സന്താലി തൃണമൂൽ എംഎൽഎ ദ്രൗപതി മുർമുവിന്റെ ഗോത്ര പദവിയെ ചോദ്യം ചെയ്തു

കൊൽക്കത്ത : നാഷണൽ ഡെമോക്രാറ്റിക് അലയൻസിന്റെ (എൻഡിഎ) രാഷ്ട്രപതി സ്ഥാനാർത്ഥിയായി ദ്രൗപതി മുർമുവിനെ ബിജെപി പ്രഖ്യാപിച്ചപ്പോൾ, ഗോത്ര പശ്ചാത്തലമുള്ള ഒരു വനിതാ സ്ഥാനാർത്ഥിയെ നിർത്തിയത് യഥാർത്ഥ രാഷ്ട്രീയ മാസ്റ്റർ സ്ട്രോക്കാണെന്ന് ജനങ്ങള്‍ പ്രതികരിച്ചു. എന്നാല്‍, തിങ്കളാഴ്ച, പുതിയ പ്രസിഡന്റിനെ തിരഞ്ഞെടുക്കുന്നതിനുള്ള വോട്ടെടുപ്പ് നടക്കുമ്പോൾ, പശ്ചിമ ബംഗാളിൽ നിന്നുള്ള ഒരു വനിതാ സന്താലി നിയമസഭാംഗം മുർമുവിന്റെ ഗോത്ര പദവിയെ ചോദ്യം ചെയ്തു.

നടിയും രാഷ്ട്രീയ പ്രവർത്തകയും ജാർഗ്രാം നിയമസഭാ മണ്ഡലത്തിൽ നിന്നുള്ള തൃണമൂൽ കോൺഗ്രസ് നിയമസഭാംഗവുമായ ബീർബഹ ഹൻസ്ദയാണ് ചോദ്യം ഉന്നയിച്ചത്.

തിങ്കളാഴ്ച, രാഷ്ട്രപതി തിരഞ്ഞെടുപ്പിൽ വോട്ട് രേഖപ്പെടുത്താൻ നിയമസഭയിൽ എത്തിയപ്പോൾ, എൻഡിഎയുടെ രാഷ്ട്രപതി സ്ഥാനാർത്ഥിയുടെ ഗോത്ര പശ്ചാത്തലത്തെക്കുറിച്ച് ബിജെപി ജനങ്ങളെ തെറ്റിദ്ധരിപ്പിക്കുകയാണെന്ന് ഹസ്ദ ആരോപിച്ചു. “ഒരു ഗോത്ര പശ്ചാത്തലത്തിൽ നിന്ന് വരുന്ന ഒരു സ്ത്രീ എന്ന നിലയിൽ, മതം എന്ന കോളത്തിൽ ഞങ്ങൾ ‘സാരി’ എന്നാണ് എഴുതുന്നത്. എന്നാൽ, ദ്രൗപതി മുർമു തന്റെ മതത്തെ ഹിന്ദു എന്നാണ് പരാമർശിക്കുന്നത്. ഞങ്ങൾ സന്താൽ ഹിന്ദുക്കളല്ല. എന്തുകൊണ്ടാണ് ബിജെപി സാരി മതമുള്ള ഒരാളെ മത്സരിപ്പിക്കാത്തത്. എന്തിനാണ് അവർ വ്യാജപ്രചാരണങ്ങൾ നടത്തുന്നത്? ഹൻസ്ദ ചോദിച്ചു.

ദ്രൗപതി മുർമുവിന്റെ പേര് പ്രഖ്യാപിച്ചതിന് തൊട്ടുപിന്നാലെ, ബിജെപി നേരത്തെ അറിയിച്ചിരുന്നെങ്കിൽ ഗോത്രവർഗക്കാരിയായ മുർമുവിന്റെ സ്ഥാനാർത്ഥിത്വത്തെക്കുറിച്ച് താൻ പോസിറ്റീവായിരിക്കുമെന്ന് പശ്ചിമ ബംഗാൾ മുഖ്യമന്ത്രി മമത ബാനർജി പറഞ്ഞിരുന്നു. എന്നാല്‍, ഇപ്പോൾ ആദിവാസി സ്ത്രീ കൂടിയായ സ്വന്തം പാർട്ടിയിൽ നിന്നുള്ള ഒരു നിയമസഭാംഗം മുർമുവിന്റെ ഗോത്ര പദവിയെക്കുറിച്ച് ചോദ്യങ്ങൾ ഉയർത്തുന്നു.

ബി.ജെ.പി സംസ്ഥാന വക്താവ് ഷമിക് ഭട്ടാചാര്യയെ ബന്ധപ്പെട്ടപ്പോൾ ബീർബഹ ഹൻസ്ദ ഉന്നയിച്ച വിഷയത്തെക്കുറിച്ച് പ്രതികരിക്കാൻ വിസമ്മതിച്ചു.

പശ്ചിമ ബംഗാളിലെ 42 ലോക്‌സഭാ മണ്ഡലങ്ങളിൽ ഏഴിടത്തും ആദിവാസി വോട്ട് ബാങ്കാണ് നിർണ്ണായക ഘടകം. 1977 മുതൽ ഇത് ഒരു പ്രതിബദ്ധതയുള്ള ഇടതുപക്ഷ വോട്ട് ബാങ്കായിരുന്നു, ചില പോക്കറ്റുകളിൽ കോൺഗ്രസിന്റെ സ്വാധീനമുണ്ട്. 2011ലെ പശ്ചിമ ബംഗാൾ നിയമസഭാ തെരഞ്ഞെടുപ്പിൽ ഇതേ വോട്ടർമാർ തൃണമൂൽ കോൺഗ്രസിലേക്ക് ഗണ്യമായി മാറി. എന്നാല്‍, 2019 ലോക്‌സഭാ തെരഞ്ഞെടുപ്പിന് ശേഷം, ആ വോട്ട് ബാങ്കിൽ ബി.ജെ.പി കാര്യമായ വിള്ളലുണ്ടാക്കി.

 

Print Friendly, PDF & Email

Leave a Comment