ഖ്വാജ മൊയ്നുദ്ദീൻ ചിഷ്തിയുടെ അജ്മീർ ദേവാലയം ക്ഷേത്രമായിരുന്നു: ഹിന്ദു സംഘടന

ജയ്പൂർ: അജ്മീറിലെ സൂഫി സന്യാസി മൊയ്‌നുദ്ദീൻ ചിഷ്‌തിയുടെ ശവകുടീരം ഒരു കാലത്ത് ക്ഷേത്രമായിരുന്നുവെന്ന് അവകാശപ്പെട്ട് ഹിന്ദു സംഘടന ആർക്കിയോളജിക്കൽ സർവേ ഓഫ് ഇന്ത്യയോട് (എഎസ്‌ഐ) സ്ഥലം അളന്ന് തിട്ടപ്പെടുത്തണമെന്ന് ആവശ്യപ്പെട്ടു.

ദർഗയുടെ ചുവരുകളിലും ജനലുകളിലും ഹിന്ദു ചിഹ്നങ്ങൾ ഉണ്ടെന്ന് മഹാറാണാ പ്രതാപ് സേനയുടെ രാജ്വർധൻ സിംഗ് പർമർ അവകാശപ്പെട്ടു.

എന്നാല്‍, ഖാദിമുകളുടെ (സേവകർ) ബോഡി ഈ അവകാശവാദം നിരസിച്ചു, അത്തരമൊരു ചിഹ്നം ഇല്ലെന്ന് പറഞ്ഞു.

ഖ്വാജ ഗരീബ് നവാസിന്റെ ദർഗ നേരത്തെ ഒരു പുരാതന ഹിന്ദു ക്ഷേത്രമായിരുന്നു. ചുവരുകളിലും ജനലുകളിലും സ്വസ്തികയുടെ ചിഹ്നങ്ങൾ ഉണ്ട്. എഎസ്‌ഐ ദർഗയുടെ സർവേ നടത്തണമെന്ന് ഞങ്ങൾ ആവശ്യപ്പെടുന്നു, പാർമർ മാധ്യമ പ്രവർത്തകരോട് പറഞ്ഞു.

ശവകുടീരത്തിൽ അത്തരമൊരു ചിഹ്നം ഇല്ലാത്തതിനാൽ അവകാശവാദം അടിസ്ഥാനരഹിതമാണെന്ന് ഖാദിമുകളുടെ ബോഡിയായ അഞ്ജുമാൻ സയ്യദ് സദ്ഗാൻ പ്രസിഡന്റ് മൊയിൻ ചിഷ്തി പറഞ്ഞു. ഹിന്ദുക്കളും മുസ്ലീങ്ങളും ഉൾപ്പെടെ ദശലക്ഷക്കണക്കിന് ആളുകൾ ഓരോ വർഷവും ഇവിടം സന്ദർശിക്കുന്നുണ്ടെന്ന് അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

ദർഗയിൽ സ്വസ്തികയുടെ ചിഹ്നം ഒരിടത്തും ഇല്ല എന്നത് തികഞ്ഞ ഉത്തരവാദിത്തത്തോടെയാണ് ഞാൻ പറയുന്നത്. 850 വർഷമായി ദർഗ അവിടെയുണ്ട്. അങ്ങനെയൊരു ചോദ്യം ഉയർന്നുവന്നിട്ടില്ല. ഒരിക്കലും ഇല്ലാത്ത ഒരുതരം അന്തരീക്ഷമാണ് ഇന്ന് രാജ്യത്തുള്ളതെന്നും അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

ഖ്വാജ മൊയ്‌നുദ്ദീൻ ചിഷ്‌തിയുടെ മഖ്‌ബറയെക്കുറിച്ച് ചോദ്യങ്ങൾ ഉന്നയിക്കുന്നത് മതം നോക്കാതെ അവിടെ പ്രാർഥന നടത്തുന്ന കോടിക്കണക്കിന് ആളുകളുടെ വികാരത്തെ വ്രണപ്പെടുത്തുന്നതാണെന്നും അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

ഇത്തരം ഘടകങ്ങളോട് പ്രതികരിക്കേണ്ടത് സർക്കാരാണെന്നും ചിഷ്തി പറഞ്ഞു. ഈ അവകാശവാദത്തെ സാമുദായിക സൗഹാർദം തകർക്കാനുള്ള ശ്രമമാണെന്ന് മസോളിയം സെക്രട്ടറി വാഹിദ് ഹുസൈൻ ചിഷ്തി പറഞ്ഞു.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Leave a Comment