ന്യൂയോർക്കിലെ പ്രഭാഷണ വേദിയിൽ എഴുത്തുകാരൻ സൽമാൻ റുഷ്ദിക്ക് നേരെ ആക്രമണം

ചൗതൗക്വ (ന്യൂയോര്‍ക്ക്): 1980-കളിൽ ഇറാനിൽ നിന്നുള്ള വധഭീഷണിയിലേക്ക് നയിച്ച എഴുത്തുകാരൻ സൽമാൻ റുഷ്ദി വെള്ളിയാഴ്ച പടിഞ്ഞാറൻ ന്യൂയോർക്കിൽ പ്രഭാഷണം നടത്താനിരിക്കെ ആക്രമിക്കപ്പെട്ടു. ദൃക്‌സാക്ഷികൾ പറയുന്നതനുസരിച്ച്, ഒരു അജ്ഞാത വ്യക്തിയാണ് റുഷ്ദിയെ വേദിയിൽ കയറി ആക്രമിച്ചത്. സംഭവം കണ്ടുനിന്ന ഒരു അസോസിയേറ്റഡ് പ്രസ് റിപ്പോർട്ടർ പറഞ്ഞത്, ആ മനുഷ്യൻ വേദിയിലേക്ക് ഇരച്ചുകയറുകയും റുഷ്ദിയെ പരിചയപ്പെടുത്തുന്നതിനിടെ ഇടിക്കുകയോ കുത്തുകയോ ചെയ്തു എന്നാണ്.

റുഷ്ദിയുടെ ഇപ്പോഴത്തെ അവസ്ഥയെ കുറിച്ച് അറിവായിട്ടില്ല. റുഷ്ദിയുടെ ‘The Satanic Verses’ എന്ന പുസ്തകം 1988 മുതൽ ഇറാനിൽ നിരോധിച്ചിരുന്നു. കാരണം, പല മുസ്ലീങ്ങളും ഇത് ദൈവനിന്ദയാണെന്ന് കരുതുന്നു. ഒരു വർഷത്തിനുശേഷം, ഇറാന്റെ അന്തരിച്ച നേതാവ് ആയത്തുള്ള റുഹോല്ല ഖൊമേനി റുഷ്ദിയുടെ മരണത്തിന് ആഹ്വാനം ചെയ്തുകൊണ്ട് ഒരു ഫത്വ അല്ലെങ്കിൽ ശാസന പുറപ്പെടുവിച്ചു.

റുഷ്ദിയെ കൊല്ലുന്നവർക്ക് 3 മില്യൺ ഡോളറിലധികം ഇനാം വാഗ്ദാനം ചെയ്തിട്ടുണ്ട്. ഇറാൻ സർക്കാർ വളരെക്കാലമായി ഖൊമേനിയുടെ ഉത്തരവിൽ നിന്ന് അകന്നു നില്‍ക്കുന്നു. എന്നാൽ, റുഷ്ദി വിരുദ്ധ വികാരം ഇപ്പോഴും നിലനില്‍ക്കുന്നു.

2012-ൽ, ഒരു അർദ്ധ-ഔദ്യോഗിക ഇറാനിയൻ മതസ്ഥാപനം റുഷ്ദിക്കുള്ള പാരിതോഷികം 2.8 മില്യൺ ഡോളറിൽ നിന്ന് 3.3 മില്യൺ ഡോളറായി ഉയർത്തിയിരുന്നു. ആളുകൾക്ക് പ്രതിഫലത്തിൽ താൽപ്പര്യമുണ്ടായിരുന്നതിന് തെളിവില്ലെന്ന് പറഞ്ഞ് റുഷ്ദി ആ സമയത്ത് ആ ഭീഷണി തള്ളിക്കളഞ്ഞു. ആ വർഷം, ഫത്വയെക്കുറിച്ച് റുഷ്ദി ജോസഫ് ആന്റൺ എന്ന ഒരു ഓർമ്മക്കുറിപ്പ് പ്രസിദ്ധീകരിക്കുകയും ചെയ്തു.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Leave a Comment

Related News