ഫെഡറൽ നിരക്ക് വർദ്ധിപ്പിച്ചിട്ടും മെയ് മാസത്തിൽ യുഎസ് പണപ്പെരുപ്പം 8.6 ശതമാനമായി ഉയർന്നു

വാഷിംഗ്ടൺ: അമേരിക്കൻ ഐക്യനാടുകളിലെ ഉപഭോക്തൃ പണപ്പെരുപ്പം ഒരു വർഷം മുമ്പുള്ള അതേ മാസത്തെ അപേക്ഷിച്ച് മെയ് മാസത്തിൽ 8.6% വർദ്ധിച്ചു. ഇത് ഫെഡറൽ റിസർവിന്റെ നിരക്ക് വർദ്ധനയ്ക്കിടയിലും പണപ്പെരുപ്പം ഇപ്പോഴും ഉയർന്നതാണെന്ന് സൂചിപ്പിക്കുന്നതായി യുഎസ് ലേബർ ഡിപ്പാർട്ട്മെന്റ് റിപ്പോർട്ട് ചെയ്തു.

ഡിപ്പാർട്ട്‌മെന്റ് ഓഫ് ലേബർ ബ്യൂറോ ഓഫ് ലേബർ സ്റ്റാറ്റിസ്റ്റിക്‌സിന്റെ കണക്കനുസരിച്ച്, ഉപഭോക്തൃ വില സൂചിക (സിപിഐ) ഏപ്രിലിൽ (ബി‌എൽ‌എസ്) 0.3 ശതമാനം ഉയർന്നതിന് ശേഷം മെയ് മാസത്തിൽ 1% വർദ്ധിച്ചു. 2021 മുതൽ മെയ് സിപിഐ 8.6% വർദ്ധിച്ചു, ഏപ്രിലിലെ 8.3% വർദ്ധനയേക്കാൾ ഉയർന്ന വർദ്ധനവ്, തുടർച്ചയായ മൂന്നാം മാസത്തെ പണപ്പെരുപ്പം 8% ന് മുകളിലാണ്. മാർച്ചിലെ കണക്ക് 8.5 ശതമാനമാണ്. 1981 ഡിസംബറിന് ശേഷമുള്ള 12 മാസ കാലയളവിലെ ഏറ്റവും വലിയ വർദ്ധനവാണ് മെയ് മാസത്തിലെ CPI വർദ്ധന. 2021 ഒക്‌ടോബർ മുതൽ, CPI വർഷം തോറും 6% ന് മുകളിലാണ്. വിലക്കയറ്റം നിയന്ത്രിക്കാൻ തുടങ്ങിയിട്ടുണ്ടെങ്കിലും, ഉയർന്ന പണപ്പെരുപ്പം നിയന്ത്രണവിധേയമാക്കുന്നതിന് ഫെഡറലിന് ഇനിയും ഒരുപാട് ദൂരം സഞ്ചരിക്കാനുണ്ടെന്ന ഓർമ്മപ്പെടുത്തലാണ് ഏറ്റവും പുതിയ ഡാറ്റ.

ഫെഡറൽ റിസർവ് അതിന്റെ ടാർഗെറ്റ് ഫെഡറൽ ഫണ്ട് നിരക്ക് മാർച്ചിൽ പൂജ്യത്തിനടുത്തുള്ളതിൽ നിന്ന് കാൽ ശതമാനം വർദ്ധിപ്പിച്ചു. ഇത് വർദ്ധിച്ചുവരുന്ന പണപ്പെരുപ്പം പിടിച്ചുനിർത്താൻ ലക്ഷ്യമിട്ടുള്ള കർശനമായ സൈക്കിളിന്റെ തുടക്കത്തെ സൂചിപ്പിക്കുന്നു. ഫെഡറൽ റിസർവ് മെയ് മാസത്തിൽ പലിശ നിരക്കുകൾ അര ശതമാനം ഉയർത്തുകയും ഭാവിയിൽ കൂടുതൽ പകുതി പോയിന്റ് വർദ്ധനവ് വാഗ്ദാനം ചെയ്യുകയും ചെയ്തു, ഇത് മാന്ദ്യ ഭീതിക്ക് ആക്കം കൂട്ടി.

ഭക്ഷണവും ഊർജവും ഒഴികെയുള്ള കോർ CPI, ഏപ്രിലിലെ 0.6% വർദ്ധനയെത്തുടർന്ന് മെയ് മാസത്തിൽ 0.6% വർദ്ധിച്ചു. ഏപ്രിലിലെ 6.2 ശതമാനം വർദ്ധനയെത്തുടർന്ന് കോർ സിപിഐ കഴിഞ്ഞ വർഷം 6% വർദ്ധിച്ചു.

Print Friendly, PDF & Email

Leave a Comment