നീറ്റ് പരീക്ഷാകേന്ദ്രത്തിൽ പെണ്‍കുട്ടികളുടെ അടിവസ്ത്രം നീക്കം ചെയ്യാൻ നിർബന്ധിതരായതായി പരാതി

കൊല്ലം: നീറ്റ് യുജി (നാഷണൽ എലിജിബിലിറ്റി കം എൻട്രൻസ് ടെസ്റ്റ് (അണ്ടർ ഗ്രാജുവേറ്റ്) പരീക്ഷയെഴുതുന്ന 90% വനിതാ മെഡിക്കൽ ഉദ്യോഗാർത്ഥികളും ഞായറാഴ്ച കൊല്ലത്തെ പരീക്ഷാ കേന്ദ്രത്തിൽ പ്രവേശിക്കുന്നതിന് മുമ്പ് അവരുടെ അടിവസ്ത്രം നീക്കം ചെയ്യാൻ നിർബന്ധിതരായതായി പരാതി.

കൊല്ലം ജില്ലയിലെ ആയൂർ പട്ടണത്തിലുള്ള മാർത്തോമ്മാ ഇൻസ്റ്റിറ്റ്യൂട്ട് ഓഫ് ഇൻഫർമേഷൻ ടെക്‌നോളജിയിലാണ് സംഭവം.

തന്റെ മകളോട് മനുഷ്യത്വരഹിതമായി പെരുമാറിയതായി വിദ്യാർത്ഥിനികളുടെ രക്ഷിതാക്കളിൽ ഒരാൾ കൊല്ലം റൂറൽ പോലീസ് സൂപ്രണ്ടിന് പരാതി നൽകി. വിദ്യാർത്ഥികളുടെ അടിവസ്ത്രം നീക്കം ചെയ്യാൻ അധികാരികൾ ആവശ്യപ്പെടുന്നതിന്റെ കാരണം “അടിയിൽ എന്തോ സംശയിക്കുന്നു” എന്നതാണെന്ന് രക്ഷിതാവിന്റെ പരാതിയില്‍ പറയുന്നു.

“അവർ അവളെ (എന്റെ മകളെ) സ്‌കാൻ ചെയ്യുന്നതിനിടയിൽ മെറ്റൽ ഡിറ്റക്‌ടർ ബീപ്പ് ചെയ്‌തെന്നും, അതിനാൽ അവളുടെ അടി വസ്‌ത്രം നീക്കം ചെയ്യണമെന്നും അവർ പറഞ്ഞു. എന്റെ മകൾ വിസമ്മതിച്ചപ്പോൾ അവർ അവളെ മാനസികമായി ഉപദ്രവിച്ചു, ”രക്ഷിതാവ് പറഞ്ഞു.

മകൾ പരീക്ഷാ കേന്ദ്രത്തിൽ പ്രവേശിച്ച ശേഷം താനും ഭാര്യയും കാറിൽ ഉച്ചഭക്ഷണം കഴിക്കാനൊരുങ്ങുമ്പോൾ ഗേറ്റിലേക്ക് വരാൻ ആവശ്യപ്പെട്ട് ‘ഇൻഫർമേഷൻ ടെക്‌നോളജി’ എന്ന് കാണിച്ചിരിക്കുന്ന നമ്പറിൽ നിന്ന് വിളിച്ചതായി രക്ഷിതാവ് പറഞ്ഞു.

ഗേറ്റിനടുത്തെത്തിയപ്പോൾ ഞങ്ങളുടെ മകൾ കരയുന്നത് ഞങ്ങൾ കണ്ടു. തന്നോടും മറ്റ് പെൺകുട്ടികളോടും അവരുടെ ആന്തരിക അടി വസ്ത്രം നീക്കം ചെയ്യാൻ ആവശ്യപ്പെടുകയാണെന്നും ടെസ്റ്റ് സമയത്ത് ധരിക്കാൻ ഒരു ഷാൾ ആവശ്യപ്പെട്ടുവെന്നും അവർ പറഞ്ഞു.

