ഫലസ്തീൻ കുട്ടികളെ ‘മനസ്സാക്ഷിക്ക് വിരുദ്ധമായി’ കൊന്നൊടുക്കിയതിനെ യുഎൻ അപലപിച്ചു

ജനീവ, സ്വിറ്റ്സർലൻഡ്: ഈ മാസം കൊല്ലപ്പെടുകയും പരിക്കേൽക്കുകയും ചെയ്ത ഫലസ്തീൻ കുട്ടികളുടെ എണ്ണത്തിൽ യുഎൻ അവകാശ മേധാവി വ്യാഴാഴ്ച ആശങ്ക രേഖപ്പെടുത്തി, ഉത്തരവാദികളായവരെ നിയമത്തിനു മുമ്പില്‍ കൊണ്ടുവരണമെന്ന് ആവശ്യപ്പെട്ടു. ഗാസയിലെ ജനസാന്ദ്രതയുള്ള ഫലസ്തീൻ എൻക്ലേവിൽ ഇസ്രായേലും ഇസ്ലാമിക് ജിഹാദ് തീവ്രവാദികളും തമ്മിൽ മൂന്ന് ദിവസത്തെ തീവ്രമായ സംഘർഷമാണ് കഴിഞ്ഞ ആഴ്ച കണ്ടത്.

“സംഘർഷത്തിനിടയിൽ കുട്ടികളെ വേദനിപ്പിക്കുന്നത് അഗാധമായ അസ്വസ്ഥത ഉണ്ടാക്കുന്നു,” ഐക്യരാഷ്ട്രസഭയുടെ മനുഷ്യാവകാശ ഹൈക്കമ്മീഷണർ മിഷേൽ ബാച്ചലെറ്റ് പ്രസ്താവനയിൽ പറഞ്ഞു. ഈ വർഷം നിരവധി കുട്ടികളെ കൊന്നതും അംഗഭംഗം വരുത്തിയതും മനഃസാക്ഷിക്ക് നിരക്കാത്തതാണെന്നും അവര്‍ പറഞ്ഞു. ഇറാൻ പിന്തുണയുള്ള ഇസ്ലാമിക് ജിഹാദ് ഗ്രൂപ്പിന്റെ സ്ഥാനങ്ങൾ ലക്ഷ്യമിട്ടാണ് ഇസ്രായേലി വ്യോമ, പീരങ്കി ആക്രമണം നടത്തിയത്.

സമീപകാല അശാന്തിയിൽ പലസ്തീൻ പ്രദേശങ്ങളിൽ 19 പലസ്തീൻ കുട്ടികൾ കൊല്ലപ്പെട്ടതായി മിഷേൽ ബാച്ചലെറ്റിന്റെ ഓഫീസ് അറിയിച്ചു. ഈ വർഷം മൊത്തം എണ്ണം 37 ആയി. ആഗസ്റ്റ് 5 മുതൽ 7 വരെ ഗാസയിൽ നടന്ന യുദ്ധത്തിൽ 17 കുട്ടികൾ കൊല്ലപ്പെട്ടു, ചൊവ്വാഴ്ച രണ്ട് പേർ കൂടി കൊല്ലപ്പെട്ടു.

കഴിഞ്ഞയാഴ്ച ഗാസ സംഘർഷത്തിൽ കൊല്ലപ്പെട്ട 48 പലസ്തീൻകാരിൽ 22 സിവിലിയന്മാരെങ്കിലും ഉണ്ടെന്ന് യുഎൻ മനുഷ്യാവകാശ ഓഫീസ് ഒഎച്ച്സിഎച്ച്ആർ അറിയിച്ചു. ഇവരിൽ 17 കുട്ടികളും നാല് സ്ത്രീകളും ഉൾപ്പെടുന്നു. പരിക്കേറ്റതായി റിപ്പോർട്ട് ചെയ്യപ്പെട്ട 360 ഫലസ്തീനികളിൽ മൂന്നിൽ രണ്ട് ഭാഗവും സിവിലിയന്മാരാണ്, ഇതിൽ 151 കുട്ടികളും 58 സ്ത്രീകളും 19 വൃദ്ധരും ഉൾപ്പെടുന്നു.

