആഡംബര തീവണ്ടിയായ ഡെക്കാൻ ക്വീൻ എക്‌സ്പ്രസ് ജൂൺ ഒന്നിന് 92 വർഷം സർവ്വീസ് പൂര്‍ത്തിയാക്കി. മഹാരാഷ്ട്രയിലെ രണ്ട് വലിയ നഗരങ്ങളായ പൂനെയെയും മുംബൈയെയും ബന്ധിപ്പിക്കുന്ന തീവണ്ടിയാണിത്.

“ഇന്ത്യൻ റെയിൽവേയിൽ ഇത്തരത്തിലുള്ള ഒരേയൊരു ട്രെയിൻ ആണ് ഇത്. ജൂൺ 22 മുതൽ ഇത് എൽഎച്ച്ബി ക്യാരേജുകളുമായി ഓടും,” സെൻട്രൽ റെയിൽവേ ജനറൽ മാനേജർ അനിൽ കുമാർ ലഹോട്ടി മാധ്യമ പ്രവർത്തകരോട് പറഞ്ഞു.

1930 ജൂൺ 1-ന് മഹാരാഷ്ട്രയിലെ രണ്ട് പ്രധാന പട്ടണങ്ങളായ പൂനെയ്ക്കും മുംബൈയ്ക്കും ഇടയിൽ ‘ഡെക്കാൻ ക്വീൻ’ അവതരിപ്പിച്ചത് സെൻട്രൽ റെയിൽവേയുടെ ചരിത്രത്തിന്റെ ഉപജ്ഞാതാവായ ഗ്രേറ്റ് ഇന്ത്യൻ പെനിൻസുല റെയിൽവേയുടെ ഒരു ജലരേഖയായിരുന്നു.

ഈ മേഖലയിലെ രണ്ട് പ്രധാന നഗരങ്ങളിൽ സർവീസ് നടത്തുന്ന ആദ്യത്തെ ഡീലക്സ് ട്രെയിനായിരുന്നു ഇത്, “ഡെക്കാൻ രാജ്ഞി” (ദഖൻ കി റാണി) എന്ന് പരക്കെ അറിയപ്പെടുന്ന പൂനെയുടെ പേരിലാണ് ഇതിന് ഉചിതമായ പേര് ലഭിച്ചത്. ഏഴ് കോച്ചുകളുള്ള രണ്ട് റേക്കുകൾ, സ്കാർലറ്റ് മോൾഡിംഗുകൾ കൊണ്ട് വരച്ച വെള്ളിയും മറ്റൊന്ന് സ്വർണ്ണ വരകളുള്ള രാജകീയ നീലയും ഉപയോഗിച്ചാണ് ട്രെയിൻ ആദ്യം ഉദ്ഘാടനം ചെയ്തത്. പ്രാരംഭ റേക്കുകളുടെ കോച്ച് അണ്ടർഫ്രെയിമുകൾ ഇംഗ്ലണ്ടിലാണ് നിർമ്മിച്ചത്. അതേസമയം, കോച്ച് ബോഡികൾ ജിഐപി റെയിൽവേയുടെ മാട്ടുംഗ വർക്ക്ഷോപ്പിലാണ് നിർമ്മിച്ചത്.

തുടക്കത്തിൽ, ഡെക്കാൻ റാണിക്ക് ഫസ്റ്റ്, സെക്കൻഡ് ക്ലാസ് സൗകര്യങ്ങൾ മാത്രമേ ഉണ്ടായിരുന്നുള്ളൂ. 1949 ജനുവരി 1 ന്, ഒന്നാം ക്ലാസ് ഒഴിവാക്കി, രണ്ടാം ക്ലാസ് ഒന്നാം ക്ലാസായി പുനർരൂപകൽപ്പന ചെയ്തു. ഇത് 1955 ജൂൺ വരെ നീണ്ടുനിന്നു. ഈ ട്രെയിനിൽ ആദ്യമായി മൂന്നാം ക്ലാസ് അവതരിപ്പിച്ചു. 1974 ഏപ്രിൽ മുതൽ ഇത് രണ്ടാം ക്ലാസായി പുനർനിർണയിക്കപ്പെട്ടു. യഥാർത്ഥ റേക്കുകളുടെ കോച്ചുകൾക്ക് പകരം 1966-ൽ ഇന്റഗ്രൽ കോച്ച് ഫാക്ടറി, പെരമ്പൂർ ആന്റി ടെലിസ്കോപ്പിക് സ്റ്റീൽ ബോഡിഡ് ഇന്റഗ്രൽ കോച്ചുകൾ സ്ഥാപിച്ചു.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Leave a Comment