ബഫല്ലോ സൂപ്പർ മാർക്കറ്റ് വംശീയ കൂട്ടക്കൊലയിൽ തോക്കുധാരി കുറ്റം സമ്മതിച്ചു

ബഫല്ലോ, ന്യൂയോർക്ക്: ബഫല്ലോ സൂപ്പർമാർക്കറ്റിൽ 10 കറുത്തവർഗക്കാരേയും ജീവനക്കാരേയും കൂട്ടക്കൊല ചെയ്ത വെള്ളക്കാരനായ തോക്കുധാരി കൊലപാതകം, വിദ്വേഷം, വംശീയ പ്രേരിത തീവ്രവാദ കുറ്റങ്ങൾ എന്നിവയിൽ തിങ്കളാഴ്ച കുറ്റസമ്മതം നടത്തി.

19 കാരനായ പേട്ടൺ ജെൻഡ്രോൺ തിങ്കളാഴ്ച കോടതിയില്‍ ഹാജരായി. കൊലപാതകം, കൊലപാതക ശ്രമം, വിദ്വേഷ കുറ്റകൃത്യം, വിദ്വേഷ പ്രേരിതമായ ഗാർഹിക ഭീകരത എന്നിവയുൾപ്പെടെയുള്ള ഗ്രാൻഡ് ജൂറി കുറ്റപത്രത്തിലെ ഏറ്റവും ഗുരുതരമായ എല്ലാ കുറ്റങ്ങൾക്കും ജെന്‍ഡ്രോണ്‍ കുറ്റസമ്മതം നടത്തി. കൈവിലങ്ങിട്ട് ഓറഞ്ച് ജംപ്‌സ്യൂട്ട് ധരിച്ച ജെൻഡ്രോൺ നിര്‍‌വ്വികാരനായിരുന്നെങ്കിലും ഇടയ്ക്കിടെ ചുണ്ടുകൾ നനയ്ക്കുകയും ചുണ്ടുകൾ കടിക്കുകയും ചെയ്തു. വധശിക്ഷയോ പരോളില്ലാതെ ജീവപര്യന്തം ശിക്ഷയോ ലഭിക്കാവുന്ന കുറ്റങ്ങളാണ് ഈ 19-കാരന്റെ മേല്‍ ചുമത്തിയിരിക്കുന്നത്.

ജഡ്ജി സൂസൻ ഈഗൻ ഓരോ ഇരയുടെയും പേര് പരാമർശിക്കുകയും അവരുടെ വംശം കാരണമാണോ അവരെ കൊന്നതെന്ന് ചോദിക്കുകയും ചെയ്തപ്പോൾ “അതെ” എന്നും “കുറ്റക്കാരനാണ്” എന്നുമായിരുന്നു മറുപടി.

നടപടിക്രമങ്ങൾ 45 മിനിറ്റുകൊണ്ട് അവസാനിച്ചു. ജെൻഡ്രോണിന്റെ അഭിഭാഷകർ കേസിന്റെ വിശദാംശങ്ങള്‍ നല്‍കുകയോ മാധ്യമ പ്രവര്‍ത്തകരുടെ ചോദ്യങ്ങള്‍ക്ക് മറുപടി നല്‍കുകയോ ചെയ്തില്ല.

ഇരകള്‍

കുറ്റക്കാരനാണെന്ന് കണ്ടെത്തിയാൽ വധശിക്ഷ വരെ ലഭിച്ചേക്കാവുന്ന ഫെഡറൽ വിദ്വേഷ കുറ്റകൃത്യങ്ങളാണ് ജെന്‍ഡ്രോണിനു മേല്‍ ചുമത്തിയിരിക്കുന്നത്. വധശിക്ഷ ലഭിക്കുമോ എന്ന് യുഎസ് നീതിന്യായ വകുപ്പ് വ്യക്തമാക്കിയിട്ടില്ല. കുറ്റബോധവും പശ്ചാത്താപവും വധശിക്ഷാ വിചാരണയുടെ ഘട്ടത്തിൽ ജെൻഡ്രോണിനെ സഹായിച്ചേക്കാം.

പല അമേരിക്കക്കാരും കൂട്ട വെടിവയ്പ്പുകളോട് ഏറെക്കുറെ സംവേദനക്ഷമമല്ലാതായിരിക്കുന്ന സമയത്താണ് ഈ അപേക്ഷ. സമീപ ആഴ്ചകളിൽ, വിർജീനിയയിലെ ഒരു വാൾമാർട്ടിലും കൊളറാഡോയിലെ ഒരു സ്വവർഗ്ഗാനുരാഗ ക്ലബ്ബിലും വിർജീനിയ സർവകലാശാലയിലും മാരകമായ വെടിവെയ്പുകള്‍ ഉണ്ടായിട്ടുണ്ട്.

