ചൈന അധിനിവേശം നടത്തിയാൽ തായ്‌വാനെ സൈനികമായി സംരക്ഷിക്കുമെന്ന് ബൈഡൻ

ടോക്കിയോ/വാഷിംഗ്ടണ്‍: ചൈന സ്വയം ഭരിക്കുന്ന ദ്വീപ് ബലപ്രയോഗത്തിലൂടെ നിയന്ത്രിക്കാൻ ശ്രമിച്ചാൽ യുഎസ് സേന തായ്‌വാനെ സൈനികമായി പ്രതിരോധിക്കുമെന്ന് പ്രസിഡന്റ് ജോ ബൈഡൻ തിങ്കളാഴ്ച പ്രഖ്യാപിച്ചു.

ചൊവ്വാഴ്ച ഉച്ചകോടിക്ക് മുന്നോടിയായി ജപ്പാന്റെ പ്രധാനമന്ത്രിയുമായി ടോക്കിയോയില്‍ നടത്തിയ കൂടിക്കാഴ്ചയിലാണ് അദ്ദേഹം ഇക്കാര്യം സൂചിപ്പിച്ചത്. ചൈനയുടെ വർദ്ധിച്ചുവരുന്ന സാമ്പത്തിക, സൈനിക ശക്തിയെച്ചൊല്ലി മേഖലയിൽ വർദ്ധിച്ചുവരുന്ന പിരിമുറുക്കങ്ങള്‍ക്കിടയിലാണ് ബൈഡന്റെ പ്രസ്താവന.

വാഷിംഗ്ടണും ജപ്പാനെപ്പോലുള്ള സഖ്യകക്ഷികളും റഷ്യയുടെ ഉക്രെയ്ൻ അധിനിവേശത്തോടുള്ള കടുത്ത പ്രതികരണം മറ്റുള്ളവർക്ക്, പ്രത്യേകിച്ച് ചൈനയ്ക്ക്, ഏകപക്ഷീയമായ സൈനിക നടപടിയുടെ അനന്തരഫലങ്ങളെക്കുറിച്ചുള്ള ഒരു മുന്നറിയിപ്പായി കണക്കാക്കുന്നു.

ചൈനീസ് നാവിക പ്രവർത്തനങ്ങളും സംയുക്ത ചൈനീസ്-റഷ്യ അഭ്യാസങ്ങളും നിരീക്ഷിക്കാൻ സമ്മതിച്ച ജാപ്പനീസ് പ്രധാനമന്ത്രി ഫ്യൂമിയോ കിഷിഡയുമായുള്ള ചർച്ചയ്ക്ക് ശേഷമാണ് ബൈഡന്‍ സൂചന നല്‍കിയത്.

തായ്‌വാനെ പ്രതിരോധിക്കാൻ സൈനികമായി ഇടപെടാൻ വാഷിംഗ്ടൺ തയ്യാറാണോ എന്ന ചോദ്യത്തിന്, “അതെ” എന്നായിരുന്നു ബൈഡന്റെ മറുപടി. “അതാണ് ഞങ്ങളുടെ പ്രതിബദ്ധത,” എന്നും അദ്ദേഹം കൂട്ടിച്ചേർത്തു.

“ഞങ്ങൾ വൺ ചൈന നയത്തോട് യോജിക്കുന്നു. എന്നാല്‍, അത് ബലപ്രയോഗത്തിലൂടെ എടുക്കാമെന്ന ആശയം ഉചിതമല്ല, അത് മുഴുവൻ പ്രദേശത്തെയും സ്ഥാനഭ്രഷ്ടരാക്കും, ഉക്രെയ്‌നിന് സമാനമായ മറ്റൊരു നടപടിയായിരിക്കുമത്,” ബൈഡൻ പറഞ്ഞു.

ഉക്രെയ്‌ൻ അധിനിവേശത്തിന്റെ പേരിൽ റഷ്യയ്‌ക്കെതിരെ ശിക്ഷാ ഉപരോധം ഏർപ്പെടുത്താനുള്ള അന്താരാഷ്ട്ര ശ്രമത്തിന് നേതൃത്വം നൽകിയ ബൈഡന്‍, പ്രസിഡന്റ് വ്‌ളാഡിമിർ പുടിന് “ദീർഘകാല വില” നൽകേണ്ടിവരുമെന്നും അല്ലാത്തപക്ഷം അത് തെറ്റായ സന്ദേശം നൽകുമെന്നും പറഞ്ഞു.

മിക്ക രാഷ്ട്രങ്ങളെയും പോലെ, യു എസ് നയതന്ത്രപരമായി ബീജിംഗിനെ അംഗീകരിക്കുന്നു. എന്നാൽ, തായ്പേയുമായി യഥാർത്ഥ നയതന്ത്രബന്ധം നിലനിർത്തുകയും ചെയ്യുന്നു.

വാഷിംഗ്ടണിന്റെ “വൺ ചൈന” നയത്തിൽ നിന്നും “സ്വയം പ്രതിരോധിക്കാനുള്ള സൈനിക മാർഗം തായ്‌വാന് നൽകാനുള്ള” പ്രതിബദ്ധതയിൽ നിന്നും തങ്ങൾ വ്യതിചലിച്ചിട്ടില്ലെന്ന് ബൈഡന്റെ പരാമർശത്തിന് ശേഷം ഒരു വൈറ്റ് ഹൗസ് ഉദ്യോഗസ്ഥൻ പറഞ്ഞു.

ചൈനയുടെ കമ്മ്യൂണിസ്റ്റ് പാർട്ടി ഒരിക്കലും സ്വയം ഭരിക്കുന്ന തായ്‌വാനെ നിയന്ത്രിച്ചിട്ടില്ല. എന്നാൽ, അത് ദ്വീപിനെ തങ്ങളുടെ പ്രദേശത്തിന്റെ ഭാഗമായി കാണുന്നു, ആവശ്യമെങ്കിൽ ബലപ്രയോഗത്തിലൂടെ ഒരു ദിവസം പിടിച്ചെടുക്കുമെന്ന് പറയുന്നു.

ഈ വിഷയത്തിൽ ബെയ്‌ജിംഗിന്റെ വർദ്ധിച്ചുവരുന്ന വാദപ്രതിവാദം തായ്‌പേയ്‌ക്ക് വർദ്ധിച്ചുവരുന്ന നയതന്ത്ര പിന്തുണ നല്‍കാന്‍ യു എസിനെ പ്രേരിപ്പിച്ചു. ജപ്പാൻ ഉൾപ്പെടെ, “ബലപ്രയോഗത്തിലൂടെ നിലവിലുള്ള അവസ്ഥ മാറ്റാനുള്ള ഏകപക്ഷീയമായ ശ്രമങ്ങൾ”ക്കെതിരെ ചൈനയ്ക്ക് മുന്നറിയിപ്പ് നൽകിയിട്ടുണ്ട്.

തായ്‌വാൻ കടലിടുക്കിലെ സ്ഥിരതയ്ക്കായി കിഷിദ ആഹ്വാനം ചെയ്തു. ജപ്പാൻ അടിസ്ഥാനപരമായി അതിന്റെ പ്രതിരോധ ശേഷി ശക്തിപ്പെടുത്തും, അത് ബാക്കപ്പ് ചെയ്യുന്നത് അതിന്റെ പ്രതിരോധ ചെലവ് ഗണ്യമായി വർദ്ധിപ്പിക്കും,” കിഷിദ
ബൈഡനുമായുള്ള സംയുക്ത പത്രസമ്മേളനത്തിൽ പറഞ്ഞു.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Leave a Comment