കോൺഗ്രസ്സ് അദ്ധ്യക്ഷ തിരഞ്ഞെടുപ്പ്: വിജ്ഞാപനം വ്യാഴാഴ്ച പുറപ്പെടുവിക്കും

ന്യൂഡൽഹി: എഐസിസി അദ്ധ്യക്ഷ തെരഞ്ഞെടുപ്പിനുള്ള വിജ്ഞാപനം കോൺഗ്രസിന്റെ കേന്ദ്ര തിരഞ്ഞെടുപ്പ് അതോറിറ്റി വ്യാഴാഴ്ച പുറപ്പെടുവിക്കും.

രണ്ട് പതിറ്റാണ്ടുകൾക്ക് ശേഷമാണ് പാർട്ടി അദ്ധ്യക്ഷ സ്ഥാനത്തേക്ക് മത്സരം വരുന്നത്. ശശി തരൂര്‍ സോണിയാ ഗാന്ധിയുമായും രാജസ്ഥാൻ മുഖ്യമന്ത്രി അശോക് ഗെലോട്ടുമായുള്ള കൂടിക്കാഴ്ചയ്ക്ക് ശേഷം, പാര്‍ട്ടിയുടെ കടിഞ്ഞാന്‍ രാഹുല്‍ ഗാന്ധി ഏറ്റെടുക്കാന്‍ തയ്യാറായില്ലെങ്കില്‍, മത്സര രംഗത്തിനിറങ്ങുമെന്ന സൂചന നല്‍കിയിട്ടുണ്ട്.

സെപ്തംബർ 24 മുതൽ 30 വരെയാണ് തെരഞ്ഞെടുപ്പിനുള്ള നാമനിർദേശ പത്രിക സമർപ്പിക്കാനുള്ള നടപടികൾ. നാമനിർദേശ പത്രികകളുടെ സൂക്ഷ്മ പരിശോധന ഒക്‌ടോബർ ഒന്നിനും പത്രിക പിൻവലിക്കാനുള്ള അവസാന തീയതി ഒക്ടോബർ എട്ടിനുമായിരിക്കും.

ഒന്നിലധികം സ്ഥാനാർത്ഥികളുണ്ടെങ്കിൽ തിരഞ്ഞെടുപ്പ് ഒക്ടോബർ 17 നും ആവശ്യമെങ്കിൽ വോട്ടെണ്ണലും ഒക്ടോബർ 19 ന് വോട്ടെണ്ണലും ഫലപ്രഖ്യാപനവും നടക്കും. മത്സരാർത്ഥികളെ സംബന്ധിച്ച് വ്യക്തതയില്ലെങ്കിലും തരൂരും ഗെഹ്‌ലോട്ടും തമ്മിലുള്ള മത്സരത്തിനാണ് സാധ്യത.

പാർട്ടി അദ്ധ്യക്ഷ തെരഞ്ഞെടുപ്പിന് നാമനിർദേശ പത്രിക സമർപ്പിക്കാൻ തീരുമാനിച്ചാൽ ഡൽഹിയിലേക്ക് വരാൻ ആവശ്യപ്പെടുമെന്ന് രാജസ്ഥാനിലെ കോൺഗ്രസ് എംഎൽഎമാരോട് ഗെലോട്ട് ചൊവ്വാഴ്ച പറഞ്ഞു.

എന്നാൽ, കോൺഗ്രസിന്റെ ഭാരത് ജോഡോ യാത്ര നയിക്കുന്ന രാഹുൽ ഗാന്ധിയെ സ്ഥാനാർത്ഥിയായി മത്സരിപ്പിക്കാൻ പ്രേരിപ്പിക്കാൻ ആദ്യം കൊച്ചി സന്ദർശിക്കുമെന്നും അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

ജയ്പൂരിലെ തന്റെ ഔദ്യോഗിക വസതിയിൽ നടന്ന കോൺഗ്രസ് ലെജിസ്ലേച്ചർ പാർട്ടി യോഗത്തിലാണ് ഗെലോട്ട് ഇക്കാര്യം വ്യക്തമാക്കിയതെന്ന് സംസ്ഥാന കാബിനറ്റ് മന്ത്രി പ്രതാപ് സിംഗ് ഖചാരിയവാസ് പറഞ്ഞു.

