അമേരിക്കക്കാർ അവർക്കുവേണ്ടി യാചിക്കുന്നത് വരെ യുഎസുമായി ആണവ നിരായുധീകരണ ചർച്ചകളിൽ അർത്ഥമില്ല: ദിമിത്രി മെദ്‌വദേവ്

മുൻ റഷ്യൻ പ്രസിഡന്റ് ദിമിത്രി മെദ്‌വദേവ്, ആണവായുധങ്ങൾ കുറയ്ക്കുന്നതിനെക്കുറിച്ച് നിലവിൽ അമേരിക്കയുമായി ചർച്ചയുടെ ആവശ്യമില്ലെന്ന് മുന്‍ റഷ്യന്‍ പ്രസിഡന്റ് ദിമിത്രി മെദ്‌വദേവ്. ചര്‍ച്ചയിലേക്ക് വരാന്‍ അമേരിക്ക യാചിക്കുന്നതുവരെ മോസ്കോ കാത്തിരിക്കണമെന്നും പറഞ്ഞു.

നിലവിൽ റഷ്യയുടെ സെക്യൂരിറ്റി കൗൺസിലിന്റെ ഡെപ്യൂട്ടി തലവനായ മെദ്‌വദേവ്, പുതിയ സ്ട്രാറ്റജിക് ആംസ് റിഡക്ഷൻ ട്രീറ്റി (START) വിപുലീകരിക്കുന്നത് സംബന്ധിച്ച് വാഷിംഗ്ടണുമായി ചർച്ച ചെയ്യുന്നതിൽ അർത്ഥമില്ലെന്ന് തിങ്കളാഴ്ച ഊന്നിപ്പറഞ്ഞു.

“ഇപ്പോൾ എല്ലാം ഒരു ഡെഡ് സോൺ ആണ്. ഞങ്ങൾക്ക് ഇപ്പോൾ അമേരിക്കയുമായി ഒരു ബന്ധവുമില്ല. കെൽവിൻ സ്കെയിലിൽ അവ പൂജ്യത്തിലാണെന്ന് ഒരു പുതിയ തന്ത്രപരമായ ആണവായുധ കുറയ്ക്കൽ കരാറിനെക്കുറിച്ചുള്ള ചർച്ചകളെ പരാമർശിച്ച് അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു,

“അവരുമായി (ആണവ നിരായുധീകരണത്തെക്കുറിച്ച്) ഇതുവരെ ചർച്ച നടത്തേണ്ട ആവശ്യമില്ല. ഇത് റഷ്യയെ സംബന്ധിച്ചിടത്തോളം മോശമാണ്, അവർ ഓടട്ടെ അല്ലെങ്കിൽ ഇഴയട്ടെ, അത് ആവശ്യപ്പെടട്ടെ,” മെദ്‌വദേവ് കൂട്ടിച്ചേർത്തു.

1991 ജൂലൈയിൽ, പിന്നീട് START I എന്ന് വിളിക്കപ്പെട്ട START, അന്നത്തെ യുഎസ് പ്രസിഡന്റ് ജോർജ്ജ് എച്ച്ഡബ്ല്യു ബുഷും സോവിയറ്റ് യൂണിയന്റെ അവസാന പ്രസിഡന്റായിരുന്ന മിഖായേൽ ഗോർബച്ചേവും ഒപ്പു വെച്ചതാണ്. ഇരു രാജ്യങ്ങള്‍ക്കും മൊത്തം 6,000 ആണവ വാർഹെഡുകളും 1,600 ഭൂഖണ്ഡാന്തര ബാലിസ്റ്റിക് മിസൈലുകളും (ICBM) ബോംബറുകളും വിന്യസിക്കുന്നതിൽ നിന്നും വിലക്കുണ്ട്.

1993 ജനുവരിയിൽ, പ്രസിഡന്റ് ബുഷും മുൻ റഷ്യൻ പ്രസിഡന്റ് ബോറിസ് യെൽസിനും START II ൽ ഒപ്പു വെച്ചു, പക്ഷേ അത് തകർന്നു. ഒരിക്കലും പ്രാബല്യത്തിൽ വന്നില്ല.

START I ഉടമ്പടി 2009 അവസാനത്തോടെ കാലഹരണപ്പെട്ടു. അതിന് പകരം പുതിയ START അല്ലെങ്കിൽ START III എന്ന് വിളിക്കപ്പെട്ടു. അതില്‍ മുൻ യുഎസ് പ്രസിഡന്റ് ബരാക് ഒബാമയും അന്നത്തെ റഷ്യൻ പ്രസിഡന്റ് മെദ്‌വദേവും 2010 ഏപ്രിലിൽ ഒപ്പുവച്ചു. അതിനനുസരിച്ച് തന്ത്രപ്രധാനമായ ആണവായുധങ്ങളുടെ എണ്ണം പകുതിയായി കുറയ്ക്കാൻ ഇരുപക്ഷവും സമ്മതിച്ചു. മിസൈലുകളും വിന്യസിച്ചിരിക്കുന്ന സ്ട്രാറ്റജിക് ന്യൂക്ലിയർ വാർഹെഡുകളുടെ എണ്ണം 1,550 ആയി പരിമിതപ്പെടുത്തി, ഇത് ദശാബ്ദങ്ങളിലെ ഏറ്റവും താഴ്ന്ന നിലയാണ്.

