ഉപതിരഞ്ഞെടുപ്പ്: യുപിയിൽ അസംഖാന്റെ കോട്ട വീണു; പഞ്ചാബിൽ ആം ആദ്മി പാർട്ടിക്ക് തിരിച്ചടി

രാംപൂർ (യുപി)/ സംഗ്രൂർ (പഞ്ചാബ്): ഉത്തർപ്രദേശിലെ നിർണായക രാഷ്ട്രീയ സംഭവവികാസത്തിൽ, മുഖ്യമന്ത്രി യോഗി ആദിത്യനാഥിന്റെ നേതൃത്വത്തിൽ ഞായറാഴ്ച നടന്ന ലോക്‌സഭാ ഉപതെരഞ്ഞെടുപ്പിൽ ബിജെപി സ്ഥാനാർഥി ഘനശ്യാം സിംഗ് ലോധി വിജയിച്ചു. സമാജ്‌വാദി പാർട്ടി (എസ്‌പി) യുടെ അസം ഖാന് വന്‍ തിരിച്ചടിയുമായി.

അടുത്തിടെ പാർട്ടിയിൽ ചേർന്ന ഘനശ്യാം സിംഗ് ലോധിയെയാണ് രാംപൂരിൽ ബിജെപി സ്ഥാനാർത്ഥിയാക്കിയത്. അതേസമയം, എസ്പി സ്ഥാനാർത്ഥി അസിം രാജയെ അസം ഖാൻ തിരഞ്ഞെടുത്തു. ബഹുജൻ സമാജ് പാർട്ടി (ബിഎസ്പി) രാംപൂരിൽ മത്സരിച്ചില്ല. “എന്റെ വിജയം പാർട്ടി പ്രവർത്തകർക്ക് സമർപ്പിക്കുന്നു. അവർ രാവും പകലും തുടർച്ചയായി പ്രവർത്തിച്ചു. രാംപൂരിലെ ജനങ്ങളോട് ഞാന്‍ നന്ദി പറയുന്നു. ബിജെപി എപ്പോഴും പൊതുജനങ്ങളുടെ വികസനത്തിനായി പ്രവർത്തിക്കുന്നു,” ബിജെപിയുടെ വിജയി സ്ഥാനാർത്ഥി ലോധി പറഞ്ഞു.

“ചരിത്രം സൃഷ്‌ടിക്കുന്നു. രാംപൂർ ലോക്‌സഭാ ഉപതിരഞ്ഞെടുപ്പിൽ 37,797 വോട്ടിന് ബി.ജെ.പി വിജയിച്ചു. അസംഗഢും വിജയിക്കാനൊരുങ്ങുന്നു. വർഗീയ, വിഭജന, ന്യൂനപക്ഷ പ്രീണന രാഷ്ട്രീയത്തിന്റെ മരണമണി. പ്രധാനമന്ത്രി നരേന്ദ്ര മോദി നടപ്പാക്കിയ വികാസ് രാഷ്ട്രീയത്തിനായുള്ള നിയോഗം മുഖ്യമന്ത്രിയെ നന്നായി സഹായിച്ചു. ബിജെപി ദേശീയ ജനറൽ സെക്രട്ടറി ബിഎൽ സന്തോഷ് പറഞ്ഞു.

“രാംപൂരിൽ ഞങ്ങൾ വിജയിച്ചു. അസംഗഡിലും ഞങ്ങൾ മറ്റുള്ളവരെക്കാൾ മുന്നിലാണ്. പ്രധാനമന്ത്രി മോദിയുടെ നിരവധി ക്ഷേമപദ്ധതികളും മുഖ്യമന്ത്രിയുടെ പ്രകടനവും അടിസ്ഥാനമാക്കി ഈ വിജയം ഞങ്ങൾക്ക് കൈമാറിയ വോട്ടർമാരോട് നന്ദി പറയാൻ ഞാൻ ആഗ്രഹിക്കുന്നു,” ബ്രജേഷ് പഥക് പറഞ്ഞു. സമാജ്‌വാദി പാർട്ടിയിൽ ആളുകൾ രോഗികളും ക്ഷീണിതരുമാണ്. ജനങ്ങൾക്ക് ഇനി ഒരു കലാപവും വേണ്ട. അവർക്ക് സമാധാനമാണ് വേണ്ടത്. അവർക്ക് വികസനമാണ് വേണ്ടത്,” അദ്ദേഹം കൂട്ടിച്ചേർത്തു.

