2033-ഓടെ ചൊവ്വയിലെ പാറകളുടെ സാമ്പിളുകൾ ഭൂമിയിലേക്ക് തിരികെ കൊണ്ടുവരും: നാസ

ഫ്ലോറിഡ: 2033-ൽ ചൊവ്വയിലെ 30 പാറകളുടെ സാമ്പിളുകൾ ഭൂമിയിലേക്ക് തിരികെ കൊണ്ടുവരാൻ നാസ പദ്ധതിയിടുന്നു. ദൗത്യത്തെ സഹായിക്കാൻ രണ്ട് ചെറിയ ഹെലികോപ്റ്ററുകൾ അയക്കുമെന്നും നാസ വെളിപ്പെടുത്തി.

2031-ഓടെ ഭൂമിയിൽ ചൊവ്വയുടെ സാമ്പിൾ കൊണ്ടുവരുന്ന ആദ്യ രാജ്യമാകുകയെന്ന ചൈനയുടെ ലക്ഷ്യത്തോടൊപ്പമാണ് നാസയുടെ ആസൂത്രിത തീയതി പ്രഖ്യാപനം.

2021 ഫെബ്രുവരിയിൽ ചൊവ്വയിൽ ഇറങ്ങിയ നാസയുടെ പെർസെവറൻസ് റോവർ പുരാതന ജീവന്റെ തെളിവുകള്‍ തേടി ഇതുവരെ 11 സാമ്പിളുകൾ ശേഖരിച്ചിട്ടുണ്ട്. വിശദമായ ലബോറട്ടറി ഗവേഷണത്തിനായി അവയെ ഭൂമിയിലേക്ക് തിരികെ കൊണ്ടുവരുന്നത് വളരെ ബുദ്ധിമുട്ടുള്ള കാര്യമാണെന്ന് നാസ പറഞ്ഞു.

ചൊവ്വയിലേക്ക് മറ്റൊരു റോവർ അയച്ച് സാമ്പിളുകൾ ശേഖരിച്ച് സ്വന്തം റോക്കറ്റ് ഘടിപ്പിച്ച റോബോട്ടിക് ലാൻഡറായ മാർസ് അസെന്റ് വെഹിക്കിളിൽ എത്തിക്കാൻ നാസ ഇപ്പോൾ ശക്തമായി പദ്ധതിയിടുന്നു. സാമ്പിളുകൾ പിന്നീട് ഭ്രമണപഥത്തിലേക്ക് വിക്ഷേപിക്കും, അവിടെ ഒരു യൂറോപ്യൻ ബഹിരാകാശ പേടകം അവ ശേഖരിക്കും.

2028 ൽ ഭൂമിയിൽ നിന്ന് വിക്ഷേപിക്കുകയും 2030 കളുടെ മധ്യത്തിൽ ചൊവ്വയിൽ ഇറങ്ങുകയും ചെയ്യുമ്പോൾ ലാൻഡർ രണ്ട് മിനി ഹെലികോപ്റ്ററുകളും വഹിക്കും. ഹെലികോപ്റ്ററുകൾക്ക് ഭാരം കുറവും നിലത്തു ചലിപ്പിക്കാനുള്ള ചക്രങ്ങളും ഉണ്ടായിരിക്കും. കൂടാതെ, സാമ്പിളുകൾ വീണ്ടെടുക്കാൻ ഒരു ചെറിയ കൈയും ഉണ്ടായിരിക്കും. 2033-ൽ ഓർബിറ്റർ യൂട്ടാ ഭൂമിയിലേക്ക് മടങ്ങും.

ചൈനയുടെ ആദ്യത്തെ ചൊവ്വാ ദൗത്യമായ ടിയാൻവെൻ 1ന്റെയും ചാങ്‌ഇ 3, ചാങ്‌ഇ 4 ചാന്ദ്ര ദൗത്യങ്ങളുടെയും ചീഫ് ഡിസൈനറായ സൺ ഷെസോയുടെ അഭിപ്രായത്തിൽ, 2028-ൽ റെഡ് പ്ലാനറ്റിലേക്ക് രണ്ട് ബഹിരാകാശവാഹനങ്ങൾ അയക്കാന്‍ ചൈന ലക്ഷ്യമിടുന്നു. ഒരു ലാൻഡറും ആരോഹണ വാഹനവും, ഓർബിറ്ററും റീ-എൻട്രി ക്യാപ്‌സ്യൂളും ഉള്ള മറ്റൊന്നുമാണ് ചൈനാ ദൗത്യത്തില്‍ ഉള്‍പ്പെടുത്തിയിട്ടുള്ളത്.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Leave a Comment

Related News