യുക്രെയ്‌നിന് 5.5 ബില്യൺ ഡോളറിന്റെ സഹായം കൂടി നൽകാൻ അമേരിക്ക

വാഷിംഗ്ടണ്‍: റഷ്യയുമായുള്ള യുദ്ധത്തിൽ വാഷിംഗ്ടൺ യുക്രെയ്‌നിന് 5.5 ബില്യൺ ഡോളർ അധിക സഹായം നല്‍കാന്‍ പദ്ധതിയിടുന്നു.

റഷ്യയുമായുള്ള സംഘർഷത്തിന്റെ ഫലമായുണ്ടായ സാമ്പത്തിക പ്രശ്‌നങ്ങളിൽ നിന്ന് കരകയറാൻ കിയെവിനെ സഹായിക്കുന്നതിന് ബജറ്ററി പിന്തുണയ്‌ക്കായി 4.5 ബില്യൺ ഡോളറും സൈനിക സഹായമായി 1 ബില്യൺ ഡോളറും നീക്കിവച്ചതായി യുഎസ് ഏജൻസി ഫോർ ഇന്റർനാഷണൽ ഡെവലപ്‌മെന്റിനെ (യുഎസ്എഐഡി) ഉദ്ധരിച്ച് മാധ്യമങ്ങൾ റിപ്പോർട്ട് ചെയ്തു.

4.5 ബില്യൺ ഡോളറിന്റെ ബഡ്ജറ്ററി ഗ്രാന്റ് കിയെവിന് പെൻഷനുകൾക്കും സാമൂഹിക ക്ഷേമത്തിനും ആരോഗ്യ സംരക്ഷണ ചെലവുകൾക്കും ആവശ്യമായ സാമ്പത്തിക സ്രോതസ്സുകൾ നൽകും.

ഈ വിപുലീകരണം ഫെബ്രുവരി അവസാനത്തോടെ ഡോൺബാസിൽ റഷ്യ അതിന്റെ പ്രത്യേക പ്രവർത്തനം ആരംഭിച്ചതിന് ശേഷം അഞ്ച് മാസത്തിനുള്ളിൽ യുക്രെയ്നിനുള്ള മൊത്തം യുഎസ് ധനസഹായം 8.5 ബില്യൺ ഡോളറായി എത്തിക്കും.

യു‌എസ് ട്രഷറി ഡിപ്പാർട്ട്‌മെന്റുമായി ലോകബാങ്ക് മുഖേന ഏകോപിപ്പിച്ച ഉക്രെയ്‌നിലേക്കുള്ള ധനസഹായം കിയെവ് ഗവൺമെന്റിന് ഗവൺമെന്റിലേക്ക് പോകും, ​​ഇത് ഓഗസ്റ്റിൽ 3 ബില്യൺ ഡോളർ വിതരണം ചെയ്യുമെന്ന് യുഎസ്എഐഡി അറിയിച്ചു. ജൂലൈയിൽ 1.7 ബില്യൺ ഡോളറും ജൂണിൽ 1.3 ബില്യൺ ഡോളറും കൈമാറ്റം ചെയ്തതിന് പിന്നാലെയാണിത്.

വാഷിംഗ്ടൺ കിയെവിന് ബില്യൺ കണക്കിന് ഡോളർ സൈനിക സഹായവും നൽകിയിട്ടുണ്ട്.

കഴിഞ്ഞയാഴ്ച പെന്റഗൺ പ്രഖ്യാപിച്ച 1 ബില്യൺ ഡോളറിന്റെ ആയുധ പാക്കേജിൽ ഹൈ മൊബിലിറ്റി ആർട്ടിലറി റോക്കറ്റ് സിസ്റ്റങ്ങൾ (ഹിമാർസ്), നാഷണൽ അഡ്വാൻസ്ഡ് സർഫേസ് ടു എയർ മിസൈൽ സിസ്റ്റംസ് (നാസാംസ്) എന്നിവയ്‌ക്കും 50 എം113 കവചിത മെഡിക്കൽ വാഹനങ്ങൾക്കുമുള്ള വെടിമരുന്ന് ഉൾപ്പെടുമെന്ന് റിപ്പോർട്ടുണ്ട്.

യുഎസ് പ്രസിഡന്റ് ജോ ബൈഡന്റെ ഡ്രോഡൗൺ അതോറിറ്റിയുടെ കീഴിലുള്ള ഏറ്റവും വലിയ ഒറ്റ സൈനിക പാക്കേജാണ് ഈ പാക്കേജ്.

മെയ് മാസത്തിൽ കോൺഗ്രസ് അംഗീകരിച്ച ഉക്രെയ്നിനായുള്ള 40 ബില്യൺ ഡോളറിന്റെ സഹായ പാക്കേജിൽ നിന്നാണ് സാമ്പത്തിക, സൈനിക സഹായ പാക്കേജുകൾ എടുത്തിരിക്കുന്നത്. മൊത്തത്തിൽ, ഈ വർഷം യുക്രെയ്‌നിന് 18 ബില്യൺ ഡോളറിലധികം അമേരിക്ക സംഭാവന ചെയ്തിട്ടുണ്ട്.

ഇക്കാര്യത്തിൽ, മുൻ പ്രസിഡന്റ് ഡൊണാൾഡ് ട്രംപ് വാഷിംഗ്ടണിന്റെ സ്വന്തം സാമ്പത്തിക പ്രശ്‌നങ്ങൾക്കിടയിൽ ഉക്രെയ്‌നിന് കോടിക്കണക്കിന് ഡോളർ സഹായം നൽകിയതിന് ബൈഡന്‍ ഭരണകൂടത്തെ വിമർശിച്ചു.

ശനിയാഴ്ച ഫ്ലോറിഡയിൽ നടന്ന ഉച്ചകോടിയിൽ സംസാരിക്കവെ, “ഇതുവരെ 60 ബില്യൺ ഡോളറിലധികം യുക്രെയ്‌നിന് യുഎസ് നൽകിയിട്ടുണ്ട്” എന്ന് ട്രംപ് അവകാശപ്പെട്ടു. അമേരിക്കക്കാർ തന്നെ കടുത്ത സാമ്പത്തിക പ്രതിസന്ധിയിലാണെന്നും, അവരുടേതായ നിരവധി പ്രശ്‌നങ്ങളുണ്ടെന്നും ട്രംപ് പറഞ്ഞു. കിയെവിന് ആവശ്യമായ പണവും ആയുധങ്ങളും കൈമാറാൻ അമേരിക്കയ്ക്ക് കഴിയില്ലെന്നും അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

കിയെവിനുള്ള സാമ്പത്തിക-സൈനിക സഹായം ഇപ്പോൾ അഞ്ച് മാസമായി ഇഴഞ്ഞുനീങ്ങുന്ന ഉക്രെയ്‌നിലെ സ്ഥിതിഗതികൾ മാറ്റില്ലെന്ന് ട്രംപ് ചൂണ്ടിക്കാട്ടി. റഷ്യയ്ക്ക് 35 ഇരട്ടി “അഗ്നിശക്തിയുണ്ട്” എന്നും ട്രം‌പ് പറഞ്ഞു.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Leave a Comment

Related News