അടുത്തിടെ നടന്ന സംസ്ഥാന തെരഞ്ഞെടുപ്പിൽ ഉത്തർപ്രദേശ് നിയമസഭയിലേക്ക് തിരഞ്ഞെടുക്കപ്പെട്ടതിന് ശേഷം മുതിർന്ന എസ്പി നേതാവ് അസം ഖാന്റെ രാജിയെ തുടർന്നാണ് രാംപൂർ ലോക്‌സഭാ സീറ്റ് ഒഴിഞ്ഞത്. 2019ലെ ലോക്‌സഭാ തിരഞ്ഞെടുപ്പിൽ രാംപൂർ സീറ്റിൽ നിന്നാണ് ഖാൻ എംപിയായി തിരഞ്ഞെടുക്കപ്പെട്ടത്. അതേസമയം, അസംഗഢിൽ ബിജെപി സ്ഥാനാർത്ഥി ദിനേശ് ലാല യാദവ് നിർഹുവ, ഭോജ്പുരി നടനും ഗായകനും വോട്ടുകൾക്ക് ലീഡ് ചെയ്യുന്നു. എസ്പി ധർമേന്ദ്ര യാദവിനെയും ബിഎസ്പി ഗുഡ്ഡു ജമാലി എന്നറിയപ്പെടുന്ന ഷാ ആലമിനെയും അസംഗഡ് സീറ്റിൽ മത്സരിപ്പിച്ചു.

ഉത്തർപ്രദേശ് മുൻ മുഖ്യമന്ത്രിയും സമാജ്‌വാദി പാർട്ടി അദ്ധ്യക്ഷനുമായ അഖിലേഷ് യാദവ് അടുത്തിടെ നടന്ന സംസ്ഥാന നിയമസഭാ തിരഞ്ഞെടുപ്പിൽ എംഎൽഎയായി തിരഞ്ഞെടുക്കപ്പെട്ടതിനെ തുടർന്ന് രാജിവച്ചതോടെയാണ് ലോക്‌സഭാ സീറ്റിൽ ഒഴിവ് സൃഷ്ടിച്ചിരിക്കുന്നത്.

പഞ്ചാബ്: പഞ്ചാബിൽ ഭരിക്കുന്ന ആം ആദ്മി പാർട്ടി സർക്കാരിന് കനത്ത തിരിച്ചടിയായി, മുഖ്യമന്ത്രിയും ആം ആദ്മി നേതാവുമായ ഭഗവന്ത് സിംഗ് മാന്നിന്റെ തട്ടകമായ സംഗ്രൂർ ലോക്‌സഭാ ഉപതെരഞ്ഞെടുപ്പിൽ ശിരോമണി അകാലിദൾ (അമൃത്‌സർ) നേതാവ് സിമ്രൻജിത് സിംഗ് മാൻ ഞായറാഴ്ച വിജയം അവകാശപ്പെട്ടു.

“ഇത് ഞങ്ങളുടെ പാർട്ടിയുടെ വലിയ വിജയമാണ്. ഈ ഉപതെരഞ്ഞെടുപ്പിൽ ഞങ്ങൾ എല്ലാ ദേശീയ പാർട്ടികളെയും പരാജയപ്പെടുത്തി. കടക്കെണിയിലായ കർഷകരുടെ അവസ്ഥ ഉൾപ്പെടെ സംഗ്രൂരിന്റെ മോശം സാമ്പത്തിക സ്ഥിതിയുടെ വിഷയം ഉന്നയിക്കുന്നതായിരിക്കും എന്റെ മുൻഗണന. പഞ്ചാബ് സർക്കാരുമായി ഞങ്ങൾ പ്രവർത്തിക്കും,” മാൻ പറഞ്ഞു.

“എന്നെ പാർലമെന്റിൽ നിങ്ങളുടെ പ്രതിനിധിയായി തിരഞ്ഞെടുത്തതിന് സംഗ്രൂരിലെ ഞങ്ങളുടെ വോട്ടർമാരോട് ഞാൻ നന്ദിയുള്ളവനാണ്. ഞങ്ങളുടെ കർഷകർ, കർഷകത്തൊഴിലാളികൾ, വ്യാപാരികൾ തുടങ്ങി എന്റെ മണ്ഡലത്തിലെ എല്ലാവരുടെയും ദുരിതങ്ങൾ പരിഹരിക്കാൻ ഞാൻ കഠിനമായി പരിശ്രമിക്കും, അന്തിമഫലം ഇതുവരെ ഉണ്ടായിട്ടില്ല. വരാനിരിക്കുന്നതാണെങ്കിലും ട്രെൻഡുകൾ സിമ്രൻജിത് സിംഗ് മാന്റെ വിജയത്തെ സൂചിപ്പിക്കുന്നു.

