മുസ്ലീം സ്ത്രീകൾക്ക് ഭർത്താക്കന്മാരോടൊപ്പം തുറസ്സായ സ്ഥലത്ത് ഭക്ഷണം കഴിക്കാൻ കഴിയില്ല; താലിബാന്റെ പുതിയ ഇസ്ലാമിക നിരോധനം

കാബൂൾ: അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിൽ താലിബാൻ ഭരണം വന്നതിന് ശേഷം സ്ഥിതിഗതികൾ കൂടുതൽ വഷളാകുന്നു. 9 മാസം പിന്നിട്ടിട്ടും ജനങ്ങൾ അവിടെ ദാരിദ്ര്യവും പട്ടിണിയും പോലുള്ള അവസ്ഥയെ അഭിമുഖീകരിക്കുന്നു. അതിനിടെ, താലിബാൻ എന്ന തീവ്ര സംഘടനയും പുതിയ ഉത്തരവുകൾ പുറപ്പെടുവിക്കുന്നു. പുതിയ ഉത്തരവിൽ, അഫ്ഗാൻ നഗരത്തിലെ സ്ത്രീകളും പുരുഷന്മാരും ഒരുമിച്ച് ഭക്ഷണം കഴിക്കുന്നതും പാർക്കിൽ പോകുന്നതും താലിബാൻ നിരോധിച്ചിട്ടുണ്ട്. “സ്ത്രീകളും പുരുഷന്മാരും ഒരുമിച്ച് ഭക്ഷണം കഴിക്കുന്നതും പടിഞ്ഞാറൻ അഫ്ഗാൻ നഗരമായ ഹെറാത്തിലെ പാർക്കിൽ പോകുന്നതും താലിബാൻ അധികൃതർ നിരോധിച്ചിരിക്കുന്നു,” ഒരു ഉദ്യോഗസ്ഥൻ പറഞ്ഞു.

നേരത്തെ, അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിലെ മൂന്നാമത്തെ വലിയ നഗരമായ ഹെറാത്തിൽ സ്ത്രീകൾക്ക് ഡ്രൈവിംഗ് ലൈസൻസ് നൽകരുതെന്ന് താലിബാൻ ഉത്തരവിട്ടിരുന്നു. ഇതോടൊപ്പം, പൊതുസ്ഥലങ്ങളിൽ സ്ത്രീകൾക്ക് അവരുടെ കണ്ണുകൾ പോലും കാണാത്ത ബുർഖ ധരിക്കാൻ ഉത്തരവും പുറപ്പെടുവിച്ചു.

താലിബാൻ വീണ്ടും അധികാരത്തിൽ വരുന്നതിന് മുമ്പ്, ഭക്ഷണശാലകളിൽ സ്ത്രീകളും പുരുഷന്മാരും ഒരുമിച്ച് ഭക്ഷണം കഴിക്കുന്നത് അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിൽ സാധാരണമായിരുന്നു, പ്രത്യേകിച്ച് ഹെറാത്ത് നഗരത്തിൽ. “പാരമ്പര്യങ്ങൾ പ്രോത്സാഹിപ്പിക്കുകയും ആളുകളെ അവരുടെ സംസ്കാരത്തെക്കുറിച്ച് ബോധവാന്മാരാക്കുകയും ചെയ്യുന്നു. സ്ത്രീകളും പുരുഷന്മാരും ഒരുമിച്ച് റെസ്റ്റോറന്റുകളിൽ പോകുന്നത് വിലക്കണമെന്ന് അധികാരികൾ ഉത്തരവിട്ടിട്ടുണ്ട്,” മന്ത്രാലയത്തിലെ താലിബാൻ ഉദ്യോഗസ്ഥനായ റിയാസുല്ല സീരത്ത് പറഞ്ഞു.

ഭാര്യാഭർത്താക്കൻമാരാണെങ്കിലും ഈ നിയമങ്ങൾ എല്ലാവർക്കും ബാധകമാകുമെന്ന് റസ്റ്റോറന്റ് ഉടമകള്‍ക്ക് മുന്നറിയിപ്പ് നൽകിയിട്ടുണ്ടെന്ന് ഉദ്യോഗസ്ഥൻ മാധ്യമങ്ങളോട് പറഞ്ഞു.

ബുധനാഴ്ച (11 മെയ് 2022) ഹെറാത്ത് റെസ്റ്റോറന്റിൽ വെവ്വേറെ ഇരിക്കാൻ മാനേജർ തന്നോടും ഭർത്താവിനോടും ആവശ്യപ്പെട്ടതായി പേര് വെളിപ്പെടുത്താത്ത ഒരു അഫ്ഗാൻ സ്ത്രീ പറഞ്ഞു. സ്ത്രീകളെയും പുരുഷൻമാരെയും ഒരുമിച്ച് ഇരിക്കാൻ അനുവദിക്കരുതെന്ന മന്ത്രാലയത്തിന്റെ ഉത്തരവ് ലഭിച്ചിട്ടുണ്ടെന്ന് ഒരു റസ്റ്റോറന്റ് മാനേജർ സഫിയുള്ള സ്ഥിരീകരിച്ചു.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Related News

Leave a Comment