സൂപ്പർ മൂണിന്റെ പ്രകാശം ഉൽക്കാവർഷത്തിന്റെ പ്രകാശത്തെ മങ്ങിക്കുന്നു

സാന്‍‌ഫ്രാന്‍സിസ്കോ: വർഷം തോറും ജൂലൈ 14 നും സെപ്റ്റംബർ 1 നും ഇടയിൽ ആകാശത്തെ അലങ്കരിക്കുന്ന പെർസീഡ് ഉൽക്കാവർഷം ജ്യോതിശാസ്ത്രജ്ഞർക്ക് ഏറ്റവും ഇഷ്ടപ്പെട്ട കാഴ്ചകളിലൊന്നാണ്. പെർസിയസ് നക്ഷത്രസമൂഹത്തിനുള്ളിൽ സ്ഥിതിചെയ്യുന്ന അവയുടെ പ്രത്യക്ഷ ഉത്ഭവം കാരണം ഉൽക്കകളെ പെർസീഡുകൾ എന്ന് വിളിക്കുന്നു.

ഈ വർഷം ഓഗസ്റ്റ് 12, 13 തീയതികളിലാണ് പെർസീഡ് ഉൽക്കാവർഷം നടക്കുക. ഓഗസ്റ്റിലെ പൂർണ്ണചന്ദ്രനെ മാറ്റിനിർത്തിയാൽ, ചന്ദ്രന്റെ പ്രകാശം കാരണം ഉൽക്കകൾ കാണുന്നത് ബുദ്ധിമുട്ടാക്കും. ഭൂമിയിൽ നിന്ന് ദൃശ്യമാകുന്ന ഏറ്റവും അറിയപ്പെടുന്ന ഉൽക്കാവർഷത്തിന്റെ ഒരു കാഴ്ച.

സൗരയൂഥത്തിലെ ഏറ്റവും കുറഞ്ഞ പ്രതിഫലനമുള്ള വസ്തുക്കളിൽ ഒന്നാണ് ചന്ദ്രൻ, മറ്റ് ആകാശഗോളങ്ങളുമായി താരതമ്യപ്പെടുത്തുമ്പോൾ താരതമ്യേന മങ്ങിയതാണ്. എന്നാൽ, ഭൂമിയിൽ നിന്ന് അതിന്റെ സാമീപ്യം കാരണം അത് തെളിച്ചമുള്ളതായി കാണപ്പെടുന്നു. ആഗസ്റ്റ് 11 ന് രാത്രി 9:35 ന് ചന്ദ്രൻ സൂര്യനെ എതിർക്കുന്നു, അത് ആകാംക്ഷയോടെ കാത്തിരിക്കുന്ന “ഷൂട്ടിംഗ് നക്ഷത്രങ്ങളെ” മറികടന്ന് പെർസീഡ് ഉൽക്കാവർഷത്തെ മറികടക്കും.

ഈ വർഷത്തെ അവസാനത്തെ സൂപ്പർമൂണുകളിലൊന്ന് ഓഗസ്റ്റിൽ സ്റ്റർജൻ ചന്ദ്രനോടൊപ്പം സംഭവിക്കും. അത് “സാധാരണ” പൂർണ്ണചന്ദ്രനേക്കാൾ തെളിച്ചമുള്ളതായിരിക്കും. ഭൂമിയോട് സാമീപ്യമുള്ളതിനാൽ സൂപ്പർമൂണുകൾ ശരാശരിയേക്കാൾ വലുതാണ്.

1992-ൽ ഭൂമിയിലൂടെ കടന്നുപോയ സ്വിഫ്റ്റ്-ടിറ്റിൽ ധൂമകേതു, പെർസീഡുകൾ എന്നറിയപ്പെടുന്ന മഞ്ഞുപാളികളും പാറക്കഷണങ്ങളും അവശേഷിപ്പിച്ചു. ഭൂമിയെ ഒന്നിലധികം തവണ കടന്നുപോയ ഏറ്റവും വലിയ വസ്തുക്കളിൽ ഒന്നാണ് 133 വർഷത്തിനുള്ളിൽ സൂര്യനെ ചുറ്റുന്ന സ്വിഫ്റ്റ്-ടിറ്റിൽ. 2125 വരെ അത് ഭൂമിയിലേക്ക് മടങ്ങില്ല.

ഈ ഓഗസ്റ്റിൽ പെർസീഡുകളെ ചന്ദ്രൻ മറച്ചേക്കാം. എന്നാൽ, ചന്ദ്രൻ ക്ഷയിക്കാൻ തുടങ്ങിയതിന് ശേഷം, ആഗസ്ത് 21, 22 തീയതികളിൽ “ഷൂട്ടിംഗ് നക്ഷത്രങ്ങൾ” അപ്രത്യക്ഷമാകാൻ തുടങ്ങാത്തതിനാൽ അവയെ ഒരു നോക്ക് കാണാൻ അവസരമുണ്ടാകാം. സെപ്റ്റംബർ ഒന്നിന് പൂർണമായും ഇല്ലാതാകും.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Leave a Comment