ഇപ്പോഴത്തെ സാഹചര്യത്തില്‍ അഞ്ചാംപനി പൊട്ടിപ്പുറപ്പെടാൻ സാധ്യതയുണ്ട്: യൂണിസെഫ്/ലോകാരോഗ്യ സംഘടന

ന്യൂയോര്‍ക്ക്: നിലവിലെ സാഹചര്യത്തില്‍ വലിയ തോതിലുള്ള അഞ്ചാംപനി പൊട്ടിപ്പുറപ്പെടാൻ കാരണമായേക്കാവുന്ന ഘടകങ്ങളുണ്ടെന്ന് ലോകാരോഗ്യ സംഘടനയും യുണിസെഫും മുന്നറിയിപ്പ് നൽകുന്നു. ആഗോള അഞ്ചാംപനി അണുബാധകൾ ഒരു വർഷം മുമ്പുള്ളതിനേക്കാൾ ഈ വർഷം ഗണ്യമായി ഉയർന്നതിനാൽ ഉയർന്ന അപകടത്തിന്റെ ഭയാനകമായ സൂചനകൾ ഉയര്‍ത്തിക്കാട്ടി.

2021 ലെ ഇതേ കാലയളവിനെ അപേക്ഷിച്ച് 2022 ലെ ആദ്യ രണ്ട് മാസങ്ങളിൽ ലോകമെമ്പാടുമുള്ള അഞ്ചാംപനി കേസുകൾ 80% വർദ്ധിച്ചതായി രണ്ടു ഗ്രൂപ്പുകളും സംയുക്ത വാർത്താ പ്രസ്താവനയിൽ ചൂണ്ടിക്കാട്ടി. വാക്സിൻ വഴി തടയാവുന്ന രോഗത്തിന്റെ വിനാശകരമായ പൊട്ടിപ്പുറപ്പെടലിനുള്ള സാഹചര്യങ്ങൾ പാകമായി വരുന്നു എന്നും അവര്‍ കൂട്ടിച്ചേർത്തു.

“പകര്‍ച്ചവ്യാധിയുമായി ബന്ധപ്പെട്ട തടസ്സങ്ങൾ, വാക്സിൻ പ്രവേശനത്തിലെ വർദ്ധിച്ചുവരുന്ന അസമത്വങ്ങൾ, പതിവ് പ്രതിരോധ കുത്തിവയ്പ്പിൽ നിന്ന് വിഭവങ്ങൾ വഴിതിരിച്ചുവിടൽ എന്നിവ നിരവധി കുട്ടികളെ അഞ്ചാംപനി, വാക്സിൻ-തടയാൻ കഴിയുന്ന മറ്റ് രോഗങ്ങൾ എന്നിവയിൽ നിന്ന് സംരക്ഷിക്കാതെ വിടുന്നു,” അവര്‍ പറഞ്ഞു. പകർച്ചവ്യാധിയുടെ കൊടുമുടിയിൽ നടപ്പിലാക്കിയ സാമൂഹിക അകലം പാലിക്കുന്ന രീതികളും മറ്റ് COVID-19 പ്രതിരോധ നടപടികളും സമൂഹം അവഗണിക്കുന്നു അല്ലെങ്കില്‍ ലഘുവായി കാണുന്നു എന്നും സംഘടനകള്‍ പറഞ്ഞു.

2022 ജനുവരിയിലും ഫെബ്രുവരിയിലുമായി ഏകദേശം 17,338 മീസിൽസ് കേസുകൾ ലോകമെമ്പാടും രജിസ്റ്റർ ചെയ്തിട്ടുണ്ട്. 2021 ലെ ആദ്യ രണ്ട് മാസങ്ങളിൽ ഇത് 9,665 ആയിരുന്നു. അഞ്ചാംപനി വളരെ പകർച്ചവ്യാധിയായതിനാൽ, വാക്സിനേഷൻ നിരക്ക് കുറയുമ്പോൾ കേസുകൾ അതിവേഗം ഉയർന്നുവരുന്നു, റിപ്പോർട്ട് പറയുന്നു.

2022 ഏപ്രിൽ വരെയുള്ള 12 മാസങ്ങളിൽ ലോകമെമ്പാടും 21 സുപ്രധാനവും വിനാശകരവുമായ മീസിൽസ് പൊട്ടിപ്പുറപ്പെട്ടിട്ടുണ്ട്. സൊമാലിയ, യെമൻ, നൈജീരിയ, അഫ്ഗാനിസ്ഥാൻ, എത്യോപ്യ എന്നിവ ഏറ്റവും കൂടുതൽ അഞ്ചാംപനി പകർച്ചവ്യാധികൾ ഉള്ള രാജ്യങ്ങളാണ്. യുണിസെഫ് പറയുന്നതനുസരിച്ച്, മീസിൽസ് വാക്സിൻ കവറേജിന്റെ അപര്യാപ്തതയാണ് എവിടെയായാലും പൊട്ടിപ്പുറപ്പെടാനുള്ള പ്രധാന കാരണം. സുരക്ഷിതവും ഫലപ്രദവുമായ മീസിൽസ് വാക്‌സിനേഷന്റെ രണ്ട് ഡോസുകൾ ഉപയോഗിച്ച് കുറഞ്ഞത് 95% കവറേജ് ഉണ്ടെങ്കിൽ കുട്ടികളെ അഞ്ചാംപനിയിൽ നിന്ന് സംരക്ഷിക്കാൻ കഴിയും.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Leave a Comment

Related News