ജീവൻ രക്ഷാ മരുന്ന് മിതമായ നിരക്കിൽ ലഭ്യമാക്കണമെന്ന് ആവശ്യപ്പെട്ട് സ്തനാർബുദ രോഗി ഹൈക്കോടതിയെ സമീപിച്ചു

കൊച്ചി: ജീവൻരക്ഷാ മരുന്നായ ‘റിബോസിക്ലിബ്’ താങ്ങാനാവുന്ന വിലയ്ക്ക് ലഭ്യമാക്കണമെന്ന് ആവശ്യപ്പെട്ട് കാൻസർ രോഗി നൽകിയ ഹർജിയിൽ അന്തിമ തീരുമാനമെടുക്കാൻ ഡൽഹിയിലെ വ്യവസായ പ്രോത്സാഹന വകുപ്പിനോട് (ഡിപിഐഐടി) കേരള ഹൈക്കോടതി ചൊവ്വാഴ്ച നിർദേശിച്ചു.

ലഭ്യമായ സ്ഥിതിവിവരക്കണക്കുകൾ പ്രകാരം, വിലകൂടിയ ചികിത്സയും മരുന്നും താങ്ങാനുള്ള കഴിവില്ലായ്മ കാരണം നിരവധി സ്ത്രീകൾ സ്തനാർബുദത്തിന് കീഴടങ്ങുന്നു.

“ഭരണഘടന ഉറപ്പുനൽകുന്ന ജീവിക്കാനുള്ള അവകാശം, പൊതുജനാരോഗ്യം മെച്ചപ്പെടുത്താനുള്ള സംസ്ഥാനത്തിന്റെ കടമയുമായി ചേർന്ന്, ഈ വിഷയത്തിൽ ഉടനടി കാര്യക്ഷമമായ നടപടി ആവശ്യപ്പെടുന്നു. അതിനാൽ, ഡിപിഐഐടി ഇക്കാര്യത്തിൽ ഒരു മാസത്തിനകം തീരുമാനമെടുക്കണം,” കോടതി പറഞ്ഞു.

പ്രതിമാസം 28,000 രൂപ പെൻഷൻ വാങ്ങുന്ന റിട്ടയേർഡ് ബാങ്ക് ജീവനക്കാരിയായ ഹർജിക്കാരിക്ക് HER2- നെഗറ്റീവ് മെറ്റാസ്റ്റാറ്റിക് ബ്രെസ്റ്റ് ക്യാൻസർ ഉണ്ടെന്ന് കണ്ടെത്തി, ‘ടാർഗെറ്റഡ് തെറാപ്പി’ ചികിത്സയിലാണ്. ചികിത്സയ്ക്കുള്ള മരുന്നുകളുടെ പ്രതിമാസ ചെലവ് ഏകദേശ, 63,480 രൂപയാണ്.

പ്രതിമാസം 58140 രൂപ വില വരുന്ന റിബോസിക്ലിബ് ആണ് ഏറ്റവും വിലപിടിപ്പുള്ള മരുന്നെന്ന് ഹർജിക്കാരി പറഞ്ഞു.

റൈബോസിക്ലിബ് ഇന്ത്യയിൽ നിർമ്മിക്കപ്പെടുന്നില്ല. ഹർജിക്കാരിയുടെ അഭിപ്രായത്തിൽ, മരുന്ന് ഇന്ത്യയിൽ നിർമ്മിക്കുകയാണെങ്കിൽ, വില ഗണ്യമായി കുറയുകയും ഹർജിക്കാരിയെപ്പോലുള്ളവർക്ക് താങ്ങാനാവുകയും ചെയ്യും. റിബോസിക്ലിബിന് നിലവിൽ പേറ്റന്റ് കുത്തകയുണ്ട്. അതിനാൽ, പേറ്റന്റ് ഉടമയുടെ സമ്മതമില്ലാതെ മരുന്ന് നിർമ്മിക്കുന്നതിൽ നിന്ന് അതിന്റെ നിർമ്മാതാക്കളെ തടയുന്നു.

1970-ലെ പേറ്റന്റ് നിയമത്തിലെ സെക്ഷൻ 92 നിർബന്ധിത ലൈസൻസ് വ്യവസ്ഥ ചെയ്യുന്നുണ്ടെന്നും, അത്യന്താപേക്ഷിതമായ സന്ദർഭങ്ങളിൽ ജീവൻ രക്ഷാ മരുന്നുകൾ ആവശ്യപ്പെടാൻ സെക്ഷൻ 100 ഗവൺമെന്റിനെ അധികാരപ്പെടുത്തുന്നുവെന്നും അവർ ചൂണ്ടിക്കാട്ടി. ഈ വശങ്ങൾ ചൂണ്ടിക്കാണിച്ചും അടിയന്തര നടപടി വേണമെന്നും ഹരജിക്കാരി വിവിധ അധികാരികൾക്ക് മുന്നിൽ നിവേദനം നൽകിയിട്ടുണ്ട്.

ഡിപിഐഐടിക്ക് മുമ്പാകെ പ്രശ്നം അവതരിപ്പിച്ചിട്ടുണ്ടെന്നറിയിച്ച് വനിതാ ശിശുവികസന മന്ത്രാലയത്തിൽ നിന്ന് ഹരജിക്കാരിക്ക് മറുപടി ലഭിച്ചിരുന്നു.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Leave a Comment