മെമ്മോറിയൽ സ്ലോൺ കെറ്ററിംഗ് ക്യാന്‍സര്‍ സെന്ററിന്റെ മരുന്ന് പരീക്ഷണം; മലാശയ ക്യാന്‍സര്‍ ഭേദമായതായി റിപ്പോര്‍ട്ട്

സാഷാ റോത്ത്, ഇംതിയാസ് ഹുസൈൻ, ആവറി ഹോംസ്, നിഷ വറുഗീസ് (രോഗികള്‍) ഗവേഷകരായ ഡോ. ലൂയിസ് ഡയസും ആൻഡ്രിയ സെർസെക്കിനൊപ്പം

ന്യൂയോര്‍ക്ക്: ന്യൂയോര്‍ക്കിലെ മെമ്മോറിയൽ സ്ലോൺ കെറ്ററിംഗ് കാൻസർ സെന്ററിൽ (എം‌എസ്‌കെ) നടന്ന മരുന്ന് പരീക്ഷണത്തിൽ പങ്കെടുത്ത 15 ലധികം മലാശയ കാൻസർ രോഗികൾ പൂര്‍ണ്ണമായും രോഗ വിമുക്തി നേടിയതായി ഗവേഷണ പഠനം.

വാഷിംഗ്ടൺ ഡിസിയിലെ സാസ്ച റോത്ത് ആണ് മരുന്ന് പരീക്ഷിച്ച ആദ്യത്തെ രോഗി. ആഴ്ചകളോളം റേഡിയേഷൻ തെറാപ്പിക്ക് വിധേയമാകുന്നതിന് നാലാഴ്ച മുമ്പാണ് അവര്‍ക്ക് ഈ സദ്‌വാര്‍ത്ത ലഭിച്ചത്.

ട്യൂമറിൽ ഒരു പ്രത്യേക ജനിതകമാറ്റം അടങ്ങിയിരിക്കുന്ന രോഗികളുടെ ഉപവിഭാഗത്തിൽ, മറ്റ് ടിഷ്യൂകളിലേക്ക് പടരാത്ത മലാശയ അർബുദത്തെ പ്രതിരോധിക്കാൻ ഇമ്മ്യൂണോതെറാപ്പിക്ക് മാത്രം കഴിയുമോ എന്ന് എംഎസ്‌കെ ക്ലിനിക്കൽ ട്രയൽ അന്വേഷിച്ചു വരികയായിരുന്നുവെന്ന് ആശുപത്രി ഒരു പ്രസ്താവനയിൽ പറഞ്ഞു.

“ഫലങ്ങൾ വളരെ ശ്രദ്ധേയമാണ്, അവ ന്യൂ ഇംഗ്ലണ്ട് ജേണൽ ഓഫ് മെഡിസിനിൽ പ്രസിദ്ധീകരിക്കുകയും 2022 ജൂണിൽ നടന്ന രാജ്യത്തെ ഏറ്റവും വലിയ ക്ലിനിക്കൽ ഓങ്കോളജിസ്റ്റുകളുടെ സമ്മേളനത്തിൽ അവതരിപ്പിക്കുകയും ചെയ്തു,” എം‌എസ്‌കെയുടെ പ്രസ്താവനയില്‍ പറയുന്നു.

എംഎസ്‌കെ ഓങ്കോളജിസ്റ്റുമാരായ ഡോ. ആൻഡ്രിയ സെർസെക്കും ഡോ. ലൂയിസ് ഡയസ് ജൂനിയറുമാണ് പരീക്ഷണത്തിന് നേതൃത്വം നൽകിയത്.

മലാശയ ക്യാൻസർ ബാധിച്ച 12 രോഗികളും ഡോസ്റ്റാർലിമാബ് ചികിത്സയ്ക്ക് ശേഷം അവരുടെ കാൻസർ അപ്രത്യക്ഷമാകുന്നത് കണ്ടു. പരീക്ഷണത്തില്‍ പങ്കെടുത്തവര്‍ക്ക് ആറ് മാസത്തേക്ക് ഓരോ മൂന്നാഴ്ച കൂടുമ്പോഴും ഡോസ്‌റ്റാർലിമാബ് ഡോസ് ലഭിച്ചു. ചികിത്സയ്ക്ക് ശേഷം കീമോതെറാപ്പി, റേഡിയേഷൻ തെറാപ്പി, സർജറി എന്നിവയുടെ സ്റ്റാൻഡേർഡ് ചികിത്സകൾക്ക് വിധേയരാകേണ്ടിവരുമെന്ന സംശയം ഉണ്ടായിരുന്നു.

