ഗോവയിൽ നടക്കാനിരിക്കുന്ന എസ്‌സിഒ മീറ്റിംഗിലേക്ക് ചൈന, പാക്കിസ്താന്‍ വിദേശകാര്യ മന്ത്രിമാരെ ഇന്ത്യ ക്ഷണിച്ചു

ന്യൂഡൽഹി: മെയ് 4 മുതൽ 5 വരെ ഗോവയിൽ നടക്കുന്ന വിദേശകാര്യ മന്ത്രിമാരുടെ യോഗത്തിലേക്ക് പാക്കിസ്താനും ചൈനയും ഉൾപ്പെടെ ഷാങ്ഹായ് കോർപ്പറേഷൻ ഓർഗനൈസേഷനിലെ (എസ്‌സിഒ) എല്ലാ അംഗങ്ങൾക്കും ഇന്ത്യ ഔദ്യോഗികമായി ക്ഷണം അയച്ചു.

ക്ഷണത്തിൽ ചൈനയുടെ പുതിയ വിദേശകാര്യ മന്ത്രി ക്വിൻ ഗാങ്, പാക്കിസ്താന്റെ പുതിയ വിദേശകാര്യ മന്ത്രി ബിലാവൽ ഭൂട്ടോ എന്നിവർക്കുള്ള ക്ഷണങ്ങളും ഉൾപ്പെടുന്നു. കഴിഞ്ഞ വർഷം സെപ്റ്റംബറിൽ ഇന്ത്യ 9 അംഗ മെഗാ ഗ്രൂപ്പിന്റെ അദ്ധ്യക്ഷസ്ഥാനം ഏറ്റെടുത്തിരുന്നു. ഈ വർഷം പ്രധാന മന്ത്രിതല യോഗങ്ങളും ഉച്ചകോടിയും നടത്തും.

വിദേശകാര്യ മന്ത്രി ബിലാവൽ യോഗത്തിൽ പങ്കെടുക്കുമോ ഇല്ലയോ എന്ന കാര്യത്തിൽ പാക്കിസ്താൻറെ ഭാഗത്ത് നിന്ന് ഇതുവരെ സ്ഥിരീകരണമൊന്നും ഉണ്ടായിട്ടില്ലെന്നും വൃത്തങ്ങൾ അറിയിച്ചു. ഈ മാസം അവസാനം മുംബൈയിൽ നടക്കുന്ന എസ്‌സിഒ ഫിലിം ഫെസ്റ്റിവലിൽ പാക്കിസ്താന്‍ പങ്കെടുത്തിട്ടില്ല. എല്ലാ രാജ്യങ്ങളും എൻട്രികൾ അയച്ചപ്പോൾ, ഗ്രൂപ്പിന്റെ മൂന്നാമത്തെ ഫിലിം ഫെസ്റ്റിവലിൽ ഒരു സിനിമയും പ്രദർശിപ്പിക്കാൻ അയച്ചിട്ടില്ലാത്ത ഒരേയൊരു രാജ്യം പാക്കിതാന്‍ മാത്രമാണ്.

“ഒരു എസ്‌സി‌ഒ അംഗരാജ്യമേ ഉള്ളൂ, അതിൽ നിന്ന് എൻട്രികൾ ലഭിച്ചിട്ടില്ല, പ്രതികരണമൊന്നും ഉണ്ടായിട്ടില്ല,” ഐ ആൻഡ് ബി അഡീഷണൽ സെക്രട്ടറി നീർജ ശേഖർ തിങ്കളാഴ്ച പത്രസമ്മേളനത്തിൽ പറഞ്ഞു. ഇസ്ലാമാബാദ് മുൻ ഇന്ത്യൻ സംസ്ഥാനമായ ജമ്മു-കാശ്മീരിന് വേണ്ടി ആർട്ടിക്കിൾ 370 പുനഃസ്ഥാപിക്കണമെന്ന് ആവശ്യപ്പെടുമ്പോൾ പോലും, പാക്കിസ്താനിൽ നിന്നുള്ള അതിർത്തി കടന്നുള്ള ഭീകരതയുടെ പ്രശ്നങ്ങളുമായി ബന്ധപ്പെട്ട് ഇരു രാജ്യങ്ങളും തമ്മിലുള്ള ബന്ധം വർഷങ്ങളായി അനിശ്ചിതത്വത്തിലാണ്.