രോമണി അകാലിദൾ (എസ്എഡി) തലവൻ സുഖ്ബീർ സിംഗ് ബാദൽ മാനെ അഭിനന്ദിച്ചു, “സംഗ്രൂർ പാർലമെന്റ് ഉപതെരഞ്ഞെടുപ്പിലെ തിരഞ്ഞെടുപ്പ് വിജയത്തിൽ സർദാർ സിമ്രൻജിത് സിംഗ് മാനെയും അദ്ദേഹത്തിന്റെ പാർട്ടിയെയും ഞാൻ ആത്മാർത്ഥമായും പൂർണ്ണഹൃദയത്തോടെയും അഭിനന്ദിക്കുന്നു, അവർക്ക് ഞങ്ങളുടെ ആശംസകളും സഹകരണവും വാഗ്ദാനം ചെയ്യുന്നു. ജനവിധിക്ക് മുന്നിൽ ഞങ്ങൾ നമിക്കുന്നു. യഥാർത്ഥ ജനാധിപത്യ മനോഭാവമുള്ള ജനങ്ങളുടെ.” പഞ്ചാബ് കോൺഗ്രസ് അധ്യക്ഷൻ അമരീന്ദർ സിംഗ് രാജ വാറിങ്ങും മന്നിനെ അഭിനന്ദിച്ചു.

“സംഗ്രൂർ ഉപതെരഞ്ഞെടുപ്പിലെ ജനവിധി വിനയപൂർവ്വം സ്വീകരിക്കുന്നു. സിമ്രൻജിത് സിംഗ് മാൻ ജിയുടെ വിജയത്തിന് എന്റെ അഭിനന്ദനങ്ങൾ. തന്റെ പുതിയ റോളിൽ അദ്ദേഹം പഞ്ചാബിന്റെ ശബ്ദം ഉയർത്തുന്നത് തുടരുമെന്ന് എനിക്ക് ഉറപ്പുണ്ട്. ആം ആദ്മി പാർട്ടിയുടെ നിർവികാരവും കാര്യക്ഷമമല്ലാത്തതുമായ ഭരണത്തോടുള്ള പൊതുജനങ്ങളുടെ അതൃപ്തിയാണ് ഫലം പ്രതിഫലിപ്പിക്കുന്നത്.” വാറിംഗ് ട്വീറ്റ് ചെയ്തു.

മറുവശത്ത്, കോൺഗ്രസ് എംപി രവ്‌നീത് സിംഗ് ബിട്ടു, സുഖ്ബീർ ബാദലിന്റെ നേതൃത്വത്തിലുള്ള എസ്എഡിയുടെ സ്ഥാനാർത്ഥിയുടെ തോൽവിക്ക് നേരെ ആഞ്ഞടിച്ചു. അക്രമാസക്തരായ തീവ്രവാദികളുടെയും മുങ്ങിക്കൊണ്ടിരിക്കുന്ന അകാലിദളിന്റെയും പ്രതിനിധിയായ കമൽദീപ് രജോന, അവരുടെ കെട്ടിവെച്ച പണം നഷ്ടപ്പെടുത്തുകയും ഏകദേശം 5 ശതമാനം വോട്ടുകൾ മാത്രം നേടുകയും വൻ നഷ്ടം നേരിടുകയും ചെയ്തു, ബിട്ടു ട്വിറ്റർ പോസ്റ്റിൽ പറഞ്ഞു.

എഎപി സർക്കാരിന്റെ ഡൽഹി മാതൃക പഞ്ചാബ് തള്ളിക്കളഞ്ഞെന്നാണ് സംഗ്രൂർ ഉപതെരഞ്ഞെടുപ്പ് ഫലം സൂചിപ്പിക്കുന്നതെന്ന് ബിജെപി നേതാവ് മഞ്ജീന്ദർ സിംഗ് സിർസ പറഞ്ഞു. “ഡൽഹി മോഡൽ പഞ്ചാബ് വ്യക്തമായി നിരസിച്ചു. ആം ആദ്മി പാർട്ടി പഞ്ചാബ് സംഗ്രൂർ ഉപതെരഞ്ഞെടുപ്പിൽ തോറ്റത് ഭഗവന്ത് മന്നിന്റെ കൈപിടിച്ച് നടത്താനുള്ള മുന്നറിയിപ്പ് സിഗ്നലാണ്,” സിർസ ട്വിറ്റർ പോസ്റ്റിൽ പറഞ്ഞു. എഎപിയുടെ നിലവിലെ മുഖ്യമന്ത്രി ഭഗവന്ത് മാന്റെ ശക്തികേന്ദ്രമായാണ് സംഗ്രൂർ അറിയപ്പെടുന്നത്. 2014ലും 2019ലും അദ്ദേഹം പാർലമെന്റ് സീറ്റ് നേടിയിരുന്നു. സംസ്ഥാന നിയമസഭാ തെരഞ്ഞെടുപ്പിൽ ധുരി മണ്ഡലത്തിൽ നിന്ന് വിജയിച്ചതിനെ തുടർന്ന് മാൻ എംപി സ്ഥാനം രാജിവച്ചതിനെ തുടർന്ന് ഈ സീറ്റ് ഒഴിഞ്ഞുകിടക്കുകയായിരുന്നു.