എന്നാല്‍, യുഎസിലെയും റഷ്യയിലെയും സ്റ്റോക്ക്പൈലുകളിൽ ഉയർന്ന ആയിരക്കണക്കിന് ശേഷിക്കുന്ന പ്രവർത്തനരഹിതമായ ആണവ വാർഹെഡുകളുടെ എണ്ണം ഇത് പരിമിതപ്പെടുത്തുന്നില്ല.

ലിത്വാനിയ കലിനിൻഗ്രാഡിലേക്കുള്ള ഗതാഗത നിരോധനത്തെ മോസ്കോ അപലപിച്ചു

റഷ്യയിലെ കലിനിൻഗ്രാഡ് മേഖലയിലേക്കുള്ള ചില ചരക്കുകളുടെ ഗതാഗതം നിരോധിക്കാനുള്ള ലിത്വാനിയയുടെ നീക്കത്തെ “അഭൂതപൂർവമായത്” എന്ന് തിങ്കളാഴ്ച ക്രെംലിൻ അപലപിച്ചു. മോസ്കോ അതിന്റെ ദേശീയ താൽപ്പര്യങ്ങൾ സംരക്ഷിക്കുന്നതിന് വെളിപ്പെടുത്താത്ത നടപടികൾ കൈക്കൊണ്ടുകൊണ്ട് പ്രതികരിക്കുമെന്ന് പ്രതിജ്ഞയെടുത്തു.

റഷ്യന്‍ വിദേശകാര്യ മന്ത്രാലയം വിൽനിയസിനോട് “തുറന്ന ശത്രുതാപരമായ” നീക്കം ഉടൻ മാറ്റണമെന്ന് ഒരു പ്രസ്താവനയില്‍ ആവശ്യപ്പെട്ടു.

സമീപ ഭാവിയിൽ കാലിനിൻഗ്രാഡ് മേഖലയ്ക്കും റഷ്യൻ ഫെഡറേഷന്റെ ബാക്കി ഭാഗങ്ങൾക്കുമിടയിൽ ലിത്വാനിയ വഴിയുള്ള ചരക്ക് ഗതാഗതം പൂർണ്ണമായും പുനഃസ്ഥാപിച്ചില്ലെങ്കിൽ, അതിന്റെ ദേശീയ താൽപ്പര്യങ്ങൾ സംരക്ഷിക്കുന്നതിനുള്ള നടപടികൾ കൈക്കൊള്ളാനുള്ള അവകാശം റഷ്യയിൽ നിക്ഷിപ്തമാണെന്ന് മന്ത്രാലയം പറഞ്ഞു.

“ഈ തീരുമാനം ശരിക്കും അഭൂതപൂർവമാണ്. ഇത് എല്ലാറ്റിന്റെയും ലംഘനമാണ്, ഇത് നിയമവിരുദ്ധമാണെന്ന് ഞങ്ങൾ കരുതുന്നു. സ്ഥിതിഗതികൾ ഗൗരവമേറിയതിലും കൂടുതലാണ് … ഞങ്ങളുടെ പ്രതികരണം രൂപപ്പെടുത്തുന്നതിന് ഞങ്ങൾക്ക് ഗുരുതരമായ ആഴത്തിലുള്ള വിശകലനം ആവശ്യമാണ്,” ക്രെംലിൻ വക്താവ് ദിമിത്രി പെസ്കോവ് ഒരു പത്രസമ്മേളനത്തിൽ പറഞ്ഞു.

യൂറോപ്യൻ യൂണിയൻ അനുവദിച്ചിട്ടുള്ളവയാണ് നിരോധിത ചരക്കുകൾ. അതിനാൽ, ലിത്വാനിയൻ പ്രദേശത്തുകൂടെ കടത്തിവിടാൻ കഴിയില്ല, റഷ്യ മെയിൻലാന്റിനും ബാൾട്ടിക് കടലിലെ കലിനിൻഗ്രാഡ് എക്‌സ്‌ക്ലേവിനുമിടയിലുള്ള ഏക റെയിൽ പാത ഉൾപ്പെടുന്നു.

കൽക്കരി, ലോഹങ്ങൾ, നിർമ്മാണ സാമഗ്രികൾ, നൂതന സാങ്കേതിക വിദ്യകൾ എന്നിവ നിരോധിത വസ്തുക്കളിൽ ഉൾപ്പെടുന്നു.

EU, NATO അംഗങ്ങളായ പോളണ്ടിനും ലിത്വാനിയയ്ക്കും ഇടയിലാണ് കലിനിൻഗ്രാഡ് ഭൂമിശാസ്ത്രപരമായി സ്ഥിതിചെയ്യുന്നത്. ലിത്വാനിയ വഴി റെയിൽ, ഗ്യാസ് പൈപ്പ് ലൈനുകൾ വഴി റഷ്യയിൽ നിന്ന് ഈ മേഖലയ്ക്ക് സാധനങ്ങൾ ലഭിക്കുന്നു.

കാലിനിൻഗ്രാഡിന്റെ ഗവർണർ പറയുന്നതനുസരിച്ച്, ഈ മേഖലയിലേക്ക് റെയിൽ മാർഗം കൊണ്ടുവരുന്ന എല്ലാ ചരക്കുകളുടെയും പകുതിയോളം നിരോധനം ബാധിക്കുമെന്ന് കണക്കാക്കപ്പെടുന്നു.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Leave a Comment