“എന്റെ ഭാര്യ അവളുടെ ഷാൾ എന്റെ മകൾക്ക് നൽകി. അവൾ തിരികെ അകത്തേക്ക് പോയി. അത് അവസാനിച്ചുവെന്ന് ഞങ്ങൾ കരുതി. എന്നാല്‍, പരീക്ഷ കഴിഞ്ഞ് ഞങ്ങളുടെ മകൾ തിരിച്ചെത്തിയപ്പോൾ, അവളാകെ വിഷമിച്ച അവസ്ഥയിലായിരുന്നു. കരഞ്ഞുകൊണ്ട് എന്റെ ഭാര്യയുടെ കൈകളിൽ വീണു. വീട്ടിലേക്കുള്ള യാത്രാമധ്യേ, ടെസ്റ്റിനിടെ നടന്ന സംഭവങ്ങള്‍ ഞങ്ങളോട് പറഞ്ഞു. അത് ഞെട്ടിക്കുന്നതായിരുന്നു,” രക്ഷിതാവ് പറഞ്ഞു.

ഞങ്ങളുടെ മകള്‍ ആദ്യാമായാണ് നീറ്റ് പരീക്ഷ എഴുതുന്നത്. മൂന്നു മണിക്കൂറിലധികം നീണ്ട പരീക്ഷയ്ക്ക് ബ്രേസിയർ ഇല്ലാതെ ഇരിക്കേണ്ടി വന്ന ആഘാതകരമായ അനുഭവത്തിൽ നിന്ന് മകൾ ഇതുവരെ പുറത്തുവന്നിട്ടില്ലെന്ന് അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

അദ്ദേഹത്തിന്റെ മകൾ പറയുന്നതനുസരിച്ച്, ഇന്‍‌വിജിലേറ്റര്‍മാരില്‍ ഭൂരിഭാഗവും പുരുഷന്മാരായിരുന്നു. ഒന്നുകിൽ അവളുടെ ബ്രസിയർ നീക്കം ചെയ്യാം അല്ലെങ്കിൽ പരീക്ഷ എഴുതാം എന്ന് അവര്‍ പറഞ്ഞു.

“കോവിഡ്-19 പ്രോട്ടോക്കോളുകൾ ലംഘിച്ച് യുവതികളുടെയും പെൺകുട്ടികളുടെയും അടിവസ്ത്രങ്ങൾ പരസ്പരം അടുക്കിവച്ചിരിക്കുന്ന രണ്ട് മുറികൾ ഉണ്ടായിരുന്നു. പരീക്ഷ എഴുതുന്നവർ 17 നും 23 നും ഇടയിൽ പ്രായമുള്ളവരാണ്. ആൺകുട്ടികൾ കൂടി ഉള്‍പ്പെടുമ്പോള്‍ പരീക്ഷയിൽ ശ്രദ്ധ കേന്ദ്രീകരിക്കുന്നത് അവർക്ക് എത്രത്തോളം അസ്വസ്ഥതയുണ്ടാക്കുമെന്ന് സങ്കൽപ്പിക്കുക,” വേദനയോടെ പിതാവ് പറഞ്ഞു.

നീറ്റ് ഡ്രസ് കോഡിന് പരീക്ഷയ്ക്ക് ഇരിക്കുന്നതിന് മുമ്പ് അത്തരം നിർബന്ധിത നിയമങ്ങളൊന്നുമില്ല എന്നത് ശ്രദ്ധിക്കേണ്ടതാണ്.

NTA പങ്കിട്ട കണക്കുകൾ പ്രകാരം 18,72,329 ഉദ്യോഗാർത്ഥികൾ നീറ്റിന് രജിസ്റ്റർ ചെയ്തിട്ടുണ്ട്. അതിൽ 10.64 ലക്ഷം സ്ത്രീകളാണ്. ഇന്ത്യക്ക് പുറത്തുള്ള 14 നഗരങ്ങൾ ഉൾപ്പെടെ 497 നഗരങ്ങളിലെ 3,570 കേന്ദ്രങ്ങളിലായാണ് പരീക്ഷ നടന്നത്.