കൂടാതെ, കഴിഞ്ഞ മാസം പ്രധാനമന്ത്രി മോദിയെക്കുറിച്ച് എഫ്എം ബിലാവൽ ഐക്യരാഷ്ട്രസഭയിൽ (യുഎൻ) നടത്തിയ പരാമർശങ്ങൾ ഇരു രാജ്യങ്ങളും തമ്മിലുള്ള ബന്ധത്തിലെ പുരോഗതിയില്‍ കരിനിഴൽ വീഴ്ത്തി. 20 വർഷം പഴക്കമുള്ള സംഘടനയിൽ റഷ്യ, ഇന്ത്യ, ചൈന, പാക്കിസ്താന്‍, കൂടാതെ നാല് മധ്യേഷ്യൻ രാജ്യങ്ങൾ – കസാക്കിസ്ഥാൻ, കിർഗിസ്ഥാൻ, താജിക്കിസ്ഥാൻ, ഉസ്ബെക്കിസ്ഥാൻ എന്നിവരും അംഗങ്ങളാണ്. അംഗമാകുന്ന ഏറ്റവും പുതിയ രാജ്യമാണ് ഇറാൻ. ഇന്ത്യൻ പ്രസിഡൻസിക്ക് കീഴിൽ ആദ്യമായി ഒരു പൂർണ്ണ അംഗമായി ഗ്രൂപ്പിംഗ് മീറ്റിംഗിൽ പങ്കെടുക്കുന്ന രാജ്യവും അതാണ്.

ഷാങ്ഹായ് കോ-ഓപ്പറേഷൻ ഓർഗനൈസേഷന്റെ അവസാന യോഗം ഉസ്ബെക്കിസ്ഥാനിലെ സമർകണ്ടിൽ നടന്നു. ഷാങ്ഹായ് കോ-ഓപ്പറേഷൻ ഓർഗനൈസേഷൻ ഉച്ചകോടിയിൽ പങ്കെടുക്കാൻ പ്രധാനമന്ത്രി നരേന്ദ്ര മോദി ഉസ്ബെക്കിസ്ഥാനിലെ സമർഖണ്ഡ് സന്ദർശിച്ചു. 2019 ന് ശേഷമുള്ള ആദ്യത്തെ വ്യക്തിഗത ഉച്ചകോടിയാണ് എസ്‌സിഒയുടെ രാഷ്ട്രത്തലവന്മാരുടെ 22-ാമത് മീറ്റിംഗ്. ശക്തമായ വിതരണ ശൃംഖലകൾ ഉണ്ടാകാനുള്ള ഇന്ത്യയുടെ താൽപ്പര്യം ഒരു ഉൽപ്പാദന കേന്ദ്രമാകാനുള്ള രാജ്യത്തിന്റെ അഭിലാഷങ്ങളുമായി പൊരുത്തപ്പെടുന്നു, അതിനാൽ അത് സഹകരിക്കേണ്ടതുണ്ട്.

മെച്ചപ്പെട്ട കണക്റ്റിവിറ്റിയിലൂടെ ശക്തമായ വിതരണ ശൃംഖല സുഗമമാക്കുന്നതിന് ഉച്ചകോടിയിൽ പ്രധാനമന്ത്രി മോദി ഗതാഗത അവകാശങ്ങൾക്കായി സമ്മർദ്ദം ചെലുത്തി; മുമ്പ്, പാക്കിസ്ഥാന്റെ പ്രദേശത്തുടനീളമുള്ള ട്രാൻസിറ്റ് അവകാശങ്ങളില്ലാതെ മധ്യേഷ്യൻ വിപണികളിലേക്ക് പ്രവേശിക്കാൻ ഇന്ത്യ പാടുപെട്ടിരുന്നു. ഇന്ത്യയെ സംബന്ധിച്ചിടത്തോളം എസ്‌സി‌ഒയുടെ പ്രാധാന്യം യുറേഷ്യൻ രാഷ്ട്രങ്ങളുമായുള്ള സാമ്പത്തിക ശാസ്ത്രത്തിലും ഭൗമരാഷ്ട്രീയത്തിലുമാണ്.

ഇന്ത്യയുടെ കണക്റ്റ് സെൻട്രൽ ഏഷ്യ നയം മുന്നോട്ട് കൊണ്ടുപോകാനുള്ള സാധ്യതയുള്ള പ്ലാറ്റ്‌ഫോമാണ് എസ്‌സിഒ. എസ്‌സി‌ഒ അംഗരാജ്യങ്ങൾ ഇന്ത്യയുടെ വിപുലീകൃത അയൽപക്കത്തോട് ചേർന്നുള്ള വലിയ ഭൂപ്രദേശം കൈവശപ്പെടുത്തുന്നു, അവിടെ ഇന്ത്യയ്ക്ക് സാമ്പത്തികവും സുരക്ഷാവുമായ ആവശ്യകതകളുണ്ട്. അഫ്ഗാനിസ്ഥാനെ സ്ഥിരപ്പെടുത്തുന്നതിന് SCO-അഫ്ഗാനിസ്ഥാൻ കോൺടാക്റ്റ് ഗ്രൂപ്പിന്റെ പ്രാധാന്യം.

എസ്‌സി‌ഒ അംഗത്വം ഇന്ത്യയുടെ ഭാഗമായ മറ്റ് ചില ഗ്രൂപ്പുകൾക്ക് സുപ്രധാനമായ എതിർപ്പ് നൽകുന്നു. പാക്കിസ്ഥാനുമായും അഫ്ഗാനിസ്ഥാനുമായും അടുത്തിടപഴകാൻ ഇന്ത്യയ്ക്ക് ഏക ബഹുമുഖ പ്ലാറ്റ്ഫോം എസ്സിഒ നൽകുന്നു.

Print Friendly, PDF & Email

Leave a Comment