ന്യൂഡൽഹി: ഡൽഹിയിലെ രജീന്ദർ നഗർ ഉപതെരഞ്ഞെടുപ്പിൽ ആം ആദ്മി പാർട്ടി 11,555 വോട്ടുകളുടെ ഭൂരിപക്ഷത്തിൽ തൂത്തുവാരിയെന്ന് എഎപി. രാജ്യസഭയിലേക്ക് തിരഞ്ഞെടുക്കപ്പെട്ടതിന് ശേഷം നിലവിലെ എംഎൽഎ രാഘവ് ഛദ്ദ രാജിവെച്ചതിനെ തുടർന്നാണ് ഉപതെരഞ്ഞെടുപ്പ് നടന്നത്. ഒന്നിലധികം റൗണ്ട് വോട്ടെണ്ണലിന് ശേഷം എഎപിയുടെ ദുർഗേഷ് പഥക് 40,319 വോട്ടുകൾ നേടി, ബിജെപി നേതാവ് രാജേഷ് ഭാട്ടിയ 28,581 വോട്ടുകൾ നേടി രണ്ടാം സ്ഥാനത്താണ്.

കോൺഗ്രസ് സ്ഥാനാർത്ഥി പ്രേം ലത 2014 വോട്ടുകൾ നേടി മൂന്നാം സ്ഥാനത്താണ്.

എന്നാൽ, തിരഞ്ഞെടുപ്പ് കമ്മീഷൻ ഇതുവരെ ഫലം പ്രഖ്യാപിച്ചിട്ടില്ല. ഇസി വെബ്‌സൈറ്റ് അനുസരിച്ച്, ഉപതെരഞ്ഞെടുപ്പിൽ പാർട്ടി 55.78 ശതമാനം വോട്ടുകൾ നേടി. ബിജെപി 39.91 ശതമാനം വോട്ട് വിഹിതം നേടിയപ്പോൾ കോൺഗ്രസിന് 2.79 ശതമാനം വോട്ടാണ് ലഭിച്ചത്. നോട്ടയ്ക്ക് 0.76 ശതമാനം വോട്ടും 545 വോട്ടും ലഭിച്ചു. ഡൽഹി മുഖ്യമന്ത്രിയും ആം ആദ്മി പാർട്ടിയുടെ ദേശീയ കൺവീനറുമായ അരവിന്ദ് കെജ്‌രിവാൾ രാജേന്ദർ നഗറിലെ ജനങ്ങൾക്ക് ഉപതിരഞ്ഞെടുപ്പിൽ വിജയിച്ചതിന് നന്ദി പറഞ്ഞു, ജനങ്ങൾ വൃത്തികെട്ട രാഷ്ട്രീയത്തെ പരാജയപ്പെടുത്തി, ഞങ്ങളുടെ നല്ല പ്രവർത്തനത്തെ അഭിനന്ദിച്ചു.

“രജീന്ദർ നഗറിലെ ജനങ്ങൾക്ക് ഹൃദയം നിറഞ്ഞ നന്ദി. ഡൽഹിയിലെ ജനങ്ങളുടെ ഈ അളവറ്റ വാത്സല്യത്തിനും സ്നേഹത്തിനും ഞാൻ നന്ദിയുള്ളവനാണ്. ഇത് കൂടുതൽ കഠിനാധ്വാനം ചെയ്യാൻ ഞങ്ങളെ പ്രചോദിപ്പിക്കുന്നു. ആളുകൾ അവരുടെ വൃത്തികെട്ട രാഷ്ട്രീയത്തെ പരാജയപ്പെടുത്തി, ഞങ്ങളുടെ നല്ല പ്രവർത്തനത്തെ അഭിനന്ദിച്ചു. നന്ദി രാജേന്ദർ നഗർ, നന്ദി ഡൽഹി,” ഡൽഹി മുഖ്യമന്ത്രി ട്വീറ്റിൽ പറഞ്ഞു.