മാർത്തോമ ഇൻസ്റ്റിറ്റ്യൂട്ട് ഓഫ് ഇൻഫർമേഷൻ ടെക്‌നോളജിയിലെ ഒരു ഉദ്യോഗസ്ഥനോട് സംസാരിച്ചതില്‍ നിന്ന് സംഭവത്തില്‍ കോളേജ് അധികൃതർക്ക് പങ്കില്ലെന്ന് വ്യക്തമായതായി മാധ്യമങ്ങള്‍ റിപ്പോര്‍ട്ട് ചെയ്തു. നാഷണൽ ടെസ്റ്റിംഗ് ഏജൻസിയുടെ (എൻ‌ടി‌എ) സംഘമാണ് ചെക്കിംഗും മെറ്റൽ ഡിറ്റക്ഷൻ ജോലികളും ചെയ്യുന്നതെന്ന് അവര്‍ പറഞ്ഞു.

ഉന്നത വിദ്യാഭ്യാസ സ്ഥാപനങ്ങളിലെ പ്രവേശനത്തിനും ഫെലോഷിപ്പിനും പ്രവേശന പരീക്ഷകൾ നടത്തുന്ന സ്വയംഭരണാധികാരമുള്ളതും സ്വയം നിലനിൽക്കുന്നതുമായ ഒരു ടെസ്റ്റിംഗ് ഓർഗനൈസേഷനാണ് NTA .

“എല്ലാ തിരച്ചിലുകളും പ്രത്യേകിച്ച് മെറ്റൽ ഡിറ്റക്ഷൻ ജോലികൾ അടച്ചിട്ട മുറിയിലാണ് നടക്കുന്നത്. അവിടെ എന്താണ് സംഭവിച്ചതെന്ന് ഞങ്ങൾക്കറിയില്ല. കോളേജ് അധികൃതരെ ഇൻവിജിലേഷൻ ചുമതല ഏൽപ്പിച്ചു, അതിനാൽ വിദ്യാർത്ഥികൾ പരീക്ഷാ ഹാളിൽ പ്രവേശിക്കുന്നതിന് മുമ്പ് എന്താണ് സംഭവിച്ചതെന്ന് അറിയില്ല,” കോളേജ് ഉദ്യോഗസ്ഥർ പറഞ്ഞു.

ഏതെങ്കിലും വിദ്യാർത്ഥിനികൾ ഇതേക്കുറിച്ച് പരാതിപ്പെട്ടിട്ടുണ്ടോ എന്ന ചോദ്യത്തിന് ഉദ്യോഗസ്ഥർ നിഷേധിച്ചു.

പെൺകുട്ടിയുടെ മൊഴി രേഖപ്പെടുത്താൻ വനിതാ ഉദ്യോഗസ്ഥരുടെ സംഘം പോയിട്ടുണ്ടെന്നും അവർക്ക് പറയാനുള്ളതിന്റെ അടിസ്ഥാനത്തിൽ കേസെടുക്കുന്നതുൾപ്പെടെ ഉചിതമായ നടപടി സ്വീകരിക്കുമെന്നും കൊല്ലം ജില്ലയിലെ മുതിർന്ന പൊലീസ് ഉദ്യോഗസ്ഥൻ പറഞ്ഞു. പരീക്ഷ നടത്തിപ്പിന്റെ ചുമതല നൽകിയ സ്വകാര്യ ഏജൻസിയെ കുറിച്ച് അന്വേഷിക്കുകയാണെന്നും ഉദ്യോഗസ്ഥർ പറഞ്ഞു.

അതേസമയം, നീറ്റ് പരീക്ഷക്കെത്തിയ വിദ്യാർഥിനികളെ അടിവസ്‌ത്രമഴിപ്പിച്ച് പരിശോധിച്ച സംഭവത്തിൽ സംസ്ഥാന ഉന്നത വിദ്യാഭ്യാസ മന്ത്രി ആർ.ബിന്ദു കേന്ദ്ര വിദ്യാഭ്യാസ മന്ത്രി ധർമ്മേന്ദ്ര പ്രധാനെ അതൃപ്തി അറിയിച്ചു. അടിസ്ഥാന മനുഷ്യാവകാശം പോലും പരിഗണിക്കാതെയുള്ള ഇത്തരം നടപടികൾ നിരുത്തരവാദപരമാണെന്നും മന്ത്രി വിമർശിച്ചു. പരീക്ഷ നടത്തിപ്പിന് കേന്ദ്ര ഗവണ്മെന്‍റ് നിയോഗിച്ചിട്ടുള്ള നാഷണൽ ടെസ്റ്റിങ് ഏജൻസിയുടെ ഭാഗത്തുനിന്ന് വൻ പിഴവാണ് ഉണ്ടായിരിക്കുന്നത്.