ബഫല്ലോയിൽ ജെൻഡ്രോണിന്റെ ആക്രമണത്തിന് ദിവസങ്ങൾക്ക് ശേഷം, ടെക്സാസിലെ ഉവാൾഡെയിലെ ഒരു സ്കൂളിൽ ഒരു തോക്കുധാരി 19 കുട്ടികളെയും രണ്ട് അദ്ധ്യാപകരേയും വെടിവെച്ചു കൊന്നിരുന്നു.

ബഫല്ലോയിലെ ടോപ്‌സ് ഫ്രണ്ട്‌ലി മാർക്കറ്റിൽ നടത്തിയ ആക്രമണത്തിൽ ജെൻഡ്രോൺ ബോഡി കവചം ധരിക്കുകയും നിയമപരമായി വാങ്ങിയ AR-15 ശൈലിയിലുള്ള റൈഫിൾ ഉപയോഗിക്കുകയും ചെയ്തു. കൊല്ലപ്പെട്ടവരിൽ 32-നും 86-നും ഇടയിൽ പ്രായമുള്ളവരും ഉപഭോക്താക്കളെ സംരക്ഷിക്കാൻ ശ്രമിച്ച ഒരു സായുധ സുരക്ഷാ ഗാർഡും ഒരു പള്ളിയിലെ ഡീക്കനും മുൻ ബഫല്ലോ ഫയർ കമ്മീഷണറുടെ അമ്മയും ഉൾപ്പെടുന്നു. വെടിവെയ്പു കഴിഞ്ഞ് സൂപ്പര്‍ മാര്‍ക്കറ്റില്‍ നിന്ന് പുറത്തിറങ്ങിയ ജെന്‍ഡ്രോണിനെ പോലീസ് നേരിട്ടപ്പോൾ കീഴടങ്ങി.

ജെൻഡ്രോണിന്റെ വിചാരണയ്ക്കായി കോടതി മുറിയിൽ എത്തിയ ബഫലോ മേയർ ബൈറോൺ ബ്രൗൺ പിന്നീട് മാധ്യമപ്രവർത്തകരോട് പറഞ്ഞു, “ഈ വിലയേറിയ ജീവനുകൾ ഞങ്ങളിൽ നിന്ന് തട്ടിയെടുത്തത് എന്തിനാണ്? അവരുടെ ചർമ്മത്തിന്റെ നിറമല്ലാതെ മറ്റൊന്നുമല്ല” എന്ന് കേള്‍ക്കുന്നത് അലോസരപ്പെടുത്തുന്നു.

വെളുത്ത മേധാവിത്വമായിരുന്നു ജെൻഡ്രോണിന്റെ പ്രേരണ. ആക്രമണത്തിന് തൊട്ടുമുമ്പ് ഓൺലൈനിൽ പോസ്റ്റ് ചെയ്ത രേഖകളിൽ, ന്യൂയോർക്കിലെ കോൺക്ലിനിലുള്ള തന്റെ വീട്ടിൽ നിന്ന് ഏകദേശം മൂന്ന് മണിക്കൂർ ഡ്രൈവ് ചെയ്താണ് ഇയാള്‍ ബഫല്ലോയിലെ ഈ സൂപ്പര്‍ മാര്‍ക്കറ്റ് തിരഞ്ഞെടുത്തത്. കാരണം, അത് കറുത്തവർഗ്ഗക്കാർ കൂടുതലുള്ള പ്രദേശത്താണ് സ്ഥിതിചെയ്തിരുന്നത്.

“സ്വിഫ്റ്റ് ജസ്റ്റിസ്,” എറി കൗണ്ടി ഡിസ്ട്രിക്റ്റ് അറ്റോർണി ജോൺ ഫ്‌ലിൻ തിങ്കളാഴ്ചത്തെ ഫലത്തെ വിവരിച്ചത് ഇങ്ങനെയാണ്, ന്യൂയോർക്ക് സ്റ്റേറ്റിൽ ആദ്യമായിട്ടാണ് വിദ്വേഷം പ്രേരിപ്പിച്ച ഭീകരവാദ കുറ്റത്തിന് ശിക്ഷിക്കപ്പെടുന്നത്. ജെന്‍ഡ്രോണിന്റെ ശിക്ഷ ഫെബ്രുവരി 15ന് വിധിക്കും.

Print Friendly, PDF & Email

Related posts

Leave a Comment