“വ്യാപാര തടസ്സങ്ങൾ” ഒഴിവാക്കാൻ തായ്‌വാനീസ് ലേബലുകൾ ഉപയോഗിക്കരുതെന്ന് വിൽപ്പനക്കാർക്ക് ആപ്പിളിന്റെ മുന്നറിയിപ്പ്

ന്യൂയോര്‍ക്ക്: “മെയ്ഡ് ഇൻ തായ്‌വാൻ” എന്ന വാക്ക് ഉപയോഗിക്കുന്നതിൽ നിന്ന് വിലക്കുന്ന ചൈനീസ് കസ്റ്റംസ് നിയമങ്ങൾ കർശനമായി പാലിക്കണമെന്ന് ആപ്പിൾ അതിന്റെ തായ്‌വാനീസ് വിതരണക്കാർക്ക് മുന്നറിയിപ്പ് നൽകി.

“തായ്‌വാൻ, ചൈന” അല്ലെങ്കിൽ “ചൈനീസ് തായ്‌പേയ്” എന്ന വാക്കുകള്‍ തായ്‌വാനിൽ നിർമ്മിക്കുന്ന പ്രൊഡക്റ്റുകളില്‍ ഉപയോഗിക്കണമെന്നാണ് മുന്നറിയിപ്പില്‍ പറയുന്നത്.

1949-ൽ മെയിൻലാൻഡ് ചൈനയിൽ നിന്ന് വേർപെടുത്തിയതിന് ശേഷം തായ്‌വാന്‍ സ്വതന്ത്രമായി ഭരിക്കപ്പെടുന്നുണ്ടെങ്കിലും തായ്‌വാന്‍ ചൈനയുടെ അവിഭാജ്യ ഘടകമായാണ് കണക്കാക്കുന്നത്. ദ്വീപിന്റെ ഔദ്യോഗിക നാമമായ റിപ്പബ്ലിക് ഓഫ് ചൈനയിൽ നിന്നോ അല്ലെങ്കിൽ “തായ്‌വാൻ” എന്നതിൽ നിന്നോ ഉള്ള കയറ്റുമതി തിരിച്ചറിയാൻ തായ്‌പേയ് ആവശ്യപ്പെട്ടിട്ടുണ്ടെന്ന് വിതരണക്കാർ അവകാശപ്പെടുന്നു.

ഹൗസ് സ്പീക്കർ നാൻസി പെലോസിയുടെ തായ്‌വാനിലേക്കുള്ള യാത്രയെച്ചൊല്ലിയുള്ള പിരിമുറുക്കം ഉയർന്നതിനാൽ സാധ്യമായ തടസ്സങ്ങൾ ഒഴിവാക്കുന്നതിന് ലേബലിംഗ് പ്രശ്നം പ്രത്യേക അടിയന്തിരമായി കൈകാര്യം ചെയ്യാൻ യുഎസ് ടെക്‌നോളജി ഭീമൻ വിതരണക്കാരോട് അഭ്യർത്ഥിച്ചു.

ഇറക്കുമതി ഡിക്ലറേഷൻ ഫോമുകളിൽ “മെയ്ഡ് ഇൻ തായ്‌വാൻ” എന്ന വാചകം ഉൾപ്പെടുത്തിയാൽ, ചൈനീസ് കസ്റ്റംസിന് കയറ്റുമതി തടഞ്ഞ് പരിശോധന നടത്താം. ഓരോ ലംഘനങ്ങൾക്ക് 4,000 യുവാൻ ($592) വരെ പിഴ ചുമത്തും. അത്തരമൊരു കയറ്റുമതി ഏറ്റവും മോശമായ സാഹചര്യത്തിൽ നിർത്തിയേക്കുമെന്ന് പറയുന്നു.

ലോകത്തിലെ ഏറ്റവും വലിയ കമ്പ്യൂട്ടർ ചിപ്പുകളുടെ നിർമ്മാതാവാണ് തായ്‌വാൻ. ഐഫോൺ 13 തായ്‌വാൻ സെമികണ്ടക്ടർ മാനുഫാക്ചറിംഗ് കമ്പനിയുടെ (ടിഎസ്എംസി) ചിപ്പുകൾ ഉപയോഗിക്കുന്നു.

ലോകമെമ്പാടുമുള്ള ഉപഭോക്താക്കൾക്ക് ടിഎസ്എംസി വിൽക്കുന്ന മൈക്രോചിപ്പുകൾ വീഡിയോ ഗെയിമുകൾ, റേഡിയോകൾ, ടെലിവിഷനുകൾ, മെഡിക്കൽ ഉപകരണങ്ങൾ, ആശയവിനിമയ ഉപകരണങ്ങൾ എന്നിവയിൽ ഉപയോഗിക്കുന്നു.

ടി‌എസ്‌എം‌സിയുടെ വാർഷിക വരുമാനത്തിന്റെ അഞ്ചിലൊന്ന് ആപ്പിളിൽ നിന്നാണ് വരുന്നത്. കമ്പനിയുടെ ഏറ്റവും വലിയ വിപണിയായി വടക്കേ അമേരിക്ക പ്രവർത്തിക്കുന്നു. ലോകമെമ്പാടുമുള്ള 535 ക്ലയന്റുകളെ പ്രതിനിധീകരിച്ച്, TSMC 12,300-ലധികം ഉൽപ്പന്നങ്ങൾ നിർമ്മിക്കുന്നുവെന്ന് കമ്പനി വെബ്‌സൈറ്റ് പറയുന്നു.