എൻ.ടി.എ.യുടെ പരീക്ഷാ നടത്തിപ്പിനായുള്ള നിർദ്ദേശങ്ങൾ തെറ്റായി വ്യാഖ്യാനിച്ചവരാണ് വിദ്യാർഥിനികളുടെ അടിവസ്‌ത്രമഴിപ്പിച്ച് പരിശോധന നടത്തിയത്. വസ്‌ത്രമഴിപ്പിച്ച നടപടി പരീക്ഷ എഴുതുന്ന കുട്ടികൾക്ക് മാനസിക സംഘർഷം ഉണ്ടാക്കിയിട്ടുണ്ട്. ഭാവിയിൽ ഇത്തരം സംഭവം ആവർത്തിക്കാതിരിക്കാൻ ജാഗ്രതയുണ്ടാവണമെന്നും കേന്ദ്രമന്ത്രി ധർമ്മേന്ദ്ര പ്രധാന് അയച്ച ഇ-മെയിലിൽ മന്ത്രി ആവശ്യപ്പെട്ടു.

പരീക്ഷ സംഘടിപ്പിച്ചത് ഒരു സർക്കാർ നടത്തുന്ന ഏജൻസിയല്ലെന്നും സംഭവം സംഘാടകരുടെ ഭാഗത്തുനിന്ന് ഗുരുതരമായ വീഴ്ചയാണ് സൂചിപ്പിക്കുന്നതെന്നും മന്ത്രി പറഞ്ഞു. “സ്ത്രീകളോടും പെൺകുട്ടികളോടും അവരുടെ മനുഷ്യാവകാശങ്ങൾ പരിഗണിക്കാതെയുള്ള സംഘാടകരുടെ ഇത്തരം പെരുമാറ്റം അംഗീകരിക്കാനാവില്ല,” മന്ത്രി പറഞ്ഞു.

കേന്ദ്രത്തിനും വിദ്യാഭ്യാസ സ്ഥാപനങ്ങളിലേക്കുള്ള പ്രവേശന പരീക്ഷ നടത്തുന്ന കേന്ദ്ര സർക്കാർ ഏജൻസിയായ നാഷണൽ ടെസ്റ്റിംഗ് ഏജൻസിക്കും (എൻ‌ടി‌എ) എന്ത് സംഭവിച്ചു എന്നതിനെക്കുറിച്ചുള്ള ഞങ്ങളുടെ നിരാശ ഞങ്ങൾ അറിയിക്കും – മന്ത്രി പറഞ്ഞു.

സംഭവത്തെ തുടർന്ന് തിങ്കളാഴ്ച കോളേജിന് നേരെ വിവിധ പാർട്ടികൾ പ്രതിഷേധ മാർച്ച് നടത്തി. അതേസമയം, സംഭവത്തെക്കുറിച്ച് അന്വേഷിക്കാൻ കേരള സംസ്ഥാന മനുഷ്യാവകാശ കമ്മീഷൻ തിങ്കളാഴ്ച ഉത്തരവിട്ടു.

15 ദിവസത്തിനകം റിപ്പോർട്ട് നൽകാൻ കൊല്ലം റൂറൽ എസ്പിയോട് കമ്മിഷൻ നിർദേശിച്ചു.

ഇതാദ്യമായല്ല വിദ്യാർത്ഥിനികൾ ഇത്തരമൊരു ദുരനുഭവം നേരിടുന്നത്. 2017-ൽ, കണ്ണൂർ ജില്ലയിൽ നീറ്റിനു ഹാജരായപ്പോൾ, പ്രവേശന പരീക്ഷ എഴുതുന്നതിന് മുമ്പ് തന്റെ അടിവസ്ത്രം അഴിക്കാൻ നിർബന്ധിച്ചതായി ഒരു വനിതാ ഉദ്യോഗാർത്ഥി ആരോപിച്ചിരുന്നു. കർശനമായ ഡ്രസ് കോഡ് നിലവിലുള്ളതിനാൽ മറ്റ് വനിതാ ഉദ്യോഗാര്‍ത്ഥികള്‍ക്കും വേദനാജനകമായ അനുഭവം നേരിടേണ്ടി വന്നു.

Print Friendly, PDF & Email

Related posts

Leave a Comment