യുഎസ് സെനറ്റിലെ തോക്ക് നിയമനിർമ്മാണ ചർച്ചകൾ വഴിത്തിരിവായില്ല

വാഷിംഗ്ടണ്‍: യുഎസ് സെനറ്റിലെ ഡെമോക്രാറ്റിക്, റിപ്പബ്ലിക്കൻ സെനറ്റര്‍മാര്‍ക്ക്, അടുത്തിടെ നടന്ന യുഎസ് കൂട്ട വെടിവയ്പ്പുകളോടുള്ള ഉഭയകക്ഷി പ്രതികരണത്തിൽ വ്യാഴാഴ്ച ഒരു കരാറിലെത്താൻ കഴിഞ്ഞില്ലെങ്കിലും തങ്ങളുടെ ശ്രമങ്ങൾ തുടരുമെന്ന് അവര്‍ പ്രതിജ്ഞയെടുത്തു.

ഡെമോക്രാറ്റിക് സെനറ്റർ ക്രിസ് മർഫിയുടെയും റിപ്പബ്ലിക്കൻ സെനറ്റർ ജോൺ കോർണിൻ്റെയും നേതൃത്വത്തിലുള്ള ഒരു കൂട്ടം നിയമനിർമ്മാതാക്കൾ സ്‌കൂൾ സുരക്ഷ ശക്തിപ്പെടുത്തുന്നതിനും, മാനസികാരോഗ്യ സംവിധാനത്തിലെ വിടവുകൾ പരിഹരിക്കുന്നതിനും, കുറ്റവാളികളിൽ നിന്നും വ്യക്തികളിൽ നിന്നും തോക്കുകൾ അകറ്റിനിർത്തുന്നതിനും ഒരു പദ്ധതി ആവിഷ്‌കരിക്കാൻ ശ്രമിക്കുന്നു. ആഴ്ചാവസാനത്തോടെ ഒരു കരാറിലെത്തുമെന്ന് നിയമനിർമ്മാതാക്കൾ പ്രതീക്ഷിച്ചിരുന്നു. എന്നാൽ, വെള്ളിയാഴ്ച ഒരു പുതിയ വെർച്വൽ ചർച്ചകൾ ആസൂത്രണം ചെയ്തപ്പോഴും അത്തരമൊരു ഫലത്തിന്റെ “സാധ്യത കുറവായിരുന്നു” എന്ന് മാധ്യമ പ്രവർത്തകരോട് പറഞ്ഞു.

ക്രിസ് മർഫി, ഡെമോക്രാറ്റിക് സെനറ്റർ കിർസ്റ്റൺ സിനെമ, റിപ്പബ്ലിക്കൻ സെനറ്റർ തോം ടില്ലിസ് എന്നിവരുമായുള്ള ചർച്ചകളിൽ നിന്ന് പുറത്തുവന്നതിന് ശേഷം “ഞങ്ങൾ ഇതുവരെ ഒരു തീരുമാനത്തില്‍ എത്തിയിട്ടില്ല” എന്ന് കോർണിൻ മാധ്യമ പ്രവർത്തകരോട് പറഞ്ഞു. ഞങ്ങൾക്ക് ഒരു ബിൽ ലഭിക്കുമെന്ന് എനിക്ക് ഇപ്പോഴും ശുഭാപ്തിവിശ്വാസമുണ്ട്. എന്നാൽ, ഇത് സങ്കീർണ്ണമായ ഒരു പ്രശ്നമാണ്, വെല്ലുവിളി നിറഞ്ഞതാണ്,” ടെക്സസ് റിപ്പബ്ലിക്കൻ കൂട്ടിച്ചേർത്തു.

അദ്ദേഹം വിശദാംശങ്ങളൊന്നും നൽകിയില്ല. ന്യൂയോർക്കിലെ ബഫല്ലോയിൽ അടുത്തിടെ നടന്ന കൂട്ട വെടിവയ്പ്, ഉവാള്‍ഡെ സ്കൂള്‍ വെടിവെയ്പ്പ്, ഒക്‌ലഹോമ തുള്‍സയിലെ വെടിവെയ്പ്പ്, അമേരിക്കയിലെ ഇതര ഭാഗങ്ങളില്‍ നടന്ന വെടിവെയ്പ്പ് എന്നിവയെത്തുടര്‍ന്നാണ് നിര്‍ണ്ണായകമായ ചര്‍ച്ച ആരംഭിച്ചത്. ജൂലൈ 4 ന് സെനറ്റ് അവധിക്ക് മുമ്പ് അമേരിക്കയിൽ വെടിവയ്പ്പ് മരണങ്ങളുടെ വേലിയേറ്റം തടയാൻ കഴിയുന്ന നിയമനിർമ്മാണം നടത്തുകയാണ് തന്റെ ലക്ഷ്യമെന്ന് മർഫി മാധ്യമ പ്രവർത്തകരോട് പറഞ്ഞു. സെനറ്റ് ഡെമോക്രാറ്റിക് നേതാവ് ചക്ക് ഷൂമർ, പെട്ടെന്നുള്ള വോട്ടെടുപ്പിനായി ഏത് കരാറും കൊണ്ടുവരുമെന്ന് വാഗ്ദാനം ചെയ്തിട്ടുണ്ട്.