രാഹുൽ ഗാന്ധി അധികാരമേറ്റ 2017 നും 2019 നും ഇടയിലുള്ള രണ്ട് വർഷം ഒഴികെ, 1998 മുതൽ ഏറ്റവും കൂടുതൽ കാലം പാർട്ടി അദ്ധ്യക്ഷയായ സോണിയാ ഗാന്ധിക്ക് പകരമായി പുതിയ പ്രസിഡന്റ് വരുന്നതിനാൽ വരാനിരിക്കുന്ന തിരഞ്ഞെടുപ്പ് തീർച്ചയായും ചരിത്രപരമായിരിക്കും.

2000 നവംബറിലാണ് പാർട്ടി അവസാനമായി മത്സരിച്ചത്. 2000ൽ സോണിയാ ഗാന്ധിയോട് ജിതേന്ദ്ര പ്രസാദ പരാജയപ്പെട്ടിരുന്നു, അതിനുമുമ്പ് സീതാറാം കേസരി 1997ൽ ശരദ് പവാറിനെയും രാജേഷ് പൈലറ്റിനെയും പരാജയപ്പെടുത്തിയിരുന്നു.

പാർട്ടി അദ്ധ്യക്ഷ സ്ഥാനം ഏറ്റെടുക്കില്ലെന്ന തന്റെ മുൻ നിലപാടിൽ രാഹുൽ ഗാന്ധി ഉറച്ചുനിൽക്കാൻ സാധ്യതയുള്ളതിനാൽ, രണ്ട് പതിറ്റാണ്ടിനിടെ പാർട്ടിയുടെ ആദ്യത്തെ ഗാന്ധി ഇതര അദ്ധ്യക്ഷനാകുമെന്ന് തോന്നുന്നു.

കൂടാതെ, തെരഞ്ഞെടുപ്പിൽ താൻ നിഷ്പക്ഷത പാലിക്കുമെന്നും “ഔദ്യോഗിക സ്ഥാനാർത്ഥി” ഉണ്ടാകില്ലെന്നും സോണിയാഗാന്ധി ഉറപ്പിച്ചു പറഞ്ഞതോടെ അത് 2000 ലെ മത്സരത്തേക്കാൾ ശക്തമായ മത്സരമായിരിക്കും.

തിങ്കളാഴ്ച തരൂർ സോണിയാ ഗാന്ധിയെ കാണുകയും വരാനിരിക്കുന്ന എഐസിസി അദ്ധ്യക്ഷ തെരഞ്ഞെടുപ്പിൽ മത്സരിക്കാനുള്ള ആഗ്രഹം പ്രകടിപ്പിക്കുകയും ചെയ്തു. അതേസമയം, തെരഞ്ഞെടുപ്പിൽ അവർ നിഷ്പക്ഷത പാലിക്കുമെന്ന് കോൺഗ്രസ് അദ്ധ്യക്ഷ അറിയിച്ചതായി വൃത്തങ്ങൾ അറിയിച്ചു.

കൂടുതൽ പേർ തിരഞ്ഞെടുപ്പിൽ മത്സരിക്കുമെന്ന ആശയത്തെ സോണിയ ഗാന്ധി സ്വാഗതം ചെയ്യുകയും ഒരു ഔദ്യോഗിക സ്ഥാനാർത്ഥി ഉണ്ടാകുമെന്ന ധാരണ ഇല്ലാതാക്കുകയും ചെയ്തു.

തരൂരിന് മത്സരിക്കാനുള്ള ആഗ്രഹത്തെക്കുറിച്ച് സോണിയ ഗാന്ധി നൽകിയ പ്രതികരണം അദ്ദേഹത്തെ മത്സരിക്കാനുള്ള പ്രോത്സാഹനമായി പലരും കാണുന്നു. അടുത്ത ദിവസങ്ങളിൽ അദ്ദേഹം തന്റെ സ്ഥാനാർത്ഥിത്വം പ്രഖ്യാപിച്ചേക്കാം.

