ബ്രിട്ട്നി ഗ്രിനറുടെ ശിക്ഷ: തടവുകാരെ കൈമാറ്റം ചെയ്യാന്‍ ചർച്ചയ്ക്ക് തയ്യാറാണെന്ന് റഷ്യ

വാഷിംഗ്ടണ്‍: യുഎസ് ബാസ്‌ക്കറ്റ്‌ബോൾ താരം ബ്രിട്ട്‌നി ഗ്രിനർ മയക്കുമരുന്ന് കള്ളക്കടത്ത് കേസില്‍ കുറ്റക്കാരിയാണെന്ന് കണ്ടെത്തുകയും ഒമ്പത് വർഷത്തെ തടവിന് ശിക്ഷിക്കുകയും ചെയ്തതിന് ശേഷം തടവുകാരെ കൈമാറാനുള്ള സാധ്യത ചർച്ച ചെയ്യാൻ മോസ്കോയും വാഷിംഗ്ടണും തയ്യാറായി.

2021 ജൂണിൽ ജനീവയിൽ നടന്ന ഉച്ചകോടിയിൽ ബൈഡനും പ്രസിഡന്റ് വ്‌ളാഡിമിർ പുടിനും സമ്മതിച്ച നിലവിലുള്ള നയതന്ത്ര ചാനലിലൂടെ വാഷിംഗ്ടണുമായി തടവുകാരുടെ കൈമാറ്റം ചർച്ച ചെയ്യാൻ മോസ്കോ തയ്യാറാണെന്ന് റഷ്യൻ വിദേശകാര്യ മന്ത്രി സെർജി ലാവ്‌റോവ് ഇന്ന് പ്രസ്താവനയില്‍ പറഞ്ഞു.

“ഞങ്ങൾ ഈ വിഷയം ചർച്ച ചെയ്യാൻ തയ്യാറാണ്, പക്ഷേ പ്രസിഡന്റുമാരായ പുടിനും ബൈഡനും സമ്മതിച്ച ചാനലിന്റെ ചട്ടക്കൂടിനുള്ളിൽ നിന്നുകൊണ്ട് മാത്രം,” ഇന്ന് (ആഗസ്റ്റ് 5) കംബോഡിയയിൽ നടന്ന ആസിയാൻ യോഗത്തോടനുബന്ധിച്ച് നടത്തിയ വാർത്താ സമ്മേളനത്തിൽ ലാവ്‌റോവ് പറഞ്ഞു.

സാധ്യമായ തടവുകാരുമായുള്ള കൈമാറ്റം ചർച്ച ചെയ്യാനുള്ള റഷ്യയുടെ ഓഫർ വാഷിംഗ്ടൺ “പിന്തുടരുമെന്ന്” യുഎസ് സ്റ്റേറ്റ് സെക്രട്ടറി ആന്റണി ബ്ലിങ്കൻ പറഞ്ഞു.

റഷ്യൻ വിദേശകാര്യ മന്ത്രി ലാവ്‌റോവ് ഇന്ന് രാവിലെ പറഞ്ഞതുപോലെ തങ്ങൾ ചര്‍ച്ചയ്ക്ക് തയ്യാറാണെന്ന് കംബോഡിയയിൽ നടക്കുന്ന വിദേശകാര്യ മന്ത്രിമാരുടെ യോഗത്തിൽ യു എസ് സ്റ്റേറ്റ് സെക്രട്ടറി ആന്റണി ബ്ലിങ്കന്‍ പറഞ്ഞു.