ഈ വർഷാവസാനം തങ്ങളുടെ അടുത്ത തലമുറ ഐഫോണുകൾ അവതരിപ്പിക്കാൻ കമ്പനി തയ്യാറെടുക്കുന്നതിനാൽ, ആപ്പിള്‍ ഫോണിന്റെ ഏറ്റവും പ്രധാനപ്പെട്ട ഘടകം നിർമ്മിക്കുന്നതിന് മെയിൻലാൻഡ് ചൈനയെയും തായ്‌വാനെയും വളരെയധികം ആശ്രയിക്കുന്നു. ആപ്പിളിന്റെ ഐഫോണുകളുടെ അസംബ്ലർ പെഗാട്രോൺ കോർപ്പറേഷൻ ചൈനയിലെ മെയിൻലാൻഡിലെ ഫാക്ടറിയിൽ പതിവുപോലെ ബിസിനസ്സ് നടക്കുന്നുണ്ട്.

ഇത് “ഏക ചൈന തത്വത്തിന്റെ ലംഘനമാണ്” എന്ന് ചൈനയുടെ ആവർത്തിച്ചുള്ള മുന്നറിയിപ്പ് ഉണ്ടായിരുന്നിട്ടും, ഹൗസ് സ്പീക്കർ നാൻസി പെലോസിയുടെ തായ്‌പേയ് സന്ദർശനം തായ്‌വാനുമായി ബന്ധപ്പെട്ട ഏറ്റവും പുതിയ പിരിമുറുക്കത്തിന് ആക്കം കൂട്ടി.

ഓഗസ്റ്റ് 2 ന് തായ്‌പേയിൽ എത്തിയ പെലോസിയെ വിദേശകാര്യ മന്ത്രി ജോസഫ് വു സ്വാഗതം ചെയ്തു, “ചൈനയുടെ ശക്തമായ എതിർപ്പിനെ ഗുരുതരമായ അവഗണന” എന്ന് ചൈനയുടെ വിദേശകാര്യ മന്ത്രാലയം അപലപിച്ചു. 25 വർഷത്തിനിടെ തായ്‌വാൻ സന്ദർശിക്കുന്ന ഏറ്റവും ഉയർന്ന യുഎസ് ഉദ്യോഗസ്ഥയായിരുന്നു പെലോസി.

ഔദ്യോഗികമായി, തായ്‌വാന്റെ സ്വാതന്ത്ര്യം അമേരിക്ക അംഗീകരിക്കുന്നില്ല; പകരം, “വൺ-ചൈന പോളിസി” എന്നറിയപ്പെടുന്ന ദ്വീപിന്മേലുള്ള ചൈനയുടെ അവകാശവാദത്തെ പിന്തുണയ്ക്കുന്നു.

വിവാദപരമായ ഉന്നത നയതന്ത്ര സന്ദർശനത്തിന് മറുപടിയായി ഓഗസ്റ്റ് 4 ന് തായ്‌വാനിലുടനീളം ആറ് സ്ഥലങ്ങളിൽ ചൈന ആദ്യമായി ലൈവ് ഫയർ ഡ്രില്ലുകൾ നടത്തി. അവരുടെ വിഘടനവാദ പ്രവർത്തനങ്ങൾ കാരണം, ബീജിംഗ് രണ്ട് തായ്‌വാനീസ് ഫൗണ്ടേഷനുകൾക്ക് നിരോധനം ഏര്‍പ്പെടുത്തി. തായ്‌വാനിൽ നിന്നുള്ള സിട്രസ് പഴങ്ങളുടെയും ചിലതരം മത്സ്യ ഉൽപന്നങ്ങളുടെയും ഇറക്കുമതി താൽക്കാലികമായി നിർത്തി, ദ്വീപിലേക്കുള്ള സ്വാഭാവിക മണൽ കയറ്റുമതി നിരോധിച്ചു.

നാൻസി പെലോസിക്കും അവരുടെ അടുത്ത സുഹൃത്തുക്കൾക്കും ഉപരോധം നേരിടേണ്ടിവരുമെന്ന് ചൈനയുടെ വിദേശകാര്യ മന്ത്രാലയം അറിയിച്ചു. കാരണം, സന്ദർശനം “ഒരു ചൈന” തത്വത്തെ ഗുരുതരമായി ദുർബലപ്പെടുത്തുകയും തായ്‌വാൻ കടലിടുക്കിന്റെ സ്ഥിരതയെയും പ്രാദേശിക സമാധാനത്തെയും അപകടത്തിലാക്കുകയും ചെയ്തു. സൈനിക സഖ്യങ്ങളും കാലാവസ്ഥാ വ്യതിയാനവും ഉൾപ്പെടെയുള്ള സുപ്രധാന വിഷയങ്ങളിൽ യുഎസുമായുള്ള എല്ലാ ആശയവിനിമയങ്ങളും അവസാനിപ്പിക്കുന്നതായി ചൈന വെള്ളിയാഴ്ച പ്രഖ്യാപിച്ചു.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Leave a Comment