തെരഞ്ഞെടുപ്പിന് മുന്നോടിയായുള്ള തിരക്കേറിയ പ്രവർത്തനങ്ങൾക്കിടയിൽ, രാഹുൽ ഗാന്ധിയെ ഇതുവരെ ഉന്നത സ്ഥാനത്തേക്ക് ഉയർത്തിയതിനെ പിന്തുണച്ച് പത്തോളം പിസിസികൾ രംഗത്തെത്തിയിട്ടുണ്ട്, അത്തരം നടപടികൾക്ക് യാതൊരു ബന്ധവുമില്ലെന്ന് പാർട്ടി ജനറൽ സെക്രട്ടറി ജയറാം രമേശ് ചൊവ്വാഴ്ച പറഞ്ഞെങ്കിലും.

ഭാരത് ജോഡോ യാത്ര വിജയിപ്പിക്കുന്നതിൽ മുഴുവന്‍ പാർട്ടിയും മുഴുകിയിരിക്കുന്നു. അങ്ങനെയാണെങ്കിലും, കോൺഗ്രസ് അദ്ധ്യക്ഷനായി മത്സരിക്കാൻ ഏതൊരു അംഗത്തിനും സ്വാഗതം എന്ന് ആവർത്തിക്കേണ്ടത് പ്രധാനമാണ്. ഇതൊരു ജനാധിപത്യപരവും സുതാര്യവുമായ പ്രക്രിയയാണ്.

മത്സരിക്കാൻ ആരുടെയും അനുവാദം ആവശ്യമില്ല, പ്രത്യേകിച്ച് പാർട്ടി നേതൃത്വത്തിന്റെ അനുവാദം വേണ്ടെന്നും രമേശ് ട്വീറ്റ് ചെയ്തു.

കോൺഗ്രസ് ജനറൽ സെക്രട്ടറി കെ സി വേണുഗോപാൽ ചൊവ്വാഴ്ച പാർട്ടി അദ്ധ്യക്ഷ സോണിയാ ഗാന്ധിയുമായി കൂടിക്കാഴ്ച നടത്തി എഐസിസി അദ്ധ്യക്ഷനെ തെരഞ്ഞെടുക്കുന്നതുമായി ബന്ധപ്പെട്ട് ചർച്ച നടത്തിയതായാണ് വിവരം.

“നാമനിർദ്ദേശം സമർപ്പിക്കാൻ ആഗ്രഹിക്കുന്നവർക്ക് അത് ഫയൽ ചെയ്യാം. ഇതൊരു തുറന്ന തിരഞ്ഞെടുപ്പായിരിക്കുമെന്നും ആർക്കും മത്സരിക്കാമെന്നും സ്വതന്ത്രവും നീതിയുക്തവുമായ തിരഞ്ഞെടുപ്പായിരിക്കുമെന്നും ഞങ്ങൾ പറഞ്ഞിട്ടുണ്ട്, തീർച്ചയായും ഇത് സുതാര്യമായ തിരഞ്ഞെടുപ്പായിരിക്കും,” രമേശ് ചെന്നിത്തല ഇവിടെ മാധ്യമ പ്രവർത്തകരോട് പറഞ്ഞു.

2019ലെ പാർലമെന്റ് തിരഞ്ഞെടുപ്പിൽ തുടർച്ചയായ രണ്ടാം തോൽവി ഏറ്റുവാങ്ങിയതിനെ തുടർന്നാണ് രാഹുൽ ഗാന്ധി കോൺഗ്രസ് അദ്ധ്യക്ഷസ്ഥാനം രാജി വെച്ചത്.

ഇടക്കാല അദ്ധ്യക്ഷയായി വീണ്ടും പാർട്ടിയുടെ കടിഞ്ഞാൺ ഏറ്റെടുത്ത സോണിയ ഗാന്ധി, ജി -23 എന്നറിയപ്പെടുന്ന ഒരു വിഭാഗം നേതാക്കളുടെ വിമർശനത്തെത്തുടർന്ന് 2020 ഓഗസ്റ്റിൽ രാജിവയ്ക്കാൻ സന്നദ്ധത അറിയിച്ചിരുന്നുവെങ്കിലും തുടരാൻ സിഡബ്ല്യുസി അവരെ പ്രേരിപ്പിക്കുകയായിരുന്നു.

 

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Leave a Comment

Related News