പ്രസിഡന്റ് ജോ ബൈഡൻ ഉൾപ്പെടെയുള്ള ഡെമോക്രാറ്റുകൾ തോക്ക് വില്പനയില്‍ പുതിയ പരിധികൾ ആവശ്യപ്പെട്ടിട്ടുണ്ട്. സെമി-ഓട്ടോമാറ്റിക്, ആക്രമണ രീതിയിലുള്ള റൈഫിളുകൾ, ഉയർന്ന ശേഷിയുള്ള മാഗസിനുകൾ എന്നിവ നിരോധിക്കണമെന്നും ആ ആയുധങ്ങൾ വാങ്ങാനുള്ള കുറഞ്ഞ പ്രായം 18 ൽ നിന്ന് 21 ആയി ഉയർത്തണമെന്നും ആവശ്യപ്പെട്ടിട്ടുണ്ട്.

ഡെമോക്രാറ്റിക് നിയന്ത്രിത ജനപ്രതിനിധി സഭ ബുധനാഴ്ച വലിയ തോതിൽ തോക്ക് നിയന്ത്രണ പാക്കേജിന് അംഗീകാരം നൽകുന്നതിന് പാർട്ടി ലൈനുകളിൽ വോട്ട് ചെയ്തു. എന്നാൽ, ആ നിയമനിർമ്മാണത്തിന് ഡെമോക്രാറ്റുകളും റിപ്പബ്ലിക്കൻമാരും തമ്മിൽ തുല്യമായി വിഭജിച്ചിരിക്കുന്ന സെനറ്റില്‍ പൂര്‍ണ്ണമായും അംഗീകാരം നല്‍കാനുള്ള സാധ്യതയില്ല. ഒരു പാർട്ടി എന്ന നിലയിൽ, യുഎസ് ഭരണഘടനയുടെ രണ്ടാം ഭേദഗതി പ്രകാരം റിപ്പബ്ലിക്കൻമാർ തോക്ക് ഉടമസ്ഥാവകാശം സ്ഥിരമായി സംരക്ഷിക്കുന്നു.

ദേശീയ ഡാറ്റാബേസുകളിൽ ജുവനൈൽ രേഖകൾ ലഭ്യമാക്കാൻ സംസ്ഥാനങ്ങളെ പ്രോത്സാഹിപ്പിക്കുന്നതിലൂടെയും, പരാജയപ്പെട്ട പശ്ചാത്തല പരിശോധനകളെക്കുറിച്ച് ലോക്കൽ പോലീസിനെ അറിയിക്കുന്നതിലൂടെയും, ആവശ്യമെങ്കിൽ തോക്ക് വാങ്ങുന്നയാളുടെ രേഖകൾ പരിശോധിക്കാൻ അധികാരികൾക്ക് അധിക സമയം നൽകുന്നതിലൂടെയും 18-21 വയസ് പ്രായമുള്ള ആളുകളുടെ പശ്ചാത്തല പരിശോധന കർശനമാക്കാൻ സെനറ്റിന് കഴിയും.

തോക്ക് അക്രമത്തിന് കാരണമായേക്കാവുന്ന അടിസ്ഥാന പ്രശ്നങ്ങൾ പരിഹരിക്കുന്നതിന് കമ്മ്യൂണിറ്റി അടിസ്ഥാനമാക്കിയുള്ള മാനസികാരോഗ്യ സൗകര്യങ്ങൾ വിപുലീകരിക്കാനും നിയമനിർമ്മാണത്തിന് കഴിയുമെന്ന് കോർണിൻ പറഞ്ഞു. അസ്വസ്ഥരായ വ്യക്തികളിൽ നിന്ന് തോക്കുകൾ പിന്‍‌വലിക്കാന്‍ സംസ്ഥാന “റെഡ് ഫ്ലാഗ്” നിയമങ്ങൾ പ്രോത്സാഹിപ്പിക്കുന്ന കാര്യവും നിയമനിർമ്മാതാക്കൾ പരിഗണിക്കുന്നു.

Print Friendly, PDF & Email

Leave a Comment