ത്രിപുര: ജൂൺ 23ന് ഉപതിരഞ്ഞെടുപ്പ് നടന്ന ത്രിപുരയിൽ പ്രതിപക്ഷമായ കോൺഗ്രസ് ഒരു സീറ്റിൽ വിജയിച്ചപ്പോൾ, ടൗൺ ബോർഡ്‌വാലിയിൽ നിന്ന് ആദ്യമായി നിയമസഭയിലേക്ക് തിരഞ്ഞെടുക്കപ്പെട്ട മുഖ്യമന്ത്രി മണിക് സാഹയുടേത് ഉൾപ്പെടെ ഭരണകക്ഷിയായ ബി.ജെ.പി രണ്ട് സീറ്റുകൾ നേടി. രാഷ്ട്രീയമായി നിർണായകമായ നാല് നിയമസഭാ മണ്ഡലങ്ങൾ. നാലാം സീറ്റിൽ ബിജെപി മുന്നിലാണ്.

17,181 വോട്ടുകൾ നേടിയ സാഹ, ടൗൺ ബോർഡോവാലി സീറ്റിൽ കോൺഗ്രസ് സ്ഥാനാർത്ഥി ആശിഷ് കുമാർ സാഹയെ 6,104 വോട്ടുകളുടെ ഭൂരിപക്ഷത്തിൽ പരാജയപ്പെടുത്തി വിജയിച്ചു. ഇസിയുടെ കണക്കനുസരിച്ച്, ജുബരാജ് നഗർ സീറ്റിൽ ബിജെപി സ്ഥാനാർത്ഥി മലിന ദേബ്‌നാഥ് 4,572 വോട്ടിന്റെ ഭൂരിപക്ഷത്തിൽ സിപിഐഎം എതിരാളിയായ ശൈലേന്ദ്ര ചന്ദ്ര നാഥിനെ പരാജയപ്പെടുത്തി. ബിജെപി നോമിനി സ്വപ്ന ദാസ് (പോൾ) തന്റെ സ്വതന്ത്ര എതിരാളിയായ ബാബുറാം സത്നാമിയെക്കാൾ സുർമ (എസ്‌സി) സീറ്റിൽ ലീഡ് ചെയ്യുന്നു.

നിർണായകമായ ഒരു രാഷ്ട്രീയ സംഭവവികാസത്തിൽ, ബി.ജെ.പിയായി മാറിയ കോൺഗ്രസ് നേതാവ് സുദീപ് റോയ് ബർമാൻ തന്റെ അഗർത്തല മണ്ഡലം നിലനിർത്തി, ബി.ജെ.പി എതിരാളിയായ അശോക് സിൻഹയെ 3,163 വോട്ടിന്റെ ഭൂരിപക്ഷത്തിൽ പരാജയപ്പെടുത്തി. റോയ് ബർമാന്റെ വിജയത്തോടെ, 60 അംഗ സംസ്ഥാന അസംബ്ലിയിലേക്ക് വർഷങ്ങൾക്ക് ശേഷം കോൺഗ്രസ് വീണ്ടും പ്രവേശിച്ചു. ത്രിപുരയിലെ നാല് അസംബ്ലി മണ്ഡലങ്ങളിലേക്ക് നടന്ന ഉപതെരഞ്ഞെടുപ്പിൽ 1,89,032 വോട്ടർമാരിൽ 78.58 ശതമാനത്തിലധികം പേർ വ്യാഴാഴ്ച വോട്ട് രേഖപ്പെടുത്തി.

ഏഴ് വനിതകൾ ഉൾപ്പെടെ 22 സ്ഥാനാർത്ഥികളാണ് ഉപതെരഞ്ഞെടുപ്പിൽ മത്സരിച്ചത്. 60 അംഗ നിയമസഭയിലേക്കുള്ള പൊതുതിരഞ്ഞെടുപ്പിന് എട്ട് മാസം മാത്രം ശേഷിക്കെയുള്ള സെമിഫൈനൽ എന്നാണ് രാഷ്ട്രീയ പണ്ഡിതർ ഈ ഉപതെരഞ്ഞെടുപ്പിനെ വിശേഷിപ്പിക്കുന്നത്.

 

Print Friendly, PDF & Email

Related posts

Leave a Comment