വിദേശ ഇടപെടൽ ശരിയത്തിന് അനുസൃതമായിരിക്കുമെന്ന് താലിബാൻ നേതാവ്

പെഷവാർ: താലിബാൻ അന്താരാഷ്ട്ര സമൂഹത്തെ ശരിയത്ത് നിയമത്തിന് അനുസൃതമായി കൈകാര്യം ചെയ്യുമെന്ന് കടുത്ത ഇസ്ലാമിസ്റ്റ് ഗ്രൂപ്പിന്റെ പരമോന്നത നേതാവ് പറഞ്ഞു. വെള്ളിയാഴ്ച ഇൻഫർമേഷൻ മന്ത്രാലയം പങ്കിട്ട പ്രസംഗത്തിന്റെ പകർപ്പിലാണ് ഇക്കാര്യം പറഞ്ഞിരിക്കുന്നത്.

സ്ത്രീകൾക്ക് മേലുള്ള നിയന്ത്രണങ്ങൾ ലഘൂകരിക്കാനും ഹൈസ്കൂൾ പ്രായമുള്ള പെൺകുട്ടികൾക്കായി സ്കൂളുകൾ തുറക്കാനും വാഷിംഗ്ടൺ ഉൾപ്പെടെയുള്ള പല സർക്കാരുകളും താലിബാന്റെ മേൽ സമ്മർദ്ദം ചെലുത്തുന്നുണ്ട്.

സംഘത്തിന്റെ പരമോന്നത ആത്മീയ നേതാവ് ഹൈബത്തുള്ള അഖുന്ദ്‌സാദ ആസ്ഥാനമായുള്ള തെക്കൻ നഗരമായ കാണ്ഡഹാറിൽ മൂവായിരത്തോളം ഗോത്ര നേതാക്കളും ഉദ്യോഗസ്ഥരും മതപണ്ഡിതരും വ്യാഴാഴ്ച ഒത്തുകൂടിയതായി സർക്കാർ നടത്തുന്ന വാർത്താ ഏജൻസി ബക്തർ റിപ്പോർട്ട് ചെയ്തു. ഒരു വർഷം മുമ്പ് ഗ്രൂപ്പ് അധികാരമേറ്റതിന് ശേഷം ആദ്യമാണ് ഇത്തരമൊരു സമ്മേളനം.

“നമ്മുടെ മുജാഹിദുകളുടെ (പോരാളികൾ) രക്തത്തിൽ നിന്ന് നാം നേടിയ അല്ലാഹുവിന്റെ അനുഗ്രഹത്താൽ നമുക്ക് ലഭിച്ച സ്വാതന്ത്ര്യത്തെക്കുറിച്ച് ചിന്തിക്കാനാണ് ഈ യോഗം വിളിക്കുന്നത്,” അദ്ദേഹം പ്രസംഗത്തിൽ പറഞ്ഞു.

“ഇസ്‌ലാമിക ശരീഅത്ത് അനുസരിച്ച് ഞങ്ങൾ അന്താരാഷ്ട്ര സമൂഹവുമായി ഇടപെടും … ശരിയത്ത് അനുവദിച്ചില്ലെങ്കിൽ, ഞങ്ങൾ മറ്റൊരു രാജ്യവുമായും ഇടപെടില്ല,” അഖുന്ദ്‌സാദ പറഞ്ഞു.

യുഎസ് നയതന്ത്രജ്ഞരുമായുള്ള ചർച്ചകൾ തുടരുന്നു, പ്രത്യേകിച്ചും രാജ്യത്തിന്റെ സ്തംഭനാവസ്ഥയിലായ ബാങ്കിംഗ് മേഖലയെ എങ്ങനെ പുനരുജ്ജീവിപ്പിക്കാമെന്നും വിദേശത്തുള്ള മരവിപ്പിച്ച സെൻട്രൽ ബാങ്ക് ആസ്തികൾ പുറത്തുവിടുന്നതിനെക്കുറിച്ചും. എന്നാൽ, പുരോഗതിക്ക് നിരവധി തടസ്സങ്ങൾ നിലനിൽക്കുന്നുണ്ടെന്ന് അധികൃതർ മുന്നറിയിപ്പ് നൽകിയിട്ടുണ്ട്.

പിരിമുറുക്കം രൂക്ഷമായ സാഹചര്യത്തിൽ, അൽ ഖ്വയ്ദ നേതാവ് അയ്മാൻ അൽ സവാഹിരിയെ കൊല്ലാൻ അമേരിക്ക കഴിഞ്ഞ മാസം സെൻട്രൽ കാബൂളിൽ ഡ്രോൺ ആക്രമണം നടത്തുകയും സവാഹിരിക്ക് അഭയം നൽകി താലിബാൻ തങ്ങൾ തമ്മിലുള്ള കരാർ ലംഘിച്ചുവെന്നും ആരോപിച്ചു.

വ്യാഴാഴ്ചത്തെ സമ്മേളനം നിരവധി പ്രമേയങ്ങൾ പുറപ്പെടുവിച്ചു. ഒന്ന് ഡ്രോൺ ആക്രമണത്തെ അപലപിക്കുന്നു, മറ്റൊന്ന്
മറ്റൊരു അയൽരാജ്യം അഫ്ഗാനിസ്ഥാനില്‍ ആക്രമണം നടത്താന്‍ തങ്ങളുടെ വ്യോമപാത ഉപയോഗിക്കാൻ അനുമതി നൽകിയതുൾപ്പെടെ നിരവധി പ്രമേയങ്ങൾ വ്യാഴാഴ്ചത്തെ ഒത്തുചേരലില്‍ പുറപ്പെടുവിച്ചു.

കര മാര്‍ഗം അടച്ചിട്ടിരിക്കുന്ന അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിലേക്ക് വ്യോമമാർഗം പ്രവേശിക്കുന്നതിന് സാധാരണയായി അമേരിക്കയ്ക്ക് അയൽ രാജ്യങ്ങളിൽ നിന്ന് അനുമതി ലഭിക്കേണ്ടതുണ്ട്.

ഡ്രോണിന്റെ യാത്രാ പാതയെ കുറിച്ച് അധികൃതർ വെളിപ്പെടുത്തിയിട്ടില്ല. അഫ്ഗാനിസ്ഥാനുമായി അതിർത്തി പങ്കിടുന്ന പാക്കിസ്താന്‍ തങ്ങളുടെ വ്യോമാതിർത്തി ആക്രമണത്തിന് ഉപയോഗിച്ചിട്ടില്ലെന്ന് വ്യക്തമാക്കിയിട്ടുണ്ടെന്ന് സമ്മേളനത്തില്‍ പറഞ്ഞു.

Print Friendly, PDF & Email

Related posts

Leave a Comment