“നിരവധി സംഭവങ്ങളിൽ കുട്ടികളാണ് കൂടുതലും മരിച്ചത്,” ബാച്ചലെറ്റിന്റെ ഓഫീസ് പറഞ്ഞു. ആകസ്മികമായി സിവിലിയന്മാരെ കൊല്ലുകയോ പരിക്കേൽപ്പിക്കുകയോ ചെയ്യുകയോ സിവിലിയൻ വസ്തുക്കൾക്ക് കേടുപാടുകൾ വരുത്തുകയോ ചെയ്യുമെന്ന് പ്രതീക്ഷിക്കുന്ന വ്യക്തമായതും നേരിട്ടുള്ളതുമായ സൈനിക നേട്ടത്തിന് ആനുപാതികമല്ലാത്ത രീതിയിൽ ആക്രമണം നടത്തുന്നത് നിരോധിച്ചിരിക്കുന്നതായും അവർ പറഞ്ഞു. ഇത്തരം ആക്രമണങ്ങൾ അവസാനിപ്പിക്കണം.

അന്താരാഷ്ട്ര മാനുഷിക നിയമങ്ങൾ ലംഘിച്ച്, ഫലസ്തീൻ സായുധ ഗ്രൂപ്പുകളും വിവേചനരഹിതമായ ആക്രമണങ്ങളിൽ നൂറുകണക്കിന് റോക്കറ്റുകളും മോർട്ടാറുകളും വിക്ഷേപിക്കുകയും ഇസ്രായേലിലെയും ഗാസയിലെയും സിവിലിയൻ വസ്തുക്കൾക്ക് കേടുപാടുകൾ വരുത്തുകയും ചെയ്തുവെന്ന് ബാച്ചലെറ്റിന്റെ ഓഫീസ് പറഞ്ഞു.

കുട്ടികളുൾപ്പെടെയുള്ള ചില സിവിലിയൻ മരണങ്ങൾ ഇസ്ലാമിക് ജിഹാദ് റോക്കറ്റുകൾ മൂലമാണ് കൊല്ലപ്പെട്ടതെന്ന് ഇസ്രായേൽ തറപ്പിച്ചുപറയുന്നു. ഏതെങ്കിലും വ്യക്തി കൊല്ലപ്പെടുകയോ പരിക്കേൽക്കുകയോ ചെയ്ത എല്ലാ സംഭവങ്ങളിലും അന്വേഷണം നടത്തണമെന്ന് ബാച്ചലെറ്റ് ആവശ്യപ്പെട്ടു. അധിനിവേശ ഫലസ്തീൻ പ്രദേശത്ത് ഉത്തരവാദിത്തത്തിന്റെ ഏതാണ്ട് പൂർണ്ണമായ അഭാവം നിലനിൽക്കുന്നുണ്ടെന്നും അവർ പറഞ്ഞു.

ഗാസയിലെ ശത്രുതയിൽ എല്ലാ കക്ഷികളും അന്താരാഷ്ട്ര മാനുഷിക നിയമം ലംഘിച്ചതിന്, അല്ലെങ്കിൽ കിഴക്കൻ ജറുസലേം ഉൾപ്പെടെയുള്ള വെസ്റ്റ് ബാങ്കിലെ അന്താരാഷ്ട്ര മനുഷ്യാവകാശ നിയമങ്ങളുടെയും അധിനിവേശ നിയമത്തിന്റെയും ഇസ്രായേലിന്റെ ആവർത്തിച്ചുള്ള ലംഘനങ്ങൾക്ക് ഉത്തരവാദികളാണെന്നും ബാച്ചലെറ്റ് പറഞ്ഞു.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Leave a Comment

Related News