എന്നാല്‍, എല്ലാ സാഹചര്യങ്ങളിലും, പരീക്ഷണാത്മക ചികിത്സയിലൂടെ മാത്രം ക്യാൻസർ ശുദ്ധീകരിക്കപ്പെട്ടതായി ഗവേഷകർ കണ്ടെത്തി.

ഈ ഇമ്മ്യൂണോതെറാപ്പി എങ്ങനെയാണ് പ്രവർത്തിക്കുന്നത്?
ഡോ ഡയസിന്റെ നേതൃത്വത്തിലുള്ള മുൻ പരീക്ഷണത്തിൽ നിന്നാണ് പഠനത്തിന് പ്രചോദനം ലഭിച്ചത്. രോഗികൾ പെംബ്രോലിസുമാബ് എന്ന മരുന്ന് കഴിക്കുന്നത് കണ്ടതായി ന്യൂയോർക്ക് ടൈംസ് റിപ്പോർട്ട് ചെയ്തു. സ്റ്റാൻഡേർഡ് ചികിത്സയെ പ്രതിരോധിക്കുന്ന വിപുലമായ ക്യാൻസർ രോഗികളെ ഉൾപ്പെടുത്തിയ ആ പരീക്ഷണത്തിൽ, പങ്കാളികളുടെ മുഴകൾ സ്ഥിരത കൈവരിക്കുകയും ചുരുങ്ങുകയും അപ്രത്യക്ഷമാകുകയും ചെയ്തു.

നിലവിലെ പരീക്ഷണത്തിൽ, ക്യാൻസർ കോശങ്ങൾ പടരുന്നതിന് മുമ്പ് സമാനമായ മരുന്ന് ഡോസ്റ്റാർലിമാബ് ഉപയോഗിച്ചാൽ എന്തു ചെയ്യുമെന്ന് കാണാൻ ഗവേഷകർ ആഗ്രഹിച്ചു.

യുഎസ് നാഷണൽ കാൻസർ ഇൻസ്റ്റിറ്റ്യൂട്ടിന്റെ അഭിപ്രായത്തിൽ, ഇത്തരത്തിലുള്ള ചികിത്സ ചെക്ക് പോയിന്റുകൾ എന്ന് വിളിക്കപ്പെടുന്ന പ്രത്യേക പ്രോട്ടീനുകളിൽ ശ്രദ്ധ കേന്ദ്രീകരിക്കുന്നു. രോഗപ്രതിരോധ പ്രതികരണങ്ങൾ വളരെ ശക്തമാകാതെ സൂക്ഷിക്കുന്ന ചെക്ക്‌പോസ്റ്റുകൾക്ക് ചിലപ്പോൾ കാൻസർ കോശങ്ങളെ ഫലപ്രദമായി കൊല്ലുന്നതിൽ നിന്ന് രോഗപ്രതിരോധ കോശങ്ങളെ തടയാൻ കഴിയും.

പെംബ്രോലിസുമാബ് പോലെ, ഡോസ്റ്റാർലിമാബ് ഒരു “ചെക്ക്‌പോയിന്റ് ഇൻഹിബിറ്റർ” ആണ്: ഇത് പ്രധാനമായും ഒരു രോഗപ്രതിരോധ കോശത്തിൽ “ബ്രേക്കുകൾ വിടുന്നു”, ഇത് ക്യാൻസർ കോശങ്ങളെ തിരിച്ചറിയാനും ആക്രമിക്കാനും സ്വതന്ത്രമാക്കുന്നു.

“പ്രതിരോധ കോശങ്ങളിൽ നിന്ന് ബ്രേക്കുകൾ നീക്കം ചെയ്യുമ്പോൾ, MMRd കോശങ്ങൾ വളരെ വിചിത്രമായി കാണപ്പെടുന്നു. കാരണം, അവയ്ക്ക് ധാരാളം മ്യൂട്ടേഷനുകൾ ഉണ്ട്. അതിനാൽ രോഗപ്രതിരോധ കോശങ്ങൾ കൂടുതൽ ശക്തിയോടെ ആക്രമിക്കുന്നു, ”ഡോ സെർസെക് പറഞ്ഞു.

ഫോട്ടോ കടപ്പാട്: മെമ്മോറിയൽ സ്ലോൺ കെറ്ററിംഗ് കാൻസർ സെന്റർ

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Leave a Comment