അമർനാഥ് യാത്ര ആരംഭിച്ചു; 2,750 തീർത്ഥാടകർ നുൻവാൻ ബേസ് ക്യാമ്പിൽ നിന്ന് ഗുഹാക്ഷേത്രത്തിലേക്ക് പുറപ്പെട്ടു

നുൻവാൻ (ജെ&കെ): തെക്കൻ കാശ്മീർ ഹിമാലയത്തിൽ സ്വാഭാവികമായി രൂപം കൊണ്ട മഞ്ഞു ലിംഗം സ്ഥിതി ചെയ്യുന്ന ഗുഹാക്ഷേത്രത്തിലേക്കുള്ള ബേസ് ക്യാമ്പിൽ നിന്ന് ഏകദേശം 2,750 തീർഥാടകർ അടങ്ങുന്ന ഒരു ബാച്ച് വ്യാഴാഴ്ച അമർനാഥ് യാത്ര ആരംഭിച്ചു. അനന്ത്നാഗ് ജില്ലയിലെ പഹൽഗാമിലെ നുൻവാൻ ബേസ് ക്യാമ്പിൽ ഡെപ്യൂട്ടി കമ്മീഷണർ പിയൂഷ് സിംഗ്ല തീർത്ഥാടനം ഫ്ലാഗ് ഓഫ് ചെയ്തു.

യാത്ര — ഭൂരിഭാഗവും കാൽനടയായാണ് — ഏകദേശം മൂന്ന് ദിവസമെടുക്കും. റൂട്ടിൽ ശീഷ്‌നാഗിലും പഞ്ചതർണിയിലും രാത്രി തങ്ങും. 43 ദിവസത്തെ തീർത്ഥാടനത്തിന്റെ സുഗമമായ നടത്തിപ്പ് ഉറപ്പാക്കാൻ എല്ലാ ക്രമീകരണങ്ങളും ചെയ്തിട്ടുണ്ടെന്നും സിംഗ്ല പറഞ്ഞു. തീർഥാടകർക്ക് സുരക്ഷിതത്വം അനുഭവപ്പെടുകയും സമാധാനപരമായി ദേവാലയം സന്ദർശിക്കുകയും ചെയ്യുന്നുവെന്ന് ഉറപ്പാക്കാനാണ് ശ്രമം.

“ജമ്മു കശ്മീർ ലെഫ്റ്റനന്റ് ഗവർണർ മനോജ് സിൻഹ ബുധനാഴ്ച ജമ്മു ബേസ് ക്യാമ്പിൽ നിന്ന് 4,890 തീർത്ഥാടകരുടെ ആദ്യ ബാച്ച് ഫ്ലാഗ് ഓഫ് ചെയ്തു. ശ്രീ അമർനാഥ് ഷ്രൈൻ ബോർഡ് (SASB) പ്രകൃതിദത്തമായി രൂപം കൊണ്ട മഞ്ഞു ലിംഗത്തിന്റെ ഓൺലൈൻ ‘ദർശന’ത്തിനുള്ള സൗകര്യവും ഒരുക്കിയിട്ടുണ്ടെന്ന് അധികൃതർ അറിയിച്ചു. മൂന്ന് വർഷത്തെ ഇടവേളയ്ക്ക് ശേഷം നടക്കുന്ന തീർത്ഥാടനത്തിന് പതിവിലും കൂടുതൽ ഹാജർ ഉണ്ടാകുമെന്നാണ് പ്രതീക്ഷിക്കുന്നതെന്ന് അവർ പറഞ്ഞു.

2019ൽ, ഭരണഘടനയുടെ ആർട്ടിക്കിൾ 370 കേന്ദ്രം റദ്ദാക്കിയതിന് മുന്നോടിയായി യാത്ര പാതിവഴിയിൽ റദ്ദാക്കി. COVID-19 പാൻഡെമിക് കാരണം 2020ലും 2021ലും തീർത്ഥാടനം നടന്നില്ല. ഈ വർഷം തീർത്ഥാടനത്തിന് ഭീഷണിയുണ്ടെന്ന് ഒരു മുതിർന്ന സൈനിക ഉദ്യോഗസ്ഥൻ അടുത്തിടെ പറഞ്ഞു.

തീർത്ഥാടനത്തിനായി വൻ സുരക്ഷാ ഉദ്യോഗസ്ഥരെയാണ് വിന്യസിച്ചിരിക്കുന്നത്. ബൽതാൽ, പഹൽഗാം റൂട്ടുകളിൽ സുരക്ഷ ശക്തമാക്കിയിട്ടുണ്ട്. തീർഥാടനം തടസ്സപ്പെടുത്തുന്നതിൽ അട്ടിമറിക്കുന്ന ഘടകങ്ങൾ വിജയിക്കാതിരിക്കാൻ പുതിയ സുരക്ഷാ പിക്കറ്റുകൾ സ്ഥാപിച്ചിട്ടുണ്ടെന്ന് ഉദ്യോഗസ്ഥർ പറഞ്ഞു.

കൂടാതെ, ഡ്രോൺ നിരീക്ഷണവും RFID ചിപ്പുകളും തീർഥാടകർക്കുള്ള ത്രിതല സുരക്ഷാ ക്രമീകരണങ്ങളുടെ ഭാഗമാണ്. സത്യസന്ധരായ ആളുകൾ മാത്രമേ യാത്രയിൽ പങ്കെടുക്കുന്നുള്ളൂവെന്ന് ഉറപ്പാക്കാൻ, എല്ലാ തീർത്ഥാടകരോടും ആധാർ കാർഡുകളോ മറ്റേതെങ്കിലും ബയോമെട്രിക് പരിശോധിച്ചുറപ്പിച്ച രേഖയോ കൊണ്ടുപോകാൻ SASB ആവശ്യപ്പെട്ടിട്ടുണ്ട്.

വിശുദ്ധ ഗുഹാക്ഷേത്രത്തിലേക്കുള്ള കൊടുമുടികളിൽ സുരക്ഷാ ഉദ്യോഗസ്ഥരെ നിയമിച്ചിട്ടുണ്ടെന്ന് ഉദ്യോഗസ്ഥർ പറഞ്ഞു, റൂട്ടുകളിൽ മുഴുവൻ സമയവും ജാഗ്രത പുലർത്തുന്നുണ്ടെന്ന് അധികൃതർ പറഞ്ഞു. ഓഗസ്റ്റ് 11-ന് രക്ഷാബന്ധനത്തോട് അനുബന്ധിച്ച് തീർത്ഥാടനം സമാപിക്കും.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Leave a Comment