നൂറ്റാണ്ടിന്റെ വലതുപക്ഷ ഭരണത്തിന് അന്ത്യംകുറിച്ച് കൊളംബിയയുടെ പ്രസിഡന്റ് തെരഞ്ഞെടുപ്പിൽ ഇടതുപക്ഷക്കാരനായ പെട്രോ വിജയിച്ചു

കൊളംബിയൻ പ്രസിഡന്റ് തിരഞ്ഞെടുപ്പിൽ ഗുസ്താവോ പെട്രോയുടെ അപ്രതീക്ഷിത വിജയം തെക്കേ അമേരിക്കൻ രാജ്യത്ത് ഒരു നൂറ്റാണ്ടിന്റെ വലതുപക്ഷ ഭരണത്തിനും പതിറ്റാണ്ടുകളായി ആഭ്യന്തരയുദ്ധത്തിനും ശേഷം രാഷ്ട്രീയത്തിന്റെ ഒരു പുതിയ യുഗത്തിന് തുടക്കമിട്ടു.

M-19 ഗറില്ല പ്രസ്ഥാനത്തിലെ മുൻ അംഗമായ പെട്രോ (62), റിയൽ എസ്റ്റേറ്റ് വ്യവസായി റോഡോൾഫോ ഹെർണാണ്ടസിനെ ഞായറാഴ്ച അപ്രതീക്ഷിതമായി 719,975 വോട്ടുകളുടെ ഭൂരിപക്ഷത്തിൽ തോൽപ്പിച്ചു, 50.5 ശതമാനം വോട്ടുകൾ നേടി.

മെയ് 29 ന് നടന്ന തിരഞ്ഞെടുപ്പിന്റെ ആദ്യ റൗണ്ടിൽ പെട്രോയും ഹെർണാണ്ടസും യഥാക്രമം 40.34 ശതമാനവും 28.17 ശതമാനവും വോട്ടുകൾ നേടി രണ്ടാം റൗണ്ടിലെത്തി.

പ്രസിഡന്റ് സ്ഥാനം നേടാനുള്ള തന്റെ മൂന്നാമത്തെ ശ്രമത്തിൽ സെനറ്ററായ പെട്രോ മുമ്പ് തലസ്ഥാനമായ ബൊഗോട്ടയുടെ മേയറായി സേവനമനുഷ്ഠിച്ചിട്ടുണ്ട്. തന്റെ പ്രചാരണ വേളയിൽ, ഇടതുപക്ഷ രാഷ്ട്രീയക്കാരൻ അസമത്വം അവസാനിപ്പിക്കുമെന്നും പെൻഷൻ പരിഷ്കാരങ്ങളിലും രാജ്യത്തിന്റെ നികുതി നയത്തിലും ശ്രദ്ധ കേന്ദ്രീകരിക്കുമെന്നും പ്രതിജ്ഞയെടുത്തു.

വലതുപക്ഷ ലോബിക്കും ഇടതുപക്ഷ രാഷ്ട്രീയത്തിലേക്കുള്ള ലാറ്റിനമേരിക്കക്കാരുടെ ആഭിമുഖ്യത്തിനും ശക്തമായ തിരിച്ചടിയായാണ് അദ്ദേഹത്തിന്റെ തിരഞ്ഞെടുപ്പ് വിലയിരുത്തപ്പെടുന്നത്.

“ഇന്ന് ജനങ്ങൾക്ക് ആഘോഷ ദിനമാണ്. ആദ്യത്തെ ജനകീയ വിജയം അവർ ആഘോഷിക്കട്ടെ,” ചരിത്ര വിജയത്തിന് ശേഷം പെട്രോ ട്വീറ്റ് ചെയ്തു. “ഇന്ന് മാതൃരാജ്യത്തിന്റെ ഹൃദയത്തിൽ നിറഞ്ഞുനിൽക്കുന്ന സന്തോഷത്തിൽ വളരെയധികം കഷ്ടപ്പാടുകൾ ലയിക്കട്ടെ.”

തന്റെ വിജയ പ്രസംഗത്തിനിടെ അദ്ദേഹം ഐക്യത്തിനുള്ള ആഹ്വാനം പുറപ്പെടുവിക്കുകയും തന്റെ ചില കടുത്ത വിമർശകർക്ക് സമാധാനത്തിന്റെ സന്ദേശം നല്‍കുകയും ചെയ്തു. “കൊളംബിയയിലെ പ്രശ്നങ്ങൾ ചർച്ച ചെയ്യാൻ” പ്രതിപക്ഷത്തിലെ എല്ലാ അംഗങ്ങളേയും പ്രസിഡന്റ് കൊട്ടാരത്തിലേക്ക് സ്വാഗതം ചെയ്യുമെന്ന് പറഞ്ഞു.

“ഈ സർക്കാരിൽ നിന്ന് ഒരിക്കലും രാഷ്ട്രീയ പീഡനമോ നിയമപരമായ പീഡനമോ ഉണ്ടാകില്ല, ബഹുമാനവും സംവാദവും മാത്രമേ ഉണ്ടാകൂ,” ആയുധം ഉയർത്തിയവരെ മാത്രമല്ല, കർഷകർ, തദ്ദേശവാസികൾ, സ്ത്രീകൾ, യുവാക്കൾ എന്നിവരുടെ ആ നിശബ്ദ ഭൂരിപക്ഷത്തെയും കേൾക്കുമെന്നും” അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

കൊളംബിയയിലെ തിരഞ്ഞെടുപ്പ് വിജയത്തിന് ശേഷം വെനസ്വേലൻ പ്രസിഡന്റ് നിക്കോളാസ് മഡുറോ പെട്രോയെയും അദ്ദേഹത്തിന്റെ മത്സരാർത്ഥി ഫ്രാൻസിയ മാർക്വെസിനെയും അഭിനന്ദിച്ചു.

“കൊളംബിയയുടെ പ്രസിഡന്റ് തിരഞ്ഞെടുപ്പിലെ ചരിത്രപരമായ തിരഞ്ഞെടുപ്പ് വിജയത്തിന് ഞാൻ ഗുസ്താവോ പെട്രോയെയും ഫ്രാൻസിയ മാർക്വെസിനെയും അഭിനന്ദിക്കുന്നു. ജനാധിപത്യത്തിന്റെയും സമാധാനത്തിന്റെയും പാത സംരക്ഷിക്കാൻ ഇറങ്ങിയ കൊളംബിയൻ ജനതയുടെ ഹിതം വളരെ കേട്ടു. കൊളംബിയയ്ക്ക് പുതിയ സമയമാണ് മുന്നിൽ’, മഡുറോ ട്വീറ്റ് ചെയ്തു.

മുൻ കൊളംബിയൻ പ്രസിഡന്റ് അൽവാരോ ഉറിബ് ഹ്യൂഗോ ഷാവേസിന്റെ പ്രസിഡന്റായിരിക്കെ വെനസ്വേലയുമായുള്ള ബന്ധം വിച്ഛേദിച്ചു, കാരക്കാസ് FARC തീവ്രവാദ ഗ്രൂപ്പിലെ അംഗങ്ങളെ പിന്തുണയ്ക്കുന്നുവെന്ന് ആരോപിച്ചു.

 

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Leave a Comment