ഗ്രിനറെ മോചിപ്പിക്കാൻ തന്റെ ഭരണകൂടം ശ്രമിക്കുന്നുണ്ടെന്ന് ബൈഡൻ വൈറ്റ് ഹൗസിൽ മാധ്യമ പ്രവർത്തകരോട് പറഞ്ഞിരുന്നു. “എനിക്ക് പ്രതീക്ഷയുണ്ട്. ഞങ്ങൾ അതിനു വേണ്ടി കഠിന പ്രയത്നം ചെയ്യുന്നുണ്ട്,” അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

ആഗസ്റ്റ് 4 ന് ഗ്രിനറെ കോടതി ശിക്ഷിക്കുന്നത് ചർച്ചകൾക്ക് പ്രേരകമാകുമെന്ന് പ്രതീക്ഷിച്ചിരുന്നു. കാരണം, തടവുകാരെ കൈമാറുന്നതിന് മുമ്പ് ഒരു ശിക്ഷാവിധി ആവശ്യമാണ്. അതേസമയം, റഷ്യയുടെ ഉക്രെയ്‌ൻ അധിനിവേശത്തെത്തുടർന്ന് ശീതയുദ്ധത്തിനുശേഷം മോസ്കോയും വാഷിംഗ്ടണും തമ്മിലുള്ള നയതന്ത്രബന്ധം ഏറ്റവും താഴ്ന്ന നിലയിലാണെങ്കിലും, റഷ്യയിൽ തടവിലാക്കിയ അമേരിക്കക്കാരെ നാട്ടിലേക്ക് കൊണ്ടുവരാൻ ബൈഡൻ സമ്മർദ്ദത്തിലാണ്.

ജൂലൈ 29 ന് ബ്ലിങ്കനും ലാവ്‌റോവും ഫോണിൽ സംസാരിച്ചപ്പോൾ അമേരിക്ക റഷ്യയെ “ഗുരുതരമായ” നിർദ്ദേശമാണ് നൽകിയതെന്ന് ഗ്രിനറുടെ ശിക്ഷയ്ക്ക് ശേഷം വൈറ്റ് ഹൗസ് ദേശീയ സുരക്ഷാ വക്താവ് ജോൺ കിർബി പറഞ്ഞു.

ഫെബ്രുവരി അവസാനം റഷ്യ യുക്രെയ്‌നെതിരെ യുദ്ധം ആരംഭിച്ചതിനുശേഷം ഇരു രാജ്യങ്ങളും തമ്മിലുള്ള ഏറ്റവും ഉയർന്ന തലത്തിലുള്ള നേരിട്ടുള്ള ആശയവിനിമയമായ ചർച്ചകളിൽ മുൻ യുഎസ് മറൈൻ പോൾ വീലനും ഉൾപ്പെടുന്നുവെന്ന് ബ്ലിങ്കന്‍ പറഞ്ഞു.

കോർപ്പറേറ്റ് സെക്യൂരിറ്റി എക്‌സിക്യൂട്ടീവായ വീലനെ 2020-ൽ ചാരവൃത്തി ആരോപിച്ച് 16 വർഷത്തെ തടവിനാണ് ശിക്ഷിച്ചത്. എന്നാല്‍, അദ്ദേഹം കുറ്റം നിഷേധിച്ചു.

ഇരുവർക്കുമായി കൈമാറ്റം ചെയ്യപ്പെടാന്‍ അമേരിക്കയില്‍ ജയില്‍ ശിക്ഷയനുഭവിക്കുന്ന റഷ്യൻ ആയുധവ്യാപാരി വിക്ടർ ബൗട്ടിനെ വിട്ടു നല്‍കണമെന്ന് റഷ്യ ആവശ്യപ്പെടുമെന്ന് വൃത്തങ്ങളെ ഉദ്ധരിച്ച് മാധ്യമ റിപ്പോർട്ടുകൾ പറയുന്നു.

ഇരു രാജ്യങ്ങളും തമ്മിലുള്ള ബന്ധം മോശമായെങ്കിലും കരാറുകൾ ഇപ്പോഴും കൈവരിക്കാനാകുമെന്ന് പറയുന്നു.

കോടതി വിധിക്കെതിരെ അപ്പീൽ പോകുമെന്ന് ഗ്രിനറുടെ അഭിഭാഷകർ അറിയിച്ചു.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Leave a Comment

Related News